[CCCĐ] Hỏi Về Kinh Nghiệm Lái Xe Tự Túc Tại Mỹ

Matrixeyes

Xe đạp
Chào các bạn,

Hiện tháng 9 này mình đang tính làm 1 chuyến du lịch một mình tại hai city thuộc tiểu bang California là Los Angeles và San Francisco tầm 10 ngày. Vì đây là lần đầu mình đi US, bên đó cũng không có người thân hay người quen nào, mà đọc một số bài của một số bác trên diễn đàn OTF và diễn đàn phượt thì có nói sơ nếu có điều kiện nên thuê xe đi thì tiện hơn do public transportation ở US không được tốt như một số nước khác. Mình cũng có nghe nói bên Cali rất restrict vụ vừa đi xe vừa xài điện thoại, tìm hiểu trên mạng thì thấy hình như chỉ cấm dùng tay nghe phone, text or bất cứ communication nào mà tay có chạm vào điện thoại, như vậy có nghĩa là chỉ cấm phone communication thôi hay là không được dùng cả GPS ở Cali vậy các bạn? Mong bạn nào đang ở US hay đã có kinh nghiệm lái xe bên US có thể cho mình xin một vài kinh nghiệm về việc sử dụng GPS ở US được không ạ? Thanks các bạn trước nhé.

Ah, vì kế hoạch mình tính đi hai City trên nên không biết mình nên bay đến city nào trước và nếu bạn nào có kinh nghiệm có thể chỉ cho mình một vài nơi tham quan trong 10 ngày không ạ? Or nếu ai có thời gian hẹn nhau đi cùng cho vui nhé. Thanks các bạn.

P/S: Không biết bài post này có đúng box hay không nên nếu mình có lộn Box mong BQT đừng xóa nhé. Thanks!

suti

Xe buýt
Cung này em vừa chạy năm ngoái, chia xẻ với cụ ít kinh nghiệm:
. Thuê xe ở Mẽo rất đơn giản, bằng lái xe mới của VN có chữ driver license là nó cho thuê.
. Cụ vào trước web của các hãng thuê xe mà book như book khách sạn, có thẻ tín dụng là OK. Có thể thuê một nơi và trả một nơi. Em thuê của hãng Hertz, ngoài ra có mấy hãng khác như Avis, Budget, Sixty ...
. Lái xe ở Mẽo thì phải dùng GPS rồi, đến nơi cụ mua cái Sim nào mà cang nhiều data càng tốt, thế là dùng google map đi thoải mái.
. Lái xe ở Mẽo lúc đầu chạy cao tốc ngại nhất là khoản chuyển làn và rẽ đúng exit, nhưng cũng dễ làm quen thôi.
. Cung từ SF đi Los có đường đi ven biển gọi tắt là PCH là 1 trong các cung đáng đi nhất ở Mẽo, giữa đưong có nhiều city để stop, tùy lịch của cụ mà tính thôi.

Vài điều như thế, cụ cần gì thì em sẽ tư vân thêm nếu em biết :)
Suti

hieutcnd

Xe điện
Lái xe đơn giản cụ à, cụ chỉ cần bằng VN nhưng có tiếng Anh là dc. Xe thì có thể tham khảo thuê tại Enterprise, Avis, Alemo, Budget... Cụ nên mua cả bảo hiểm để có gì mình chỉ việc vất xe đấy, gọi bọn nó đến đưa cho xe khác đi tiếp, chứ ko thì lằng nhằng lắm.
Tất nhiên là cụ dùng điện thoại làm GPS thì vô tư nhé

Chạy cao tốc nhất là những đường vành đai, bọn nó chạy nhanh lắm cụ à, vì vậy khi đến gần những chỗ EXIT cụ nên chú ý rẽ sớm, chứ ko là cũng mệt đấy. Thường thì GPS sẽ báo sắp đến chỗ rẽ từ xa nên cụ cứ chủ động chuyển làn sớm.

Còn điều này nữa, hầu như bọn nó ko tuân thủ tốc độ giới hạn đâu, nên cụ cứ ngó nghiêng xem bọn nó đi trung bình thế nào rồi bám theo :)

Đây là cung miền Tây em đi hè năm ngoái cụ có thể tham khảo

Matrixeyes

Xe đạp
Thanks bạn Suti,

Bạn cho mình hỏi chút, vậy có nghĩa là mình có thể dùng phone GPS bình thường ở Cali mà không cần thuê hay mua thêm thiết bị GPS cho xe thuê đúng không bạn?

Ngoài ra như lịch trình bạn chia sẻ thì mình nên bay tới San Francisco, lái xe từ San > Los và bay về từ Los Angeles đúng không bạn?

