Hỏi về kỹ năng căn đường hai hàng bên xe sao cho thật chuẩn

hamcuare!

Xe container
Cảm giác lái là chủ yếu . Tuy nhiên , e chia sẻ với cụ vài kinh nghiệm nho nhỏ khi mới cầm lái :
- Vị trí chân côn = vệt bánh xe bên lái
- Tâm vô lăng = 1/3 bề ngang xe
Căn làn đường :Ước lượng bề rộng khoảng trống trước mặt xe có thể đi lọt , cụ chia làm 3 phần bằng nhau và tâm vô lăng ở điểm 1/3 thì xe ở chính giữa làn /khoảng trống đó . Lúc này , quan sát gương là có thể ước lượng được khoảng cách 2 bên thành xe với lề đường còn lại bao nhiêu và lấy lái sang theo ý muốn . Ngoài ra , còn một số meọ nho nhỏ hỗ trợ thêm như : Ko nên tiến sát đến mức che khuất biển số xe máy/xe con phía trước hoặc che khuất yên xe máy/ nắp cabo xe con ở bên phụ ( từ vị trí ngồi ghế lái ) ,...
Cuối cùng là luôn luôn đi chậm nhất có thể + sẵn sàng chân phanh .
Chúc cụ lái xe an toàn !
gần đạt chuẩn cụ ạ.
hôm qua e vừa về quê xuống, quốc lộ 3 bị tắc, chui vào đường làng, đi qua 2 cái cột bê tông vừa lọt thân xe, thừa ra khoảng 10cm,
một đỏ cũng qua luôn, nhưng bên lái thì cách cột 2cm, bên kia cách gần 10cm.
gặp tình huống như thế này, ngoài kỹ năng căn đường, có thêm 1 người làm xi-nhan là chuẩn nhất ah,
nếu ko thì cứ xuống xe, căn xe trước rồi hãy đi vào.
mọi sai lầm, bất cẩn đều phải trả giá bằng tiền mặt các cụ nhỉ.

Dương Tử Anh

Xe tải
Cụ nhè đường nào hay tắc đúng giờ tan tầm cụ chui vào rồi ngồi quan sát. Xe may xung quanh chỉ cách xe ta cùng lắm là 15cm thôi. Vài lần là căn chuẩn ngay.
Cụ chuẩn, mặc dù phương pháp này có thể gây khá tốn kém. Trước ông già em cũng bắt em làm vậy khi mới lấy bằng, như thế được cả trước sau nữa chứ không chỉ 2 bên thân xe.

lexus LS600h

Xe hơi
Cụ cứ dũng cảm chạy vào chợ đông,lúc đó mồ hôi mồ kê nhễ nhãi vì sợ va quẹt phải người khác, vài lần như vậy là khả năng canh đường của Cụ sẽ tiến bộ hẳn

C'estlavie

Xe tải
Cụ cứ dũng cảm chạy vào chợ đông,lúc đó mồ hôi mồ kê nhễ nhãi vì sợ va quẹt phải người khác, vài lần như vậy là khả năng canh đường của Cụ sẽ tiến bộ hẳn
Mạo hiểm quá, nhỡ phệt vào thân em Lexus LS600h của cụ thì em ... đi tù X_X

capnong67

Xe máy
cụ bán 3 con morning+vios+altis đi là đủ tiền mua con Mer đời C hoặc E mới mới,trên xe nó có cái cảm ứng xung quanh xe,nếu có xe nào gần cụ là nó cảnh báo ngay,như kiểu cảnh báo ko đeo dây an toàn ấy,nhưng như thế này nhiều khi cũng đau đầu lắm.dừng đèn đỏ thì nó kêu cho ung thủ,hôm nào tắc đường phải bò độ 1,2 km thì^:)^.e fun tí,chứ nếu mới lái chưa căn đc nhiều thì cốt yếu nhất cụ lái xe ra đường,nhất là chỗ đông xe là cụ cứ phải giữ cho thẳng vô lăng mà đi,càng đánh lái nhiều càng lệch xe vì mình chưa căn đc gương mà,dần dần cụ sẽ...."đánh võng" đc thôi:))

