Hỏi về HYUNDAI LIBERO

Imustim

Đi bộ
Chào các bác, em trót sa chân vào con đường cầm vô lăng và ngày càng thấy ...khoái :D
Tình hình là em mới lấy lại 1 con HYUNDAI LIBERO, bữa trước đi em bị tình trạng như thế này: xe đang đi tự dưng tắt máy, em tấp vào lề dòm xuống dưới gầm thì nguyên gầm đen sì do nhớt bắn. thăm nhớt thấy còn có 1 ít, may chưa lột dên ạ. Nhớt trong máy xì hết ra luôn bắn tới bánh sau. Nhờ thợ tới mở máy ra xem thì bị gãy "quả tạ" (anh thợ nói vậy) nên nhớt từ đó xì ra hết. Máy xe em có 2 dây cu-roa, 1 lớn 1 nhỏ - nhỏ là nối với quả tạ này đó. Giờ gãy rồi thì ảnh bịt cái lỗ chỗ quả tạ này luôn nên máy em chỉ còn lại 1 dây cu-roa lớn thôi, ảnh nói dây phụ này chỉ hỗ trợ tăng tốc, tháo ra ko vấn đề gì, với lại chạy 1 dây cu-roa thì an toàn hơn. em không hiêu chỗ này lắm ???
Bữa giờ từ ngày cục tạ gãy thì em chạy thấy máy kêu nhỏ hơn bình thường 1 tí nhưng xe có vẻ lỳ lỳ.
Có bác nào có kinh nghiệm về dòng LIBERO hay rõ về trường hợp của em cho e ít lời khuyên đi ạ !
Quả tạ nó đây:

Cảm ơn các bác rất nhiều !!!

30F-1978

Xe tải
E đoán quả tạ là trục đối trọng cân bằng cho động cơ giảm rung. Nếu đúng thế thì quả tạ cũng phải đặt góc như kiểu đặt cam, đặt đúng thì nó êm mà đặt sai thì nó rung, thậm chí có thể rung hơn ko có. Xe cụ bỏ rồi thì nên chú ý lúc ga lớn có thể ko an toàn.

Imustim

Đi bộ
E đoán quả tạ là trục đối trọng cân bằng cho động cơ giảm rung. Nếu đúng thế thì quả tạ cũng phải đặt góc như kiểu đặt cam, đặt đúng thì nó êm mà đặt sai thì nó rung, thậm chí có thể rung hơn ko có. Xe cụ bỏ rồi thì nên chú ý lúc ga lớn có thể ko an toàn.
Bữa giờ chạy với lúc dừng để ý máy keu nhỏ hơn, chạy thì cũng như bác nói, không dám chạy nhanh lắm. Chắc trước sau e cung phải kiếm đồ thay vô cho chắc quá, cảm ơn bác. :-bd Dòng này thấy ít người chạy quá nên cũng k biết hỏi ai.

tdtlc

Xe máy
Ủn các cụ nhé, mục tiêu 100 bài để chém bên rao vặt

Hpq

Đi bộ
E củng vừa thay mấy cục cao su chân máy.mấy bác thấy giá ntn có hợp lí k ạ

ltcuc

Xe tải
Quả tạ này đặt đúng góc n mới êm, còn không thì n kêu đấy ạ

Libero2003TX

Đi bộ
Xe em thì không gãy trực nhưng nó bị kẹt gì á ko quay được nên thợ tháo 1 dây cu roa nhỏ ra và kêu cứ chạy bình thường khi nào làm máy thì thay trục đó rồi gắn dây cu roa nhỏ vào cũng được không ảnh hưởng gì
Không biết như vậy có sao không các bác