Vì cũng là lần đầu mình sang US nên cũng hơi ngại ngại vụ tự lái xe vì ko biết luật giao thông, cảnh sát,... nên cũng do dự dữ lắm mặc dù đủ kinh phí :).

Hi vọng bạn chia sẻ thêm ít kinh nghiệm nữa giúp mình, thanks bạn :).

Matrixeyes

Xe đạp
Tất nhiên là cụ dùng điện thoại làm GPS thì vô tư nhé
Thanks cụ nhiều vì đã chia sẻ kinh nghiệm nhé, hi vọng mọi cái suôn sẻ với mình, đi một mình tới một nước xa lạ mà tỷ lệ tội phạm cao, kèm cảnh sát như mấy phim hành động hay coi nên nghĩ cũng ớn ơn :D.

hieutcnd

Xe điện
Thanks bạn Suti,

Bạn cho mình hỏi chút, vậy có nghĩa là mình có thể dùng phone GPS bình thường ở Cali mà không cần thuê hay mua thêm thiết bị GPS cho xe thuê đúng không bạn?

Ngoài ra như lịch trình bạn chia sẻ thì mình nên bay tới San Francisco, lái xe từ San > Los và bay về từ Los Angeles đúng không bạn?

Vì cũng là lần đầu mình sang US nên cũng hơi ngại ngại vụ tự lái xe vì ko biết luật giao thông, cảnh sát,... nên cũng do dự dữ lắm mặc dù đủ kinh phí :).

Hi vọng bạn chia sẻ thêm ít kinh nghiệm nữa giúp mình, thanks bạn :).
Đúng rồi, cụ cứ cắm điện thoại làm GPS là vô tư nhé.
Cung đường cụ Suti nói chắc là đường ven biển Cali đường 001, cung này cụ chạy thì mê li luôn.
Cung này thì nên chạy chiều từ SF-LA, như vậy mình chạy bên phải sẽ sát với biển và rất tiền lợi để dừng xe ở những bãi ven đường để ngắm cảnh. Dọc đường đi có rất nhiều bãi xe quy hoạch để cụ dừng lại ngắm cảnh.
Cụ cứ vô tư mà chạy đi, ngại nhất là khoản chuyển làn và ra khỏi EXIT thôi, cụ để ý chuyển làn sớm thì vô tư.

hieutcnd

Xe điện
À còn điều này nữa, em có đọc thôi chứ chưa bị, là đến mấy thành phố lớn như SF và LA, tất cả đồ đạc cụ nên để trong cốp, đừng để cái gì có giá trị ở tầm mắt của bọn xấu, ko là nó đập kính lấy đấy.

Matrixeyes

Xe đạp
Đây là cung miền Tây em đi hè năm ngoái cụ có thể tham khảo
À còn điều này nữa, em có đọc thôi chứ chưa bị, là đến mấy thành phố lớn như SF và LA, tất cả đồ đạc cụ nên để trong cốp, đừng để cái gì có giá trị ở tầm mắt của bọn xấu, ko là nó đập kính lấy đấy.
Mình đang đọc Topic của cụ post + Personal Blog mà ngưỡng mộ cụ quá. Thực ra mình cũng đi nhiều nước với cũng có lái xe ở mấy nước khác nhưng chủ yếu mấy nước Châu Á. Muốn đi US lâu lắm rồi mà bây giờ mới có dịp đi, hơn nữa cũng rất thích US nên khi plan đi cái gì cũng nươm nướp lo sợ. Nhiều khi tính thôi bỏ đi Public Transportation cho lần đầu cho biết US rồi mới tính lái xe sau :D

hieutcnd

Xe điện
Mình đang đọc Topic của cụ post + Personal Blog mà ngưỡng mộ cụ quá. Thực ra mình cũng đi nhiều nước với cũng có lái xe ở mấy nước khác nhưng chủ yếu mấy nước Châu Á. Muốn đi US lâu lắm rồi mà bây giờ mới có dịp đi, hơn nữa cũng rất thích US nên khi plan đi cái gì cũng nươm nướp lo sợ. Nhiều khi tính thôi bỏ đi Public Transportation cho lần đầu cho biết US rồi mới tính lái xe sau :D
Nước Mỹ nó rộng thế nên public transportation ko tiện. Cụ cứ thuê xe tự lái cho thuận tiện. Không có gì phải lo đâu, em thật :)

Matrixeyes

Xe đạp
Còn parking ở mấy city lớn có khó kiếm chỗ không cụ? Em ngại nhất khoản này vì nhiều lần đi mấy nước khác có khi loay hoay mất gần cả tiếng mới kiếm được 1 slot.

