[Funland] Hỏi về hoa cỏ.

one

Xe điện

MuathuHN252

Xe lăn
Cây này tên khoa học chắc là Calliandra gì gì đó, họ Đậu. Cụ gúc thêm là ra. Em không nhớ tên tiếng Việt.
Tên TV hay gọi là Kiều Hùng ạ, tên khoa học Calliandra haematocephala nhé cụ h_mdc

Xe nội lước

Xe container
Cây này em từng nhìn thấy lần đầu khi đến Playku. Lá như lá me, nở bung vào buổi sáng nắng nhạt và se lạnh sau đêm mưa. Nó mọc ở bồn cây cỏ đc xây quây trước 1 cây xăng giữa TP. Lần 2 em thấy 1 cây lớn gấp 10 lần nó mọc ở ubnd hay trạm yte huyện iakrong hay iakrai gì đó của tỉnh Kon Tum. Huyện này cách PLayku có lẽ khoảng 150 km về phía bắc..và tên nó như tên Tây nên khó chính xác. Tại tp Hội An đâu đó có 1 ,2 cây này.
Nó đẹp kỳ lạ..sau này chính trên op đã có cụ giải đáp tên của nó nhưng em k nhớ.
Chuyến đi PLayku lần đầu của em khoảng t10 hay t11 năm 2005.em choáng khi nhìn thấy 1 bụi cây mộc lan mọc dại . Cả bụi nó to cỡ 30 mv. 1 thân trong đó cao chùng 12m và đường kính gốc lớn hơn cái phích.. tiếp đến nhìn thấy bà con chặt 1 bụi hoa ngũ sắc dài cỡ 50m, cao cỡ 2m dọc theo bên đường, kỳ lạ em dừng xe hỏi thì bà con nói chặt để khô làm chất đốt. Còn cúc dã quỳ thì đầy ở 1 số con đng ngoại ô . Ở Playku vài hôm chưa xong việc nhưng em bố trí vào thăm bác họ ở 1 xã mà phải đi qua kv gần biển hồ..qua huyện iasao có 1 đoạn đi dài mà bên đường là rừng cao su , đi mãi mới có 1 ng đi ngược và tại đây em nhìn thấy 1 con lợn đen mõm dài cỡ 30,35 kg đang lang thang bìa rừng..em dừng xe máy đuổi bắt tay không lòng vui khó tả .. chắc sẽ là lần đầu trong đời em bắt đc lợn rừng, vào tặng 2 bác thì đẹp quá. Con lợn bỏ chạy, em đuổi toát mồ hôi mà nó cũng chạy lung tung và khi đuổi nó chạy, đuổi chậm nó chậm. Em điên tiết bỏ giày cởi phăng quần áo dù đang quần tây, giày da sơmi trắng ..cởi trần đi tất đuổi nó trong rừng..cuối cùng nó chạy hút mắt còn em hụt hơi đành chịu.
Đến lúc xác định vị trí quần áo thì k đc..đường nhựa ở đâu cũng chịu mà nắng đã gần tắt. Em áng hướng đi mãi . Hơn tiếng thì nghe có tiếng xe máy..dò hướng em ra được đường nhựa , vấn đề là xe máy để bên trái hay phải mình mới khó..nghĩ 1 hồi em đi về tay trái nếu đứng ở rừng nhìn ra đường..đi bộ hơn km thì thấy xe, may sao chìa khóa cắm đó mà k ai động đến. Em lại vào rừng tìm mãi thì đc quần áo , may áo trắng vắt cành nên nhìn thấy..
Nguyên quần đùi xỏ giày em phóng tiếp thì hỏi đc địa chỉ và đến nhà bác..cơm nc đợi em đã từ lâu . Mọi ng ngạc nhiên và nghĩ em làm sao mà có bộ dạng ay..khi nghe em kể về việc em may mắn gặp lợn rừng và bắt nó k đc thì cả nhà cười .: Lợn đồng bào đaay 🤣🤣🤣

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container

Cỏ này phải không ?
Báo cáo cụ không ạ. Cụ chụp đây là cỏ Màn Trầu , có td nhất định trong đông y ( vd : đun lên gội đầu chống rụng tóc ).
Cây em nói lá xanh đẫm trông mỡ màng hơn , lên 1 thân giữa tâm nhỏ như que tăm , thân hoa không có lá , cao chừng 12 đến 15 cm gì đó , nhiều bông hoa mọc xoắn theo hình rãnh mũi khoan . Bông màu hồng tươi nhỏ hơn hạt gạo nếp.

Ken Hạ Long

Xe điện
Of có nhiều cái vui phết. Ngày trước thì có cụ ko nhớ tên bài hát, chỉ mô tả bằng mồm la lá la… tèn tén ten …. vậy mà cũng có đáp án chính xác. Giờ thì đến tìm loài hoa cỏ chỉ bằng mô tả mồm 8-}:D
Em hóng kết quả ra sao :)
Mà cụ chủ nói là vùng quê chiêm trũng, sao ko hỏi những người ở quê đấy cho nhanh nhỉ.
Vụ này mà ngon thì em sẽ làm thớt tìm gái. Em nhớ mỗi cái mông.

lamthanhngoc

Xe tải
Nhầm sao đc mợ. Em nhìn sát nó mà.
E biết hoa này nhưng k biết tên, giờ về quê cũng hiếm gặp. Nó mọc thành chùm và thấp thấp giống mấy cây kim ngân lượng, màu đỏ, bông gióng tigon nhưng to hơn, e cũng thấy gióng quả tầm bóp, thậm chí đầu chùm còn có râu tua . Để bao giờ về quê thấy e hỏi xem sao

xukthal

Xe lăn
Cụ Xuk trên thông thiên văn dưới tường địa lý mà o rõ vùng chiêm trũng là ở đâu sao?
Giờ trũng lung tung nên cũng phải nói bó gọn khu vực mới 4vấn đc cxac anh Đảo ạ #:-s

xukthal

Xe lăn

vietnguyenx3

Xe hơi
5 trang rồi vẫn chưa tìm ra :D Cụ thử lên mạng chụp lấy cái lá nó giống lá loại nào, hoa nó hình hoa giống loại nào, cách mọc hoa, thân thế nào bằng ảnh thì chắc may ra, chứ thấy cccm toàn chỉ tập chung vào hoa hình chuông thôi :D

Xe nội lước

Xe container
5 trang rồi vẫn chưa tìm ra :D Cụ thử lên mạng chụp lấy cái lá nó giống lá loại nào, hoa nó hình hoa giống loại nào, cách mọc hoa, thân thế nào bằng ảnh thì chắc may ra, chứ thấy cccm toàn chỉ tập chung vào hoa hình chuông thôi :D
Vâng cụ.chắc phải theo kế của cụ. Em đã vẽ thử mà không giống.

h_mdc

Xe điện
Bên Lào họ gọi là cây sam sa, còn ảnh em đưa lên đây là chụp trên TV, họ đang nói gì đó về xã Hồng Vân, Thường Tín, Hà Nội. Lúc nào qua gần đấy em rẽ vào hỏi xem họ gọi là cây gì.
Cây này là cây Hoa Trinh Nữ Khủng long cụ nhé ;))