[Funland] Hỏi về miễn thuế thu nhập CN khi mua bán đất

Hdv1012

Xe hơi
Bên kia ít cụ xem quá , em đăng tạm bên mục này ạ:
Bên chủ nhà chỉ có mỗi một bất động sản và là bất động sản duy nhất đứng tên từ trước đến nay
Em có làm 1 bản cam kết để vào hồ sơ rồi , đang chờ ra thông báo thuế
Không biết có được miến thuế không các cụ nhỉ , có cụ nào hay làm cái này không ạ
Liệu lần tới đến lấy thông báo thuế mà không được giảm thì thắc mắc hay nhờ ai giúp các cụ nhỉ , vì em nghi 70-80% cơ quan nhà nước sẽ làm khó hoặc cố tình k nhìn bản cam kết đó để tính thuế như bình thường 2% , khi gặp trường hợp đó thì mình nhờ ai hoặc phản hồi lại thế nào cho nhanh ạ
E hỏi như vậy vì e đa vướng 1 lần lúc nộp hồ sơ online rồi ( thời gian chờ lâu , nọ kia ..) cuối cùng bôi trơn tí cho cán bộ địa chính mới nộp dc hồ sơ nhanh chứ hồ sơ em chuẩn rồi mà gần tháng vẫn trôi nổi trên kênh online :))

Hdv1012

Xe hơi
chắc là ko được miễn đầu cụ nhé
Vậy à cụ , e tưởng luật mình được giảm nếu nhà đó là nhà duy nhất đã mua qua mấy trăm ngày gì đó mà cụ nhỉ , e hỏi cũng thấy nhiều người được miễn nên e hỏi xem thủ tục làm như nào để được chính sách đó , có bị làm khó thì bôi trơn thế nào cụ à

koolnet

Xe tải
Được. Điều kiện là đất ở duy nhất và bán sau 183 ngày. Ai làm khó thì xin trả lời bằng văn bản, mà giờ 2022 rồi chắc không ai làm khó mấy cái này nữa đâu.

Hdv1012

Xe hơi
Được. Điều kiện là đất ở duy nhất và bán sau 183 ngày. Ai làm khó thì xin trả lời bằng văn bản, mà giờ 2022 rồi chắc không ai làm khó mấy cái này nữa đâu.
e chỉ xin hướng dẫn làm thế nào để được chấp thuận hoặc nhờ cán bộ nào thui ạ . Thời buổi này biết là vây nhưng làm căng với cán bộ thì chả được việc gì , vì chả ai tiếp và trả lời , hoặc có thì cũng chờ thời gian rất lâu , đôi khi không được ai giải đáp thắc mắc cụ ạ
Em đến những cơ quan đó quan sát rồi , lơ ngơ chả ai hướng dẫn , hoặc hướng dẫn lòng vòng , k biết ai xử lí cho mình luôn , tất cả trên hệ thông online , còn hỏi thì họ cũng chỉ gặp người này hoặc người kia hoặc trả lời chung chung rất khó xử lí nên tốt nhất e đến đó chỉ dám khép lép dưới tinh thần nhờ vả cụ à . hic . mệt lắm

koolnet

Xe tải
Trên hệ thống có hết rồi. Cán bộ tự động mà áp thôi. Thời buổi ghế ít mít nhiều, mạng mẽo livestream khắp nơi người ta cũng không dám ẩu đâu. Đúng lý thì cứ to mồm tí là được việc, sợ thì làm vài lần là quen thôi:))

