Hỏi về Pù Luông

Bột Thượng

Xe hơi
Chào các cụ/ mợ. Chả là em chán chốn thị thành đông đúc xô bồ rồi. Muốn lên rừng chơi một chuyến. Em dự định cuối tuần sau hoặc sau nữa đi Pù Luông một chuyến. Em chưa đi bao giờ nên mong các cụ/mợ chia sẻ những chỗ ngủ nghỉ, đi lại ạ. Em dự định đi 2 ngày một đêm. Dự tính đêm ngủ lại để lấy tí không khí rừng núi làng bản nên em quan tâm đến khoản ngủ nghỉ :)

ZARG

Xe container
Pù Luông thì có gì đâu cụ?

Thông tin cụ search ở Box Du Lịch bên TTVN ấy!

Em không thể nhớ tên cái Bản mà em đã ở, chỉ nhớ là cuối đường 15C, đi từ 2007!

P/S: Em đã nhớ ra: Bản Nủa cụ ạ!

Chỉnh sửa cuối:

k_ngan124

Xe container
qua phượt hỏi chắc có thông tin cụ thể hơn ^ ^ . cop pết cho cụ :

Cung đường đã đi:

Thứ 6: 19h00 Xuất fát tại Vườn hoa Hà Đông (đối diện Bưu điện Hà Đông) – Ăn tối tại Xuân Mai - Mai Châu ( ngủ tại bản Lác )

Thứ 7: Mai Châu – Co Lương – bản Eo Kén – bản Đông Điểng – bản Pà Khà – bản Kho Mường (ăn trưa tại Kho Mường) – trek Hang Dơi tại Kho Mường – Phố Đoàn – bản Khuyn – bản Hiêu ( có thác nước khá đẹp có thể tắm được) – bản Hin – bản Nủa (ngủ tại bản Nủa).

Chủ Nhật: Bản Nủa – bản Cao Hoong – bản Kịt – bản Nủa – Cành Nàng – Cẩm Thủy – Vân Đình – Hà Nội.

- Thông tin tham khảo (của các bạn TKF)
Kho Mường:
Ngủ nghỉ: 40 – 50k/người
Ăn uống: 50 – 70k/suất
Nhà Bác Nêch: 03738690293 hoặc 0945801124
Nhà Anh Nam: 01694904372 hoặc 03738677922
Bản Nủa:
Ngủ nghỉ: 50k/người
Nhà Anh Hoàng: 0127.99.73.969
Nhà Anh Minh: 0125.755.0703
Bản Kịt 1:
Ngủ nghỉ: 50k/người
Nhà Anh Thao Trưởng thôn: 01672494420
Note: ăn uống, và đi lại bản Kịt rất khó khăn do vậy các bạn quyết định xem ở đâu cho thuận lợi nhé.

Khu bảo tồn thiên nhiên Pù Luông được nối liền với phần đuôi của vườn quốc gia Cúc Phương bằng hai dãy núi đá vôi màu xám chạy song song. Ở giữa là những thung lũng lúa trù phú và bản làng êm ả. Những cánh rừng nguyên sinh tại Pù Luông còn được bảo quản khá tốt với những thảm thực vật phong phú, có rất nhiều cây cổ thụ to.
Đỉnh Pù Luông cao 1.700 mét vời vợi mây trời nằm trên xã Thành Sơn. Bên cạnh là rừng Kim Giao rộng lớn, sâu trong núi có loài vọoc quần đùi trắng sinh sống -một loại động vật có tên trong Sách Đỏ ở Việt Nam.

Ở Pù Luông, dù đi theo bất kỳ cung đường nào thì hình ảnh ấn tượng nhất luôn là những mảng màu rực rỡ của cánh đồng, ở giữa là những con đường đất đỏ vạch ngoằn ngoèo. Lúa chen với đá nhấp nhô trên sườn núi, nhà chen với cau cọ. Nếu đi Pù Luông đúng mùa gặt, sẽ vui lây với niềm vui kĩu kịt quang gánh đưa thóc về của bà con.
Lúa ở Pù luông không gieo trồng cùng một thời điểm nên con đường mang rất nhiều cung bậc, lúa vào đòng đang xanh thì con gái, lốm đốm vàng như buổi chiều nhạt nắng, óng ả chín vàng rực cả khoảng trời, lác đác có những thửa ruộng đã gặt chỉ còn trơ cuống rạ, lộ ra khoảng đất nâu ẩm ướt.

