Hỏi về Fiat Serina.1.6HLX

fiateds

Xe máy
|-) (u)

Em review nhiều thế mà các bác chẳng động viên được câu nào :|

simca

Xe hơi
Úi giời, bác không nói sớm bác đang sở hữu quả Ếch. Thế này thì bác chuyển qua em HLX là hơi bị "thử thách" đấy. Đang số tự động, gầm cao, nội thất da xịn, máy khỏe... Hay bác định sắm cho ôsin đi chợ thật :D

fiatsiena1.6hlx

Xe tải
Rất ổn ! Con xe em bán cho 1 chú . chú ta chạy thêm 11vạn rồi mà chửa nằm đường bao giờ .

mati

Xe buýt
Bác Fiatest cho em hỏi tí.Xe bác chụp ảnh chạy 190km/h mà tại sao đồng hồ nhiệt ko lên tí nào?Hay xe này chạy vào mùa đông & bác tháo cái van điều nhiệt đi rồi.Emthấy hơi lạ đấy

simca

Xe hơi
Hơ. Trả lời luôn bác mati, con xe nhà em đi từ Hà Nội vào Cửa Lò mà đồng hồ cũng chỉ lên 2/3 thôi ạ :D

fiateds

Xe máy
mati nói:
Bác Fiatest cho em hỏi tí.Xe bác chụp ảnh chạy 190km/h mà tại sao đồng hồ nhiệt ko lên tí nào?Hay xe này chạy vào mùa đông & bác tháo cái van điều nhiệt đi rồi.Emthấy hơi lạ đấy

Bác ưi, tại máy chưa kịp nóng thôi (h) ... Còn hình được chụp lúc test máy xe thôi, chứ không phải chạy ngoài đường, với lại, em ở Pháp :D ở nhà mình chạy thế này... em cũng hãi (u)

ir-300

Xe máy
fiateds nói:
Em mới đọc lại : Bác ẵm em về độ gì thì độ, đừng có nhu xe của đồng chí Tuấn Hưng nhá +o( Vật thể bay không xác định UFO.

Điện nước tốt. Xe em từ năm 2003, cho đến nay chưa có một hỏng hóc gì về điện cả, mặc dù đã đấu điện linh ta linh tinh.

Xe không bị dội tiếng từ dưới đường lên ( hay tại xe em làm thêm cái thảm vinyl ? )

bác simca : Máy nóng .. xe nào chạy máy chẳng nóng :| Quạt gió để số 4 thì hơi rõ tiếng, nói cách khác là hơi ầm, bật nhạc thì hết. Còn điều hòa thì em cũng không thể nịnh Fiat được, nó thua xa mấy em Củ Sâm.

Em mới lục lại được cái hình, tặng bác :

(y) (y)

Về màu sắc, từ năm 2003 đã không còn màu xanh đậm ( Deep Blue ), màu này rất đẹp. Đối với Siena 1.6, có mầu trắng, màu bạc, màu đỏ ( đỏ hơi tươi, khác với đỏ bordeaux đẹp hơn của 1.3 ), màu ghi, màu xanh lá cây, màu vàng ( nó kêu là vàng hoàng gia ) ...

Có lẽ màu bạc là đẹp nhất rồi !
Em hỏi thật nhá, ảnh của bác có dính tí gì đến Photoshop ko vậy ??

NoWD

Xe tải
Có bác nào biết thì cập nhập giúp em cái giá của mấy em Italiano (dã qua sử dụng) này cái! Mà ko biết mấy cái Showroom của Mekong nó có bán xe cũ ko ạ?

fiatsiena1.6hlx

Xe tải
Dạo này nhìn Fiat lại "Tôi đang rạo rực mới khổ chứ!" hả thầy Đông .(l)
Bác xuống xưởng Mêkông Thanh trì hỏi có mà đầy mối Ý già .
Bác có khoái Siena 1.6HL thì gọi cho bác Thanhnt hội ta cả mà . Chạy chục vạn giá chửa đến chục khìn .
R..i..ẻ nhỉ !?

Chỉnh sửa cuối:

NoWD

Xe tải
@ bác Fiatsiena: Người La mã mà hành quân 10 vạn cây thì lên lão rồi! Mà em chỉ thích dòng 1.3 thôi, người nhỏ thì đi xe nhỏ!

fiatsiena1.6hlx

Xe tải
Theo em dòng này chén được em chạy 2-3 vạn là ngon nhất .

tung4

Xe tải
Cá nhân em vẫn có cảm tình với FIAT từ lúc nó mới ra ở Việt Nam. Siena em đã chạy cả 1.3 và 1.6, từ thời logo sọc tới tròn, nói chung là ổn cả, chạy công tác xà xã, bị ném đá, quệt móp gương, bùn đất, gần 15 vạn rồi, vẫn tốt.

