Hỏi về kỹ năng căn phía mũi, phía đuôi xe sao cho thật chuẩn

Nhìn kỹ hình trên và ngồi vẽ đường kẻ dọc thân xe và mũi xe

Kẻ A,B dọc thân xe.C,D trước mũi xe

Ngồi trong xe xem điểm E và F nó nằm ở đâu ở trên kính lái và gương chiếu hậu là cứ căn theo đó mà đi là chuẩn.Trong cuộc sống không phải trên đường luôn có vạch kẻ đường sẵn.Thế nên luôn tự hình dung và vẽ trong đầu 2 đường này.Đấy là lý do người lái xe lâu năm hay nói là dựa vào cảm giác đấy
Lúc nãy em đỗ xe sát tường phía trước. Em ngồi nhìn sang gương trái thấy ngờ ngợ, xuống xe kiểm tra thấy có cái j đó... tiến lùi vài cái em hiểu ra. Về sớt thì thấy hình này của bác. Hehe. Kể ra các xe nó thiết kế quá thông minh bác nhỉ.

Duy171987

Xe tải
Đúng nhưng thiếu. Căn kiểu này vẫn chạm như thường

meoluoi

Xe điện
Với em ngay từ khi học lái và thi lấy bằng là đã áp dụng bài non tí cho chắc ăn, bài thi dừng xe ngang dốc em toàn đỗ no 1 tý chấp nhận trừ 5 điểm còn hơn đõ quá vạch trừ 25 điểm về luôn. Bây giờ đi xe cũng thế dừng đèn đỏ em cứ đỗ xa xa ra 1 tý, lúc vào bãi thì đoạn nào chưa chuẩn xuống xe ngắm rồi lại lùi tiến tiếp.

Cái điểm đó sẽ ở trên nắp capo xe. Từ điểm đó đến biển số thì tuỳ vào từng xe ạ. Căn 2 bên thì chuẩn r. Cần bit thêm cái kia tránh hun *** xe trước
Em thì căn bên trái em căn theo 2 đường lằn bên trái trên nắp capo. Căn bên phải thì căn theo đầu mũi xe phải (cái này hơi khó giải thích nhưng ngồi trên xe thì dễ thấy hơn). Còn như em ngồi trên xe em, nhìn gương trái thì có thể biết được mũi xe của mình đến đâu (sai lệch từ 5-10cm) (tất nhiên là xe thẳng ^^).

Duy171987

Xe tải
Em thì căn bên trái em căn theo 2 đường lằn bên trái trên nắp capo. Căn bên phải thì căn theo đầu mũi xe phải (cái này hơi khó giải thích nhưng ngồi trên xe thì dễ thấy hơn). Còn như em ngồi trên xe em, nhìn gương trái thì có thể biết được mũi xe của mình đến đâu (sai lệch từ 5-10cm) (tất nhiên là xe thẳng ^^).
E thì mỗi khi bước lên xe đều ước lg khoảng cách từ biển số đến chỗ ngồi. Innova khoảng 1,5m. Mer khoảng 2m. Dư ra tý cho chắc. Căn 2 bên còn nhờ gương đc chứ đầu xe mà hun *** Xe khác là phiền lắm

gocart

Xe cút kít
Muốn căn khoảng cách xe thì có mấy điêm cần lưu ý

Căn cự ly xe trước
Xa nhất là nhìn thấy lốp xe
Gần nữa thì nhìn thấy cản xe
Gần nữa nhìn thấy toàn bộ biển xe
Gần hơn nữa không nhìn thấy biển xe ( bỏ tiền ra đền được rồi)
Để biết khoảng cách cụ thể thế nào thì phải xuống xe xem nó còn cách mấy mét.
Sau vài lần xuống xe thì mình quen rồi, biết ngay nó còn cách bao xa.
Căn cự ly với lề đường
C1:Tìm một điểm trên nắp capo ( thường là vòi phun nước trái) làm điểm chuẩn so với vỉa hè để căn chỉnh chỗ đỗ. Cũng cần lên xuống vài lần lùi tiến cho ưng ý. Sau này quen rồi thì chỉ cần 1 phát ăn ngay.
C2: Lùi vào chỗ đỗ căn qua gương trái, thấy song song với vỉa hè là được.

kfcminh

Xe tăng
Em xin hỏi các cụ mẹo gì để căn phía mũi trước xe và đuôi sau xe thật chuẩn để tránh va quệt, em nói là trong phạm vi xe bình thường nhé, không nói tới các xe có lắp các thiết bị camera phía sau đâu. Em cảm ơn các cụ nhé!
Lấy đùi ng xe máy mà căn, khi k nhin thấy đùi ng xe máy là huỵch mít, còn đối với oto thì lấy biển số cụ nhé. Đối với xe gầm cao thì lấy mép dưới biển số, đối với xe gầm thấp lấy mép trên biển số. Tức là mũi xe chạm tới mép dưới hoặc mép trên. Thì đầu xe cách mít xe trước khoang 10 cm.

