[HĐCĐ] Hỏi về đường mòn HCM

anhtho

Xe ngựa
Lâu em không đi đường này (chắc phải 5, 6 năm rồi). Định cuối tuần vào Vinh bằng đường mòn. Không biết giờ chất lượng đường xá và đi có thoải mái như trước không các cụ ?

lamly

Xe tải
Đường Hồ Chí Minh chứ cụ. Thuật ngữ đường mòn chỉ dùng cho ngày xưa thôi. Bây giờ đường Hồ Chí Minh rồi. Nhìn chung đi tốt; nhưng nếu đi Vinh thì theo em cụ đi QL1 cho nhàn

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Đoạn Xuân Mai đến Cẩm Thủy đông, mặt đường cũng xuống cấp rồi cụ, nên chạy đường 1 cụ ạ. Còn nếu tranh thủ vào thăm vua Lê, suối cá thần thì chạy tà tà đường mòn cũng OK. Đoạn qua Cúc Phương chạy xe cũng thích.

anhtho

Xe ngựa
Thanks các cụ. Thực ra đi đường 1 là nhàn rồi. Mà lâu ko đi nên đi một lượt cho nó đỡ quên thôi :)

chuot_bach

Xe tăng
Thanks các cụ. Thực ra đi đường 1 là nhàn rồi. Mà lâu ko đi nên đi một lượt cho nó đỡ quên thôi :)
thế cụ cứ trải nghiệm. Đường cũng đi được bt, hơi xấu hơn so với ngày trước, từ Cúc Phương về HN xấu hơn nhiều lắm. Dân cư đông đúc nên đi không còn sợ nữa, đi tối thứ 7 đẹp trời thì còn đông hơn đường Hà Nội.

Porsche 911

Xe container
Em thấy đường HCM từ ngã 4 Thái Hòa đi Xuân Mai nếu so với thời kỳ 2015 thì:
- Chất lượng đường phía ngoài đã kém hơn so với trước đây, nhất là đoạn từ Thạch Thành trở ra
- Dân cư giờ đã làm nhà ra gần đường nhiều hơn rồi, đoạn Thường Xuân, Ngọc Lặc, Cẩm Thủy, Thạch Thành nên tốc độ chạy xe chậm, lái không sướng.
- Đoạn từ Chợ Bến - Xuân Mai (30km) giờ nhiều nhà máy sản xuất vật liệu xây dựng, đường đông, bụi bẩn....

cá nhân em thì tư vấn cụ nên đi đường mòn HCM có tý cảnh quan.

Lâu em không đi đường này (chắc phải 5, 6 năm rồi). Định cuối tuần vào Vinh bằng đường mòn. Không biết giờ chất lượng đường xá và đi có thoải mái như trước không các cụ ?
Đi không đến nối tệ đâu cụ ơi, em mới trải nghiệm hôm tết vừa rồi. E chạy từ Phú Thọ vào Hà Tĩnh là 430km và mất 8 tiếng. Tuân thủ đúng tốc độ giới hạn cụ ạ

avn

Xe điện
Đi không đến nối tệ đâu cụ ơi, em mới trải nghiệm hôm tết vừa rồi. E chạy từ Phú Thọ vào Hà Tĩnh là 430km và mất 8 tiếng. Tuân thủ đúng tốc độ giới hạn cụ ạ
Trên đường có hay gặp chó, trâu bò,...băng qua đường không cụ, sợ nhất những vụ này. Chứ bình thường xưa em rất thích đi đường này, cây cối, cảnh vật rất đẹp.

chuot_bach

Xe tăng
Trên đường có hay gặp chó, trâu bò,...băng qua đường không cụ, sợ nhất những vụ này. Chứ bình thường xưa em rất thích đi đường này, cây cối, cảnh vật rất đẹp.
giờ thì đại lô Thăng long còn thỉnh thoảng vẫn có trâu bò chứ nói gì đường khác, cái này cụ muốn tránh thì sáng đi tránh khoảng 6-8h và chiều thì tránh khoảng 4-6h chiều là ok

• Vodka
Reactions: avn
Hôm tết chắc chúng nó cũng được nghỉ ăn tết nên e không gặp cụ ạ, năm ngoái e đi từ hà Tĩnh ra Hà Nội mà mất 11 tiếng, e cũng phát sợ với đường 1 trong các dịp lễ nên năm nay quyết định vào các dịp lễ tết e chịu khó chạy đường mòn vậy.