Đường đi (chỉ mang tính chất tham khảo):

Các cung đường dành cho trekking bao gồm: đoạn Kho Mường – Phố Đoàn là cung đẹp nhất, dài khoảng 10km, đường mòn nhỏ quanh co men theo sườn núi, tầm nhìn hùng vĩ và hoang dã, thi thoảng lại có vài con suối cắt ngang đường. Buổi sớm, sương bay la đà trên các thung lũng, mặt trời lấp ló đỉnh núi, gió se se lạnh luồn qua các tán cây. Nếu đi đúng phiên chợ Phố Đoàn (họp vào thứ năm và chủ nhật) sẽ gặp người Thái, người Mường đi chợ phiên đông như mắc cửi, váy áo chen với nón tơi, giao thương tấp nập.
Bạn cũng có thể đi theo cung đường khác là đoạn Phố Đoàn đi bản Trình, bản Hin, bản Nủa thuộc xã Lũng Cao. Cung này đường thấp, bằng phẳng và có thể chạy xe máy nếu muốn. Bản nào cũng có một vài nhà nghỉ sinh thái phục vụ. Hoa nở ven cổng nhà, dọc bờ rào, đầy các lối đi, tràn căng sức sống.
Có thể bắt đầu chuyến đi từ bản Đuổm, bản Hang, bản Eo Kến hoặc ngã ba Pà Khà, Kho Mường để tới các bản nằm sâu hơn trong núi cao. Những bản làng dựa lưng vào núi, dựa vào những đồi cọ xanh mướt và nhìn xuống thảm thung lũng lúa mượt như nhung ngay dưới chân nhà.
Cũng có thêm một lựa chọn thú vị từ Phố Đoàn là đi trekking khoảng 8km để tới bản Eo Điếu thuộc xã Cổ Lũng. Đường đi vào Eo Điếu rất dốc, núi đá lô nhô, xuyên qua rừng luồng. Những cây cầu bằng tre mỏng tang bắc ngang dòng chông chênh lắt lẻo, đặc biệt có nhiều cọn nước nằm ven suối nom rất thanh bình và êm dịu. Bản nằm trên núi rất cao, nếu đi vào cuối thu sẽ gặp rất nhiều hoa trạng nguyên đỏ thắm.
Từ bản Nủa nếu có nhiều thời gian, dân trekking sẽ tiếp tục đi sâu hơn đến bản Cao Hoong và bản Kít, là hai bản đẹp nhất ở Pù Luông với những mái nhà sàn nằm chênh vênh trên sườn núi, lẫn trong cau cọ, giữa núi rừng nguyên sơ và hoang dại. Từ Kho Mường cũng có đường tới bản Nủa mất độ hai giờ đồng hồ đi bộ.
Một cung đường khác hay được dân đi trekking truyền khẩu là đoạn Phố Đoàn đi bản Trình, bản Hin, bản Nủa thuộc xã Lũng Cao. Cung này đường thấp, bằng phẳng và có thể chạy xe máy nếu muốn. Bản nào cũng có một vài nhà nghỉ sinh thái phục vụ.

Bột Thượng

Xe hơi
Pù Luông thì có gì đâu cụ?

Thông tin cụ search ở Box Du Lịch bên TTVN ấy!

Em không thể nhớ tên cái Bản mà em đã ở, chỉ nhớ là cuối đường 15C, đi từ 2007!

P/S: Em đã nhớ ra: Bản Nủa cụ ạ!
Em tính treck trong rừng cho nó "tao nhã". Chán chốn đông người rồi :D

Thông tin mợ K đưa ra gần như chuẩn theo ý em, cám ơn mợ nhiều :)

Chỉnh sửa cuối:

ZARG

Xe container
Nghe thì thơ mộng thế thôi, hồi em đi 2/9 2007 chả có cái gì đâu! Lúa chưa chín, dân cư thì bố láo đi xe va chạm ăn vạ mệt lắm, dẫu trong bản vẫn là Thanh Hóa mà :))

Em lên Eo Điếu xong đổ đèo gặp mưa, bay qua đầu xe rơi vào bụi rậm nằm 5" luôn :))

