Hỏi về đường mòn HCM???

Lam.tt

Xe máy
Bẩm các cụ!!!
Chả là em dự định làm chuyến HN - ĐN. Em định đi đường mòn và lúc về đi QL1A(cho đủ 1 vòng).
Các cụ cho em hỏi bây giờ đường mòn đi có đẹp ko ạ và cần lưu ý gì ko ạ.

Em cám ơn các cụ ạ

BINH MINH 07

Xe điện
Sơ lược như thế này nhé:
Nếu cụ đi Đường HCM thì lên đại lộ Thăng Long rồi rẽ đi theo hướng Xuân Mai thẳng tiến cứ vạch vàng mà đi đến Khe Gát Quảng Bình, từ ngã 3 Khe Gát sẽ chia làm hai nhánh HCM Đông và nhánh Tây, cụ sẽ đi nhánh Đông để đến Quảng Trị.
Về khoảng cách thì xa hơn 1A 100km
Thời gian lâu hơn khoảng 2 tiếng
Mặt đường tùy đoạn có chỗ đã xuống cấp nhưng vẫn đủ để sedan chạy tối đa cho phép 80km/h
Về cảnh quan thì đi mùa này rất đẹp nhất là đoạn Hà Tĩnh, Quảng Bình, Quảng Trị, trên đường đi có thể rẽ vào suối cá thần Cẩm Lương, đền Bà Triệu ở Thanh Hóa, đồi chè ở Nghệ An, Đèo Đá Đẽo, sân Bay Khe Gát, Phong Nha, suối Mọc, hang tối... ở Quảng Bình, đài tưởng niệm bến phà Long Đại ở Quảng Trị.
Về lưu lượng xe thì vắng hơn 1 A nhưng một số đoạn qua thị trấn thì xe máy và các cháu học sinh đi khá bát nháo, thi thoảng đi gặp một số trâu bò trên đường thì cứ theo nguyên tắc "gặp chó thì tránh đầu gặp trâu bò thì tránh đuôi".
Cá nhân em thì thấy đi đường này cũng hay nếu có thời gian. Lượt đi cụ nên nghỉ Phong Nha Quảng Bình (ngay cạnh đường HCM, ngày hôm sau đi tiếp đến Quảng Trị gặp đường 9 thì rẽ trái ra 1A và chạy vào ĐN.
Về ăn uống thì nếu đi sớm khoảng 5h thì 4h chiều là đến Phong Nha (đi bình thường). Trên đường đi thì ăn sáng ở Xuân Mai, ăn trưa ở Tân Kỳ (sớm khoảng 11h) hoặc ăn muộn khoảng 12h30 ở Phố Châu.
Khi đi mang theo bơm và lốp dự phòng, dây câu... cho yên tâm.
Nếu cụ chưa đi mà có hai ngày đi đường cho một chiều HN-ĐN thì cứ mạnh dạn đi, sẽ có nhiều cụ khuyên là không nên vì xa nhưng nếu chỉ lái đến QB rồi nghỉ thì thoải mái.

Chỉnh sửa cuối:

thevinh

Xe tải
Bẩm các cụ!!!
Chả là em dự định làm chuyến HN - ĐN. Em định đi đường mòn và lúc về đi QL1A(cho đủ 1 vòng).
Các cụ cho em hỏi bây giờ đường mòn đi có đẹp ko ạ và cần lưu ý gì ko ạ.

Em cám ơn các cụ ạ
cụ định đi mùng mấy, nhà em đi mùng 2 ạ, setup được đi cùng thì tốt quá ah. Nhà em một xe triton

Lam.tt

Xe máy
Sơ lược như thế này nhé:
Nếu cụ Đường HCM thì lên đại lộ Thăng Long rồi rẽ đi theo hướng Xuân Mai thẳng tiến cứ vạch vàng mà đi đến Khe Gát Quảng Bình, từ ngã 3 Khe Gát sẽ chia làm hai nhánh HCM Đông và nhánh Tây, cụ sẽ đi nhánh Đông để đến Quảng Trị.
Về khoảng cách thì xa hơn 1A 100km
Thời gian lâu hơn khpảng 2 tiếng
Mặt đường tùy đoạn có chỗ đã xuống cấp nhưng vẫn đủ để sedan chạy tối đa cho phép 80km/h
Về cảnh quan thì đi mùa này rất đẹp nhất là đoạn Hà Tĩnh, Quảng Bình, Quảng Trị, trên đường đi có thể rẽ vào suối cá thần Cẩm Lương, đền Bà Triệu ở Thanh Hóa, đồi chè ở Nghệ An, Đèo Đá Đẽo, sân Bay Khe Gát, Phong Nha, suối Mọc, hang tối ở Quảng Bình, đài tưởng niệm bến phà Long Đại ở Quảng Trị.
Về lưu lượng xe thì vắng hơn 1 A nhưng một số đoạn qua thị trấn thì xe máy và các cháu học sinh đi khá bát nháo, thi thoảng đi gặp một số trâu bò trên đường thì cứ theo nguyên tắc "gặp chó thì tránh đầu gặp trâu bò thì tránh đuôi".
Cá nhân em thì thấy đi đường này cũng hay nếu có thời gian. Lượt đi cụ nên nghỉ Phong Nha Quảng Bình (ngay cạnh đường HCM, ngày hôm sau đi tiếp đến Quảng Trị gặp đường 9 thì rẽ trái ra 1A và chạy vào ĐN.
Về ăn uống thì nếu đi sớm khoảng 5h thì 4h chiều là đến Phong Nha (đi bình thường). Trên đường đi thì ăn sáng ở Xuân Mai, ăn trưa ở Tân Kỳ (sớm khoảng 11h) hoặc ăn muộn khoản 12h30 ở Phố Châu.
Khi đi mang theo bơm và lốp dự phòng, dây câu cho yên tâm.
Nếu cụ chưa đi mà có hai ngày đi đường cho một chiều HN-ĐN thì cứ mạnh dạn đi, sẽ có nhiều cụ khuyên là không nên vì xa nhưng nếu chỉ lái đến QB rồi nghỉ thì thoải mái.
Cám ơn cụ đã chỉ đường dẫn lối ạ, em định chiều đi thì sẽ đi 1 mạch vào Đà Nẵng. Chiều về sẽ thăm thú ở : Bà Nà, Hội An, Huế,Quảng Bình rồi về mộ đại tướng ạ