banquyen

Xe hơi
hữu ích thông tin, thanks thanks thanks

DucCD

Xe hơi
Theo kinh nghiệm bản thân, khi cụ dừng đèn đỏ, nếu thâý trước mặt là 2B thì đi thật chậm đến khi thấy kịch nhẹ một cái hoặc là thấy 2B quay đầu lại nhìn, làm thế nhiều lần là căn chuẩn ngay. Chú ý chống chỉ định với 2B dữ tướng và 4B.
Chết cười với kinh nghiệm của cụ này. Em đào mộ tí.

mnvuong

Xe hơi
Tết năm kia mượn xe về quê ăn têt mùng 5 quay lên em căn luôn vào mít con vios mất toi 5 củ thế là lần sau căn chuẩn lắm vì em toàn đỗ xa cho an toàn ! Đấy các cụ học phí của em cao ko . tổng là 5củ 8 rồi vì một lần tạt phải mít em xe tải ngay chỗ đèn đỏ xanh chỗ cầu mai động nữa ạ

shinkisu

Xe hơi
Lúc nãy em đỗ xe sát tường phía trước. Em ngồi nhìn sang gương trái thấy ngờ ngợ, xuống xe kiểm tra thấy có cái j đó... tiến lùi vài cái em hiểu ra. Về sớt thì thấy hình này của bác. Hehe. Kể ra các xe nó thiết kế quá thông minh bác nhỉ.
Cháu lái mới vẫn chưa hiểu cái hình này lắm cụ ạ? Cụ giải thích thêm giúp cháu được không ạ?

Dark Man

Xe buýt
Muốn căn khoảng cách xe thì có mấy điêm cần lưu ý

Căn cự ly xe trước
Xa nhất là nhìn thấy lốp xe
Gần nữa thì nhìn thấy cản xe
Gần nữa nhìn thấy toàn bộ biển xe
Gần hơn nữa không nhìn thấy biển xe ( bỏ tiền ra đền được rồi)
Để biết khoảng cách cụ thể thế nào thì phải xuống xe xem nó còn cách mấy mét.
Sau vài lần xuống xe thì mình quen rồi, biết ngay nó còn cách bao xa.
Căn cự ly với lề đường
C1:Tìm một điểm trên nắp capo ( thường là vòi phun nước trái) làm điểm chuẩn so với vỉa hè để căn chỉnh chỗ đỗ. Cũng cần lên xuống vài lần lùi tiến cho ưng ý. Sau này quen rồi thì chỉ cần 1 phát ăn ngay.
C2: Lùi vào chỗ đỗ căn qua gương trái, thấy song song với vỉa hè là được.
Em nghĩ căn kiểu này cũng chưa hẳn chính xác lắm vì sedan với suv độ cao của cản xe và biển số khác nhau. Tương tự với người ngồi trong xe, ngoài ra tầm nhìn còn ảnh hưởng độ dài ngắn của mũi xe nữa. Nói chung là để đưa ra công thức chung thì gần như bất khả thi.

gocart

Xe cút kít
Em nghĩ căn kiểu này cũng chưa hẳn chính xác lắm vì sedan với suv độ cao của cản xe và biển số khác nhau. Tương tự với người ngồi trong xe, ngoài ra tầm nhìn còn ảnh hưởng độ dài ngắn của mũi xe nữa. Nói chung là để đưa ra công thức chung thì gần như bất khả thi.
Em giới thiệu phương pháp căn xe còn việc thực hiện thế nào thì người mới lái phải xuống xe để biết được khoảng cách thật giữa xe mình và xe trước và trở lại ghế lái để điều chỉnh xe cho ưng ý. Thực hiện vài lần sẽ cho lái xe cảm giác tốt về khoảng cách và thực hiện đỗ xe an toàn.
Tuy nhiên, cần nhớ 1 điều là khi nắp capo xe trùng với mép dưới của biển số thì vẫn còn khoảng cách đủ khoảng cách để người đi bộ qua. Đây là cách em thường dùng để đỗ.
Riêng vói xe lớn như xe tải, xe khách thì nên đỗ xa chúng vài mét vì đỗ gần quá là lọt hết vào vùng mù của xe.

nixceT

Xe hơi
lắp thêm cammera trước là yên tâm nhất cụ ạ :D

Trọng Hoài

Xe tải
Giắt 2 cọng cỏ lau ở 2 biển số trước sau rồi tập được không các cụ :-?