khanhvt74

Xe hơi
Bên kia ít cụ xem quá , em đăng tạm bên mục này ạ:
Bên chủ nhà chỉ có mỗi một bất động sản và là bất động sản duy nhất đứng tên từ trước đến nay
Em có làm 1 bản cam kết để vào hồ sơ rồi , đang chờ ra thông báo thuế
Không biết có được miến thuế không các cụ nhỉ , có cụ nào hay làm cái này không ạ
Liệu lần tới đến lấy thông báo thuế mà không được giảm thì thắc mắc hay nhờ ai giúp các cụ nhỉ , vì em nghi 70-80% cơ quan nhà nước sẽ làm khó hoặc cố tình k nhìn bản cam kết đó để tính thuế như bình thường 2% , khi gặp trường hợp đó thì mình nhờ ai hoặc phản hồi lại thế nào cho nhanh ạ
E hỏi như vậy vì e đa vướng 1 lần lúc nộp hồ sơ online rồi ( thời gian chờ lâu , nọ kia ..) cuối cùng bôi trơn tí cho cán bộ địa chính mới nộp dc hồ sơ nhanh chứ hồ sơ em chuẩn rồi mà gần tháng vẫn trôi nổi trên kênh online :))
Số CMT sẽ đc can bộ tính thuế kiểm tra trên hệ thống nếu chưa đứng tên trên sổ đỏ nào khác (tóm lại là BDS duy nhất) thì auto miễn thuế nhé không phải bôi trơn gì hết

khanhtb

Xe điện
e vừa làm xong miễn thuế 2% ở hnoi, hktt của cụ với nhà đất bán có là 1 ko

kienvinh

Tháo bánh
Khi làm tờ khai TTNCN bác chỉ tích vào ô "bất động sản duy nhất" là xong hay kèm với nó là các giấy tờ chứng minh nữa?

khanhtb

Xe điện
Khi làm tờ khai TTNCN bác chỉ tích vào ô "bất động sản duy nhất" là xong hay kèm với nó là các giấy tờ chứng minh nữa?
có bản kam kết tự ký công chứng họ phát cho,nếu hktt khác với nhà đất bán thì phải chứng minh ko sở hữu bđs đăng ký thường trú ah

Hdv1012

Xe hơi
Có cụ ạ , e vào một cửa hỏi mà chả ai biết cái đó , như mới nghe lần đầu mặc dù đây là luật của nhà nước rồi , nhiều người làm rồi thì phải được hướng dẫn chứ nhỉ , nên e gọi bên thuế thì họ bảo làm cái cam kết viết tay , e làm và gửi trong bộ hồ sơ cho 1 cửa . Không biết có được không . Thấy mông lung quá . Như kiểu ai biết thì dc giảm , ai k biết thì thôi ý , chứ k công khai hướng dẫn hay tích các kiểu

Được gửi từ iPhone - Otofun

Hdv1012

Xe hơi
Phải tích á cụ , công chứng điền hộ em mà e hỏi cái miễn thuế họ cũng k biết , chỉ thấy điền mấy cái thông tin cá nhân vào tờ khai thuế , xong e phải làm 1 cái cam kết duy nhất 1 bds gửi cũng do e call hỏi bên thuế . Giờ k biết dc duyệt không
Trong khi đó : công chứng , bạn tư vấn hướng dẫn ở 1 của đều nói không biết cái miễn thuế này , chưa từng nghe thấy , chưa thấy ai làm . Trong khi đó đây là luật của nhà nước và rất phố biến rồi . Thành ra giờ ngồi chờ may mắn xem sao , sợ k dc thì k biết phản hồi ai

kienvinh

Tháo bánh
Phải tích á cụ , công chứng điền hộ em mà e hỏi cái miễn thuế họ cũng k biết , chỉ thấy điền mấy cái thông tin cá nhân vào tờ khai thuế , xong e phải làm 1 cái cam kết duy nhất 1 bds gửi cũng do e call hỏi bên thuế . Giờ k biết dc duyệt không
Trong khi đó : công chứng , bạn tư vấn hướng dẫn ở 1 của đều nói không biết cái miễn thuế này , chưa từng nghe thấy , chưa thấy ai làm . Trong khi đó đây là luật của nhà nước và rất phố biến rồi . Thành ra giờ ngồi chờ may mắn xem sao , sợ k dc thì k biết phản hồi ai

Họ lờ đi vì ngại làm đấy, mà làm thì nhà nước bị thiệt một khoản thuế, xem ra hại nhiều hơn lợi khi không đứng trên quan điểm quyền lợi của bác. Tôi thỉnh thoảng tự sửa chữa đồ đạc, điện nước lặt vặt trong nhà cũng vì nếu gọi thợ đến họ toàn đòi "thay tất". Vì tiền mình chi mà, giải pháp họ cứ đưa ra cho phía họ dễ làm nhất.

Bố khỉ 123

Xe điện
Hóng món này để học tập cụ chủ