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
Tết năm nào em cũng phi vào Đà Nẵng nhưng năm nay chắc lao vào Cần Thơ chứ ko cũng lập hội cho vui

chuot_bach

Xe tăng
Cám ơn cụ đã chỉ đường dẫn lối ạ, em định chiều đi thì sẽ đi 1 mạch vào Đà Nẵng. Chiều về sẽ thăm thú ở : Bà Nà, Hội An, Huế,Quảng Bình rồi về mộ đại tướng ạ
Theo em cụ nên đi chiều ngược lại, chiều đi đường 1A ghé mộ Bác Giáp, chiều về cụ chạy quen quen đường xa rồi thì đi đường HCM cũng vui. Các thông tin còn lại cụ Binh Minh 07 nói quá chuẩn rồi.

caisua

Xe lăn

thangngviet

Xe tăng
Cụ đầu nói đủ rồi nhưng em xin góp ý thêm và tùy Cụ lựa chọn ạ, nếu đi đường HCM Cụ không nên chạy lên Xuân mai rồi vào đường HCM, mà chạy Phủ lý theo đường 1 cũ, rẽ Chi Nê vào đường HCM rồi chạy tiếp như Cụ trên đã hướng dẫn. Gấu em quê ĐN, năm nào hè em cũng về bằng 4 bánh, mới đầu ko biết chạy Xuân Mai, xa và mất tg hơn rất nh Cụ ạ

Sơ lược như thế này nhé:
Nếu cụ đi Đường HCM thì lên đại lộ Thăng Long rồi rẽ đi theo hướng Xuân Mai thẳng tiến cứ vạch vàng mà đi đến Khe Gát Quảng Bình, từ ngã 3 Khe Gát sẽ chia làm hai nhánh HCM Đông và nhánh Tây, cụ sẽ đi nhánh Đông để đến Quảng Trị.
Về khoảng cách thì xa hơn 1A 100km, gầ
Thời gian lâu hơn khoảng 2 tiếng
Về cảnh quan thì đi mùa này rất đẹp nhất là đoạn Hà Tĩnh, Quảng Bình, Quảng Trị, trên đường đi có thể rẽ vào suối cá thần Cẩm Lương, đền Bà Triệu ở Thanh Hóa, đồi chè ở Nghệ An, Đèo Đá Đẽo, sân Bay Khe Gát, Phong Nha, suối Mọc, hang tối... ở Quảng Bình, đài tưởng niệm bến phà Long Đại ở Quảng Trị.
Về ăn uống thì nếu đi sớm khoảng 5h thì 4h chiều là đến Phong Nha (đi bình thường). Trên đường đi thì ăn sáng ở Xuân Mai, ăn trưa ở Tân Kỳ (sớm khoảng 11h) hoặc ăn muộn khoảng 12h30 ở Phố Châu.
Khi đi mang theo bơm và lốp dự phòng, dây câu... cho yên tâm.
đầy đủ. ko cần bổ sung ý kiến gì

Lam.tt

Xe máy
Em cám ơn cụ ạ
Cụ đầu nói đủ rồi nhưng em xin góp ý thêm và tùy Cụ lựa chọn ạ, nếu đi đường HCM Cụ không nên chạy lên Xuân mai rồi vào đường HCM, mà chạy Phủ lý theo đường 1 cũ, rẽ Chi Nê vào đường HCM rồi chạy tiếp như Cụ trên đã hướng dẫn. Gấu em quê ĐN, năm nào hè em cũng về bằng 4 bánh, mới đầu ko biết chạy Xuân Mai, xa và mất tg hơn rất nh Cụ ạ
Em cám ơn cụ ạ