hieutcnd

Xe điện
Còn parking ở mấy city lớn có khó kiếm chỗ không cụ? Em ngại nhất khoản này vì nhiều lần đi mấy nước khác có khi loay hoay mất gần cả tiếng mới kiếm được 1 slot.
Tất nhiên mấy city lớn thì parking khó rồi. Tuy nhiên tùy nơi cụ đến, vì thường những điểm tham quan họ sẽ có bãi xe đủ rộng để cụ đỗ.
Cụ có nhiều lựa chọn, street parking, cái này trả tiền theo giờ, tuy nhiên mấy thành phố lớn, ở trung tâm thì hầu như rất khó kiếm dc chỗ để xe trên phố. Lựa chọn khác là đỗ garage, bọn này sẽ đắt hơn, và đa phần là nó thu tiền cả ngày, cụ vất xe ở đấy rồi đi cả ngày quay lại lấy. Cụ cứ google parking near chỗ cụ đến, đọc review và giá rồi chọn lấy 1 cái. Cụ cũng có thể chắc cú là đặt online trước để đảm bảo đến sẽ có chỗ.
Mấy cái app online như spothero cụ có thể tham khảo.

Như nhà em đi, ngoài NY và DC là phải tìm chỗ để xe kiểu vất xe ở đấy đi cả ngày bằng phương tiện công cộng, còn không thì vẫn đi xe tự lái, và vẫn tìm dc chỗ đậu thoải mái.

suti

Xe buýt
Nếu cụ chạy từ SF xuống LA thì chỉ ở trung tâm SF là đỗ xe có vẻ khó một chút thôi, phần còn lại thi không đâu cụ ạ, theo em biết chỉ trong downtown của mấy thành phố đông đúc kiểu SF, Chicago hay NY là khó tìm chỗ đậu. Mý nó to lắm và xe cá nhân nhiều nên thiết kế chỗ đỗ xe cũng rất nhiều.

suti

Matrixeyes

Xe đạp
Chân thành cảm ơn hai cụ sutihieutcnd nhiều ạ. Nhờ hai cụ mà em giờ thấy tự tin hơn rất nhiều :).

suti

Xe buýt
Chân thành cảm ơn hai cụ sutihieutcnd nhiều ạ. Nhờ hai cụ mà em giờ thấy tự tin hơn rất nhiều :).
Cụ đã từng lái xe ở một nước khác mà tạm gọi là nước phát triển một chút thì dễ lái ở My thôi, lái ở VN mới gọi là khó, hehe. Nếu có thời gian, cụ nên lái tiếp từ LA sang Las Vegas cụ ạ, rất đáng để trải nghiệm vài đêm ở Las Vegas :)

Suti

hieutcnd

Xe điện
Cụ đã từng lái xe ở một nước khác mà tạm gọi là nước phát triển một chút thì dễ lái ở My thôi, lái ở VN mới gọi là khó, hehe. Nếu có thời gian, cụ nên lái tiếp từ LA sang Las Vegas cụ ạ, rất đáng để trải nghiệm vài đêm ở Las Vegas :)

Suti
Cụ nói chuẩn, lái ở VN mới gọi là khó :)

Matrixeyes

Xe đạp

Suti
Hiện giờ kinh tế với công việc cũng ổn định chút nên em cũng tính đi nhiều nơi hơn. Lần này qua đó lần đầu nhưng chắc chắn sẽ quay lại vì em cũng rất thích US. Hơn nữa tìm hiểu thì thấy quá nhiều nơi có thể đi, sợ còn ko đủ thời gian và kinh phí trải nghiệm thôi. Hi vọng sẽ được trải nghiệm cung đường từ LA > Las Vegas như cụ chỉ dẫn :). Thanks cụ.

thtran

Đi bộ
Chào các bạn,

Hiện tháng 9 này mình đang tính làm 1 chuyến du lịch một mình tại hai city thuộc tiểu bang California là Los Angeles và San Francisco tầm 10 ngày. Vì đây là lần đầu mình đi US, bên đó cũng không có người thân hay người quen nào, mà đọc một số bài của một số bác trên diễn đàn OTF và diễn đàn phượt thì có nói sơ nếu có điều kiện nên thuê xe đi thì tiện hơn do public transportation ở US không được tốt như một số nước khác. Mình cũng có nghe nói bên Cali rất restrict vụ vừa đi xe vừa xài điện thoại, tìm hiểu trên mạng thì thấy hình như chỉ cấm dùng tay nghe phone, text or bất cứ communication nào mà tay có chạm vào điện thoại, như vậy có nghĩa là chỉ cấm phone communication thôi hay là không được dùng cả GPS ở Cali vậy các bạn? Mong bạn nào đang ở US hay đã có kinh nghiệm lái xe bên US có thể cho mình xin một vài kinh nghiệm về việc sử dụng GPS ở US được không ạ? Thanks các bạn trước nhé.