Ưu nhược của nó đã có bác hỏi và nhiều bài trả lời rồi nên em không viết nữa. Tóm lại là xe nào cũng có ưu nhược riêng, muốn mình hài lòng thì tìm hiểu kỹ để vận hành xe cho tốt. Máy FIAT nhiều bác kêu bị rần, nhưng xe này phải chạy đủ ga, vòng quay từ 1500 - 2000 thì lúc nào máy cũng êm, chạy rất đầm. Em thấy FIAT làm máy rất tốt. Dung tích nhỏ, thân xe nặng như vậy nhưng rất bốc, cảm giác không thua kém các xe khác.

Nếu em không nhầm thì Siena và cả Albea là thiết kế của FIAT cho khu vực Nam Mỹ, nên chắc cũng đã được nhiệt đới hoá ít nhiều. Bên Âu châu không có 2 serie này. Chỉ có FIAT weekend, một dạng Siena cốp vuông.

Đợt vừa rồi sang bên Ý em có dịp chạy hơn ngàn cây với con Grande Punto mới của FIAT (có bầy ở triển lãm ô tô Việt Nam), lại càng thán phục hơn công nghệ máy của FIAT. Xe nhỏ (1.4 hay 1.6 gì đó), nhưng máy dầu, 6 số. Ngồi trong cabin yên tĩnh, độ bốc cho cảm giác không kém gì máy xăng. Máy dầu rất tiết kiệm. Tụi em chạy điều hoà liên tục, đường núi, đường đồng bằng, cao tốc, thành phố đủ cả, mất 105 lít dấu diesel cho 1600 km. Đương nhiên, đây vẫn là một chiếc xe rẻ tiền, nên nếu là người kỹ tính thì sẽ phải mỉm cười đôi chút khi nhìn thấy một số chi tiết, kiểu như cụm chi tiết nhựa làm dàn đèn phía sau, mỏng và thô. Em rất mong FIAT sẽ lắp con này tại VN (với điều kiện là máy dầu), em sẽ xung phong làm người đầu tiên mua.

Dông dài với các bác tí. Em cũng không có quảng cáo gì cho FIAT đâu. Em đã, đang và sẽ sử dụng rất nhiều loại xe, trong đó có FIAT.

Song Han

Xe đạp
Báo cáo các bác, sau một thời gian tìm kiếm và cả nhờ người mai mối, em đã tìm được vợ hai cho mình là Fiat HL 1.6 .(l)

Đọc trao đổi của các Bác em thấy lo mấy điểm, mong các bác truyền cho em một số kinh nghiệm khi đi Fiat1.6 :

-HLX nó có khác HL không ạ ?
-Bệnh rồ ga là sao ? Có phải là nhả chân ga mà ga không chịu xuống hay tự nó vọt lên ?
-Bệnh BƯỚM GA là sao ??? bảo dưỡng thì lau chùi sạch sẽ như bác fiateds nói, nhưng có dễ mở không bác ? Và lỡ nếu như Bướm Ga hỏng thì nằm đường mà không có cách khắc phục phải không ạ ? Thế thì mua theo cái si-cua được không ạ ?
- Em còn nghe nói nếu mở tháo Ác-qui lúc chìa khóa còn trong ổ và không đóng cửa thì dữ liệu trong CPU của xe sẽ mất sạch, phải đến hãng nạp lại; đúng không ạ ?
-Mức độ hao xăng của 1.3 và 1.6 có khác nhau nhiều không ?
-Chân côn đúng là nặng thật, có cách gì khắc phục không ạ ?
-Lọc gió, lọc dầu bao lâu thay một lần ạ ?
-Kim nhiệt lên đến đâu thì phải dừng xe để xem ?
...

Và điều gì cần nhắc nhở với người mới sử dụng Fiat lần đầu, mong các bác hướng dẫn giúp em. Em xin cảm ơn nhiều nhiều :)

Chỉnh sửa cuối:

songlam

Xe buýt
Song Han nói:
Báo cáo các bác, sau một thời gian tìm kiếm và cả nhờ người mai mối, em đã tìm được vợ hai cho mình là Fiat HL 1.6 .(l)
Xe đã chạy được 5 vạn và giá là 10K.

Đọc trao đổi của các Bác em thấy lo mấy điểm, mong các bác truyền cho em một số kinh nghiệm khi đi Fiat1.6 :

-HLX nó có khác HL không ạ ?
-Bệnh rồ ga là sao ? Có phải là nhả chân ga mà ga không chịu xuống hay tự nó vọt lên ?
-Bệnh BƯỚM GA là sao ??? bảo dưỡng thì lau chùi sạch sẽ như bác fiateds nói, nhưng có dễ mở không bác ? Và lỡ nếu như Bướm Ga hỏng thì nằm đường mà không có cách khắc phục phải không ạ ? Thế thì mua theo cái si-cua được không ạ ?
- Em còn nghe nói nếu mở tháo Ác-qui lúc chìa khóa còn trong ổ và không đóng cửa thì dữ liệu trong CPU của xe sẽ mất sạch, phải đến hãng nạp lại; đúng không ạ ?
-Mức độ hao xăng của 1.3 và 1.6 có khác nhau nhiều không ?
-Chân côn đúng là nặng thật, có cách gì khắc phục không ạ ?
-Lọc gió, lọc dầu bao lâu thay một lần ạ ?
-Kim nhiệt lên đến đâu thì phải dừng xe để xem ?
...