Bột Thượng

Xe hơi
Nghe thì thơ mộng thế thôi, hồi em đi 2/9 2007 chả có cái gì đâu! Lúa chưa chín, dân cư thì bố láo đi xe va chạm ăn vạ mệt lắm, dẫu trong bản vẫn là Thanh Hóa mà :))

Em lên Eo Điếu xong đổ đèo gặp mưa, bay qua đầu xe rơi vào bụi rậm nằm 5" luôn :))
Cụ đừng làm em nhụt chí chứ. Em tính bỏ lên rừng chơi với khỉ. Tính đi Bến En thì có người can 20l rồi, giờ chuyển sang Pù Luông thì cụ làm phát này em chán hẳn :))

ZARG

Xe container
Không phải là can mà là tùy cụ thôi!

Hồi em đi đường 15C còn đang dang dở, chạy có 30-40Km từ 12h trưa tới 4h chiều mới vào tới Bản Nủa! Đá toàn to bằng quả dưa hấu :D

Mà em đi 3 ngày 2 đêm, cụ chạy 2 ngày mệt người!!

nón cối

Xe hơi
Cụ đi đi ạ, cứ đi là vui rồi. Ở đó toàn người Thái, bản chất là hiền lành thật thà!
0945801124 <- sdt nơi ngủ nghỉ đây ạ, vào mùa du lịch( ngày lễ) 50k\1N ngủ nghỉ! ăn uống họ phục vu luôn! ngon bổ rẻ! chắc cụ đi 2-9, phải đặt trước ko những ngày đó là hết chỗ đấy! Tiện thể cụ tìm hiểu Pa Ủ đi đợt sau nhé!
có người đi mãi vẫn muốn đi, có người đi mãi ít thấy nơi thích ( cho trải nghiệm).

k_ngan124

Xe container
Đố anh Zarg - cái trên em cop của ai. 1 trong 2 nhân vật hay độc hành ^ ^

ZARG

Xe container

Bột Thượng

Xe hơi
Cụ đi đi ạ, cứ đi là vui rồi. Ở đó toàn người Thái, bản chất là hiền lành thật thà!
0945801124 <- sdt nơi ngủ nghỉ đây ạ, vào mùa du lịch( ngày lễ) 50k\1N ngủ nghỉ! ăn uống họ phục vu luôn! ngon bổ rẻ! chắc cụ đi 2-9, phải đặt trước ko những ngày đó là hết chỗ đấy! Tiện thể cụ tìm hiểu Pa Ủ đi đợt sau nhé!
có người đi mãi vẫn muốn đi, có người đi mãi ít thấy nơi thích ( cho trải nghiệm).
Em cố gắng đi tránh ngày lễ cụ ạ, nếu em đi 2-9 thì lịch trình sẽ là 3 ngày 2 đêm giống cụ Z

k_ngan124

Xe container
Chịu, anh đi từ thời kỳ đầu, hồi đấy hỏi đường anh Du Già ấy!!
Anh Tuấn Kid ý, cũng dân TTVN. Mà anh cũng biết bác Du ah ? em cứ nghe dân tình đồn thổi nghĩ bác ý như anh Faiv. Khi gặp thì khác hẳn hình dung ^ ^

nouvo

Xe tăng
Chỗ này em cũng đi theo đoàn năm 2009 nhưng mà giờ chả nhớ gì nữa cả. Chỉ nhớ cái tên là bản Hiêu gì đó. Trekking thì tuyệt. Thỉnh thoảng gặp vài củ khoai tây cưỡi xe máy phi ầm ầm :D

Má Lúm

Xe tăng
em cũng chưa đi Pù Luông bh :)) xem ảnh thì thấy cũng kiểu rừng núi bt, hihi, ủn lên cho cụ hóng kinh nghiệm,

po_jo

Xe máy
Có cụ nào mới đi về cho em hỏi đường xá bây giờ thế nào? Otô đi được không.

tranvuhoang2005

Xe điện
Ô tô đi lối Cẩm Thuỷ cụ nhé

po_jo

Xe máy
Em cũng hỏi bạn về chuyên phượt và đã qua Pù Luông, cậu ấy bảo là mùa này cũng nóng chết mà lại không có điều hòa, điện đóm, và không khí núi rừng thường là ngột ngạt. Chắc nên đi vào mùa thu phải không các cụ.

tranvuhoang2005

Xe điện
Tháng 9, tháng 10 là đẹp nhất, nhưng lúc đó đông lắm