GIA DINH NHO

Xe điện
nếu kụ muốn căn chuẩn có một cách là hạ kính và thò cổ ra ngoài ngắm, đảm bảo chuẩn ko cần chỉnh em toàn làm vậy
Em thấy hình như đang hỏi bên phụ, cụ cũng hạ kính thò đầu ra bên phụ để căn khi vượt a, hj funty

anhtho

Xe ngựa
Em học lái lâu rồi nên cũng quên cách học căn. Đại loại nhớ ngày xưa thày dậy là đầu gối trái trùng với vệt bánh xe bên lái, xe thì tầm 1,5 - 1,6 mét, như vậy cứ căn tiếp sang phải. Một kinh nghiệm nữa là : nếu đi sau một xe tầm xe mình, họ đi lọt là kiểu gì mình cũng đi lọt, cứ căn sát lái là ổn. Chứ đừng thấy anh Matiz đi qua, mình cũng đi qua (xe mình là Altis chẳng hạn) là gay đấy.
Công nhận căn đường kém nhiều khi khó chịu lắm. Lắm hôm đi đường , em nhường cho 1 ông đối diện, mỗi bên phải hở ra tầm 40cm mà ông đó cứ loay hoay không dám đi . Chẳng nhẽ mình nhẩy xuống xi nhan, chán vãi.

Ob3xuT

Xe điện
cụ cứ kiếm cái chỗ nào rộng rãi, đem vài cái xe máy (càng đắt tiền càng tốt) ra để ở xung quanh... xong cứ thế mà đi, đâm vài lần là biết ngay ;))... em fun tí chứ cụ lái nhiều thì sẽ có cảm giác :D hỏi thế này thì mông lung lắm

USS

Xe tải
nếu kụ muốn căn chuẩn có một cách là hạ kính và thò cổ ra ngoài ngắm, đảm bảo chuẩn ko cần chỉnh em toàn làm vậy
Chú ý mít xe trước cụ ạ,thò cổ ra cũng tốt với lái mới,nhưng khi thò cổ thì sẽ nhiều điểm mù hơn.Theo e cụ chủ thớt chịu khó luyện nhiều sẽ lên cơ thôi.chúc cụ lái xe an toàn!

biken

Đi bộ
Đi đường thấy lon bia hoăc chai khoáng thí nhằm cho trúng rối kẹp. Đi đường trường thì đi vào chỗ sật sật ở 2 bên đươg để lấy cảm giác vị trí bánh xe, đùa tí thôi, chứ ngày trước thi lấy bằng chắc ko hoc đến nơi đến chốn, chỉ thích ra đg, đảm bao ai đi nhiêu số 8 với số 3 thì chả ngại 1 ngõ ngách nào cả

MsLove

Xe tăng
Em chào các cụ!

Em đã có bằng lái nhưng kỹ năng thực hành trên đường thì kém, nhất là khi đi đường thì em thiếu tự tin về cảm nhận hai bên cạnh thân xe, em không tự tin vì không biết xe mình cách xe đang đi bên cạnh là bao nhiêu centimet. Cái này hình như trong phần học sa hình họ gọi là đi theo hàng đinh. Em xin các cụ hãy chia sẻ giúp em để em đi tự tin, em chỉ đi các con xe Kia Morning và Vios, Altis thôi ạ. Em cảm ơn nhiều!
Nhiều cụ chỉ quá cơ mà chả có cách nào cụ thể :-<

Ai chả biết là tăng giờ bay, luyện tập thực tế (bằng cọc tiêu)... thì cảm giác lái tăng lên, căn tốt lên, cơ mà cái ý cần phải có thời gian. Ai cũng thiếu thời gian vì thế mới sinh ra Mẹo. Hí hí, em cũng bày cho cụ 1 mẹo nhỏ, với 1 tấm băng dính màu nhỏ, 100% cụ căn tốt lên trông thấy :-bd

Cụ đỗ xe sát lề đường, hoặc đặt thẳng xe, bên phụ ăn thẳng (cả trước sau) sát vạch kẻ đường. Cụ ngồi trên ghế lái xem cái đường kéo dài của bánh phụ nó ăn vào điểm nào trên mép kính, cụ đính cho em miếng băng dính màu bằng đốt ngón tay vào đấy :D