Và điều gì cần nhắc nhở với người mới sử dụng Fiat lần đầu, mong các bác hướng dẫn giúp em. Em xin cảm ơn nhiều nhiều :)
Bác nên vào hãng bảo dưỡng , bác sẽ có thêm nhiều kiến thức bổ ích...

simca

Xe hơi
Thế này bác Song Han ạ:
HLX là đời sau (em đang dùng chú này) nhưng so với HL cũng không có cải tiến gì nhiều. Máy móc mọi thứ hình như y chang, cái này em không chắc lắm, vì em leo lên con HL khá lâu rồi. Từ khi em còn 2 bánh, chưa biết lái 4 bánh kia.:D
Bệnh rồ ga theo em thì đại loại là thế này, bác đang đi bình thường, chân ga vẫn đều , bỗng nhiên động cơ rú lên, kéo bác vọt đi. Bác có nhả ga ra cũng không giải quyết được vấn đề, tóm lại là phải cắt côn, theo đà phanh nhẹ rồi dừng lại bên đường, tắt máy... Em gặp bệnh này với ...xe máy:D , chứ Siena thì cũng chưa bao giờ nốt, nhưng cách giải quyết chắc không khác nhau nhiều. Cũng phải nói là chế của Fiat lắp tại Việt Nam (nhấn mạnh "Việt Nam" kẻo ảnh hưởng đến "bổn hãng") là không tốt. Mà cái không tốt này có "truyền thống" từ khi Mekong lắp Primerra. Bọn Mekong nó tự nhận thế, em không đặt điều.:|
Em đã tháo Ắc qui đi sạc 2 lần, do em để lâu không chạy nên không đề được. Lúc tháo cũng chả để ý mấy điều bác nói nhưng mà tắt máy là cái chắc (vì có đề nổ được đâu):D
Em có hỏi mấy cha taxi xài 1.3 thấy nó đỡ hao hơn 1.6 mỗi thứ tầm 1 - 1,5 lít. Ví dụ trong thành phố 1.6 là 6,5 đến 7 lít thì 1.3 khoảng 5,5 lít thôi. Đấy là taxi lái thành nghề, còn em vẫn còn gà đấy nhé, chứ em mà "nghệ" thêm một tí thì chắc sẽ thu khoảng cách chút xíu.(y)
Cái chân côn chắc bác phải đi bảo hành thật, rất có thể do côn mòn hoặc sao đó, chứ xe của em nó nhẹ tênh. Không quen là nhả nhanh chết máy như chơi.
Lọc gió, lọc dầu thì cũng tuỳ, em cứ đánh bài chắc (vì Việt Nam bụi mù mịt) khoảng 10.000 là thay.(h) Kim nhiệt lên tầm 2/3 là phải nghỉ ngơi một lát
chúc bác mạnh khoẻ với chiếc xe(b)

fiateds

Xe máy
1.6 logo tròn là 100hp
1.6 logo sọc là 75hp

...

Chứ HL với HLX chỉ hơn nhau mấy cái trang bị thì phải bác ạ.

Mikel

Đi bộ
Em xin phep cac Bac qua bo den so 1 Nguyen Phong Sạc Em gioi thieu ca Siena va Albea. Can sua chua em cung phuc vu tai nhạ Dươc khong a ?
DT 04.7568070. Nha em xin cam on ạ

fiatsiena1.6hlx

Xe tải
fiateds nói:
1.6 logo tròn là 100hp
1.6 logo sọc là 75hp

...

Chứ HL với HLX chỉ hơn nhau mấy cái trang bị thì phải bác ạ.
Bác nhầm rồi.
1.6HL & 1.6HLX có cùng công suất 100hp.
1.3ED & 1.3 ELX có cùng công suất 74hp ( hông xe lại ghi 75 !?)
Chỉ khác mấy cái trang bị : Ngoài , thân xe 1 màu ( nẹp hông đồng mầu thân ) , có lắp Spoiler... Trong : có rèm che nắng phía sau, đèn cabin chậm tắt thì phải.....Và nói chung HLX đẹp hơn HL 1 tý.

Giặc lái

Xe tải
Đồng ý HLX đẹp hơn nhưng giá chênh ngần ấy cho cái "một tý" đấy là hơi nhiều. Fiat đang bán những chiếc cuối cùng của dòng này và bế tắc, không biết phải ra hàng gì khác bây giờ để cạnh tranh với các hãng khác dòng tương đương :(