Ah, vì kế hoạch mình tính đi hai City trên nên không biết mình nên bay đến city nào trước và nếu bạn nào có kinh nghiệm có thể chỉ cho mình một vài nơi tham quan trong 10 ngày không ạ? Or nếu ai có thời gian hẹn nhau đi cùng cho vui nhé. Thanks các bạn.

P/S: Không biết bài post này có đúng box hay không nên nếu mình có lộn Box mong BQT đừng xóa nhé. Thanks!
Chào cụ, năm ngoái tầm tháng 12 em cũng đi cung này cộng thêm 1 số điểm dừng nữa (có cả Las Vegas). Cũng là lần đầu đến Mỹ và lần đầu lái xe ở Mỹ. Kinh nghiệm của em là:
- Thuê xe rất đơn giản, có thể book trên các website trung gian như rentalcars.com... hoặc vào website của hãng. Xe có thể thuê ở LAX và trả ở SFO.
- Nhớ để đồ trong cốp xe. Nạn đập kính lấy đồ ở Mỹ rất phổ biến
- GPS: Có thể dùng google map để tìm đường. Nhớ chuẩn bị sẵn 1 cái đế phone gắn vào kính xe cho chắc. Cụ lái 1 mình, không có người đi cùng nên không nghịch phone được khi lái xe
- Về lái xe: bên Mỹ trên highway người ta đi rất nhanh nhưng đúng làn. Khi nhập cao tốc cụ phải nhấn hết ga để nhập làn cùng tốc độ với các xe, chứ không bò từ từ vào cao tốc được đâu, xe container nó đâm cho nát :) Khi thoát thì để ý biển báo khi cách 3/4 mile là phải chuyển vào làn bên phải. Khi chuyển làn thì nhớ signal sớm.
- Cụ lên mạng download quyển luật lái xe bên Cali để biết về luật giao thông bên đó. Ví dụ như khi có biển Stop thì cụ phải dừng lại, kể cả ko có ai. Và khi lái trong khu dân cư cụ nên nhường đường từ xa cho người đi bộ...
- Chắc chắn sẽ có lúc rẽ nhầm exit vì hệ thống đường ở Mỹ phức tạp. Lúc đó cứ bình tĩnh, gôogle sẽ tự động re-route lại cho cụ để quay lại đường cũ, cũng không xa lắm đâu.
- Sẽ mất 1,2 hôm đầu làm quen, sau đó sẽ thấy rất ok.
- Parking trong city thì có 2 loại, street parking theo giờ, rẻ nhưng khó kiếm và private parking thường theo ngày.
- Em chọn ở các motel có chỗ free parking, giá cũng rất hợp lý
- Cụ nên đi LV từ LA, và đi Grand Canyon, đường qua hoang mạc rất đẹp.

Matrixeyes

Xe đạp
Cảm ơn cụ thtran vì đã chia sẻ thêm kinh nghiệm. Tiếc là mình đi có một mình nên hơi buồn :).

Matrixeyes

Xe đạp
Thường thì em hay xài cái này thay vì GOOGLE MAPS vì nó báo chỗ nào xảy ra tai nạn, chi tiết road đang under construction hoặc các warning khác khi lái xe ở một số nước Châu Á, ko biết cái này mấy cụ có xài qua chưa và ở US xài có tiện hơn Google maps ko các cụ?

https://www.waze.com/

Xin đa tạ!

Jamebonds

Xe container
Cung này em vừa chạy năm ngoái, chia xẻ với cụ ít kinh nghiệm:
. Thuê xe ở Mẽo rất đơn giản, bằng lái xe mới của VN có chữ driver license là nó cho thuê.
. Cụ vào trước web của các hãng thuê xe mà book như book khách sạn, có thẻ tín dụng là OK. Có thể thuê một nơi và trả một nơi. Em thuê của hãng Hertz, ngoài ra có mấy hãng khác như Avis, Budget, Sixty ...
. Lái xe ở Mẽo thì phải dùng GPS rồi, đến nơi cụ mua cái Sim nào mà cang nhiều data càng tốt, thế là dùng google map đi thoải mái.
. Lái xe ở Mẽo lúc đầu chạy cao tốc ngại nhất là khoản chuyển làn và rẽ đúng exit, nhưng cũng dễ làm quen thôi.
. Cung từ SF đi Los có đường đi ven biển gọi tắt là PCH là 1 trong các cung đáng đi nhất ở Mẽo, giữa đưong có nhiều city để stop, tùy lịch của cụ mà tính thôi.

Vài điều như thế, cụ cần gì thì em sẽ tư vân thêm nếu em biết :)
Suti
Thuê xe mua bảo hiểm tốn lắm, em không mua bảo hiểm không biết có an toàn không nhỉ