[Funland] Hỏi về đỉnh hoá vàng

dalink

Xe điện
Ông bà già em có cái đỉnh hoả vàng dùng được 6 năm (ngoài trời). Giờ nó bị hỏng rồi. Em định mua cái khác thay nhưng mấy loại bê tông rồng phương em thấy được thời gian mủn hỏng hết.
Các cụ có kinh nghiệm gì vụ này không? Nhà em đốt k nhiều nhưng Tết, Giỗ thì có đốt ít ngựa.

Chỉnh sửa cuối:
Em nghe nói có đội thợ chế cái lồng máy giặt cực tốt luôn

DUONGLAM

Xe điện
Em mua tấm lưới thép mắt nhỏ về quây tròn lại tha hồ đốt các kiểu, đốt nhiều đồ to thì nới rộng lưới ra, đốt ít quấn hẹp lại. Ít bị bay tro, đốt xong nhấc lưới lên tưới ít nước xúc luôn gọn gàng.

MEC V6

Xe điện
Ông bà già em có cái đỉnh hoả vàng dùng được 6 năm (ngoài trời). Giờ nó bị hỏng rồi. Em định mua cái khác thay nhưng mấy loại bê tông rồng phương em thấy được thời gian mủn hỏng hết.
Các cụ có kinh nghiệm gì vụ này không? Nhà em đốt k nhiều nhưng Tết, Giỗ thì có đốt ít ngựa. Thực ra em bảo đốt ra vườn nhưng bà già khá cầu kỳ.
Em k tín, cũng k đốt vàng mã mấy. Nhưng các cụ muốn thì phải chiều.
Google ra cái này k rõ ra gì k.
E toàn đốt vào lồng máy giặt

Xolabaque

Xe tăng
Lậy cụ nào hóa tiền vàng ở lồng máy giặt mớ bái, tiền vàng hóa biếu tổ tiên ông bà cha mẹ là thứ linh thiêng mà lại đem đốt ở trong cái lồng máy giặt, giặt đủ thứ dơ bẩn do con người phàm tục thải ra, mất hết tâm thành, lại có tội đấy ạ.
Riêng nhà em thửa hẳn cái thùng inox xịn, đốt gần 20 năm nay chả hề hấn gì, một năm nhà em gần chục cái giỗ vì là trưởng họ.
Cụ mua hẳn cái thùng bằng inox họ bán đầy ra đó ạ.

Chỉnh sửa cuối:

thuysinh.tl

Xe container
Lậy cụ nào hóa tiền vàng ở lồng máy giặt mớ bái, tiền vàng hóa biếu tổ tiên ông bà cha mẹ là thứ linh thiêng mà lại đem đốt ở trong cái lồng máy giặt, giặt đủ thứ dơ bẩn do con người phàm tục thải ra, mất hết tâm thành, riêng nhà em thửa hẳn cái thùng inox xịn, đốt gần 20 năm nay chả hề hấn gì, một năm nhà em gần chục cái giỗ vì là trưởng họ.
Loại bán nhiều là Inox 201 nên một thời gian là hỏng. Nếu đốt nhiều thì nóng quá nên các mối hàn bị rụng.

binhsu7273

Xe cút kít
Lồng máy giặt là ngon nhất, bị cái nếu có gió mạnh thì tàn bay tứ tung. Loại bằng inox bán ở Hàng Thiếc không dùng được, vài bữa rụng hết, nếu có dùng thì nên đặt bắt tán bằng đinh sắt. Sân vườn rộng thì nên Xây, vừa rẻ lại bền, to nhỏ theo ý mình.

Chỉnh sửa cuối:

Pvsc

Xe ba gác
Cụ thớt cần mẫu tạo hình giun chim, inox đâu có được

Racehorse206

Xe tăng
Các cụ có kinh nghiệm gì vụ này không? Nhà em đốt k nhiều nhưng Tết, Giỗ thì có đốt ít ngựa.
Em có nhờ bác thợ tay nghề cao đắp bằng xi măng rất đẹp dùng 6 năm nay rồi để ngoài trời mà k bị hỏng

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Làng em xây cái lò. Tha hồ. Nhưng giờ anh chị em đốt cũng khiêm tốn. Ra đấy vừa đốt vừa làm quen nhau.

Dungha

Xe điện
Giờ bản thân nhà em đốt vàng mã rất hạn chế. Ngày rằm, mùng 1 em ko đốt. Đốt mỗi chút rằm tháng 7 và 3 ngày tết. Bên nhà mẹ em thì vẫn đốt ngày rằm, mùng 1 nhưng số lượng giảm đến mức tối thiểu không nhiều như trước nữa. Cảm giác nhẹ nhàng hơn lại đỡ lãng phí. Dù chưa bỏ hẳn được nhưng cũng nên hạn chế.

Sazi

Xe điện
Kinh nghiệm, mua vàng hương gửi các cụ nên mua loại mệnh giá lớn (Vàng thỏi, kim cương, séc...), Quần áo, ngựa, voi... Dưới đó nhiều giá rẻ các cụ mua sip tận mộ. Mua cái đỉnh nhỏ là đc.

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Giờ bản thân nhà em đốt vàng mã rất hạn chế. Ngày rằm, mùng 1 em ko đốt. Đốt mỗi chút rằm tháng 7 và 3 ngày tết. Bên nhà mẹ em thì vẫn đốt ngày rằm, mùng 1 nhưng số lượng giảm đến mức tối thiểu không nhiều như trước nữa. Cảm giác nhẹ nhàng hơn lại đỡ lãng phí. Dù chưa bỏ hẳn được nhưng cũng nên hạn chế.
Nó cũng là một thứ tục lệ bắt chước bọn tàu khựa thôi mà, đốt lắm làm méo giề, lãng phí, ô nhiễm môi trường, nhà cháu mấy chục năm nay chỉ đốt vào dịp tết và đốt cũng ít.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Lậy cụ nào hóa tiền vàng ở lồng máy giặt mớ bái, tiền vàng hóa biếu tổ tiên ông bà cha mẹ là thứ linh thiêng mà lại đem đốt ở trong cái lồng máy giặt, giặt đủ thứ dơ bẩn do con người phàm tục thải ra, mất hết tâm thành, lại có tội đấy ạ.
Riêng nhà em thửa hẳn cái thùng inox xịn, đốt gần 20 năm nay chả hề hấn gì, một năm nhà em gần chục cái giỗ vì là trưởng họ.
Sao cụ không nghĩ cái thùng inox thợ nó sản xuất nó ngồi xổm ông nào rách đủng có khi thò cả vòi voi vào đấy nhỉ? trước khi sản xuất nó là tấm inox thì bao nhiêu ông dẫm chân lên?
=))

Voi coi HN

Xe tăng
Cái món vàng mã này hạn chế thôi các cụ, đốt tiền, ô nhiễm môi trường, thế kỷ 21 rồi.
Thế các dân tộc khác không đốt vàng mã, thì tổ tiên họ ở dưới kiwa ăn lông ở lỗ, chết đói hết à?????