Như vậy cụ đã ngầm hiểu là khi nhìn thấy điểm trước mặt rơi vào bên ngoài tấm băng dính (phía bên phải) tức là không chạm, bên trong tấm băng dính tức là chạm -> phải tránh ra :D Rất đơn giản đúng không ạ :D

Bên cạnh đó, cụ thường xuyên tập căn phụ bằng cách cán lon, đi đè lên vạch đường (lúc vắng thôi nhé) - rồi theo dõi bằng gương bên phụ cho quen dần đi. Lâu dài sẽ quen.

liemtc

Xe máy
Cụ làm đôi camera tiến đi cho nhanh, đi vào ngõ nhỏ kiểu gì mấy bác ngồi quán nước cũng suýt xoa :" lái ngon thế" nhưng đừng có lạm dụng (như em giờ không co cam lui em chui chết không căn đươc)

xeruabo2

Xe điện
Nhiều cụ chỉ quá cơ mà chả có cách nào cụ thể :-<
Bên cạnh đó, cụ thường xuyên tập căn phụ bằng cách cán lon, đi đè lên vạch đường (lúc vắng thôi nhé) - rồi theo dõi bằng gương bên phụ cho quen dần đi. Lâu dài sẽ quen.
Hồi mới học lái e cũng toàn tập kiểu này , hiệu quả phết :))
- Đi vào đường làng , ngõ hẹp nên bám sát càng nhiều càng tốt sang bên lái ; Đối với đường kiểu sống trâu hay ổ gà cố gắng căn 01 bánh lên chỗ cao ( hạn chế bị chạm gầm ) ; Lái xe ở đường hẹp cần quan sát từ xa để phát hiện sớm xe ngược chiều, chủ động tìm chỗ rộng nhất có thể để tránh , tay lái yếu nên chủ động dừng hẳn lại khi tránh nhau ; Vào cua hẹp cần mở rộng hết mức vòng cua , gương xe qua góc cua mới đánh lái . Khi lùi/ quay đầu ko nên quá lạm dụng cam/cảm biến mà tận dụng 3 gương với quay đầu nhìn trực tiếp ( khó quá nhờ người xi nhan ) ... Nói chung , cụ chạy xe nhiều thì các kĩ năng sẽ dần hoàn chỉnh . Xu hướng của lái mới thường đánh lái quá sớm khi vào cua , quay vô lăng nhiều hơn mức cần thiết khi lùi xe/ quay đầu :D

tinhco2212

Xe máy
Sao bác này,giống em thế nhể?Em cũng tài non,có bằng gần một năm rưỡi rùi mà em có số giờ bay it quá.Cảm giác xe chưa được chính xác như ý muốn.Nhiều lúc em định hy sinh một thời gian,cống hiến cho hãng taxi nào đó 10T ,để lấy kinh nghiệm và số giờ bay mà chưa thể làm được.Hix em thèm được ôm vô lăng quá các bác ơi....

cdk

Xe tải
Cụ cứ phi thật nhiều đừng ngại, lái mới cụ cứ đi chậm thôi dễ xử lý, cẩn thận cụ làm tờ giấy cảnh báo cho các cụ khác thông cảm. Vừa đi vừa nhớ lại những gì thầy và các cụ trong này dặn dò và truyền đạt là ngon ngay ấy mà.

Em lấy xe đúng dịp tết, mấy hôm trước tết ko đi nhiều, toàn đến tối mới vác xe ra lượn vài vòng. Tết đường vắng còn đưa bố mẹ em đi chúc tết, về bà già cằn nhằn đi chậm hơn cả xe đạp :D Cỡ 2 tháng sau gấu nhà em bảo đi chả khác gì mấy ông taxi =))

Lamborghini2C

Đi bộ
Cứ nhìn góc đầu xe vừa thì đuôi sẽ vừa thôi mà. Lúc lùi thì nhìn 2 cái góc của xe nhé! Kẻo lọt đuôi rồi nhưng đầu lại tiến thoái lưỡng nan.