• Vodka
Reactions: avn

chuot_bach

Xe tăng
Hữu tình thì phải đoạn Quảnh Bình mới đẹp nhé, đường đẹp và cảnh quan cũng rất đẹp.
về cái đẹp thì mỗi người một cách nhìn, như em thấy " hữu tình" là nơi dễ nẩy sinh tình cảm, hay đi với "bạn gái" là muốn chén 1 cái thiên nhiên cũng hay hay. Thế thì đầu Cúc Phương đoạn mấy cầu cạn cũng ok, vào Nghệ An thì mấy đoạn dốc dài và thẳng cũng đẹp, còn ko phải vào qua Hà Tĩnh sang Quảng Bình chỗ đèo Đá Đẽo (em nhớ đợt trước Covid có đợt đi tour dài ngày trong Đà Nẵng, lúc chiều tà chạy qua đoạn đèo gần Vũ Quang nhin sang triền núi xa xa thấy khói chiều lan lan trên sườn núi mà nhớ nhà thế cơ chứ... hoặc đoạn từ Quảng Bình sang Quảng Trị đoạn qua các cánh rừng cao su ý. kha kha ...

về cái đẹp thì mỗi người một cách nhìn, như em thấy " hữu tình" là nơi dễ nẩy sinh tình cảm, hay đi với "bạn gái" là muốn chén 1 cái thiên nhiên cũng hay hay. Thế thì đầu Cúc Phương đoạn mấy cầu cạn cũng ok, vào Nghệ An thì mấy đoạn dốc dài và thẳng cũng đẹp, còn ko phải vào qua Hà Tĩnh sang Quảng Bình chỗ đèo Đá Đẽo (em nhớ đợt trước Covid có đợt đi tour dài ngày trong Đà Nẵng, lúc chiều tà chạy qua đoạn đèo gần Vũ Quang nhin sang triền núi xa xa thấy khói chiều lan lan trên sườn núi mà nhớ nhà thế cơ chứ... hoặc đoạn từ Quảng Bình sang Quảng Trị đoạn qua các cánh rừng cao su ý. kha kha ...
E mới vào đến Hà Tĩnh là điểm cuối cụ ạ vì đó là quê vợ, xa hơn e chưa được trải nghiệm

Quang53

Xe máy
Cá nhân em ko thích đi đường HCM cho lắm, đi để trải nghiệm thôi, đường này bây giờ chạy ko thích nữa vì dân đông và chất lượng xuống cấp rồi cụ.

lacse_09

Xe tăng
Cụ cứ đường QL1 quất cho e. Đường mòn giờ đông và ko đẹp như trước. Cảm thấy xa và oải lắm cụ nhé.

3077

Xe container
Đường mòn em chỉ trải nghiệm đoạn đầu, lúc chạy qua rừng Cúc Phương đẹp thật nhưng đi thảnh thơi thấy nó đẹp, lúc về kiểu chỉ muốn về nhà mà đi cái đường vắng vẻ cảm giác nó xa lạ nên thấy đi mãi k thấy đến nhà, hơi nản. Đi QL1 quen rồi kiểu tới đâu là mình biết tới đó chứ đi đường này cảm giác cứ đi mãi, đi mãi chỉ thấy rừng với núi

k66473

Xe tăng
Với người chưa chạy đường HCM bao giờ thì lời khuyên rất rõ ràng là nên chạy 1 lần cho biết.
Với người đã chạy rồi như cụ chủ thớt thì do tự cụ quyét định thôi, không có lời khuyên nào cả.
Tuy nhiên về chất lượng đường thì xấu dần theo thời gian. Cụ chủ cân nhắc./.

• Vodka
Reactions: ZHZ