[Funland] Hỏi về robot hút bụi.

Xe bọ xít

Xe container
Nhà em dùng đc 1 thời gian, trước lúc mua cũng phân vân sợ ko hiệu quả, tốn tiền mà vẫn phải lau dọn thủ công, nhưng sau 1 tg sử dụng thì em thấy xứng đáng từng đồng, nhà cửa gọn gàng, sạch sẽ, giải phóng sức lao động. Có vài lưu ý trước khi chọn mua dựa vào thực tế trải nghiệm, khác với suy nghĩ ban đầu:
- nhà ít đồ, gọn gàng thì mới dùng robot đc, đặc biệt các đồ dễ cuốn vào như giấy, khăn lau, quần áo, dây sạc điện thoại... Có robot cũng tạo thói quen gọn gàng, ngăn nắp, ko vứt đồ bừa bãi.
- về thương hiệu: ít tiền có roborock, ecovacs, nhiều tiền có irobot, neato. Việc đánh giá 1 con robot ngon mà chưa trải nghiệm là rất khó, sẽ rất sai lầm nếu nhìn vào các thông số, vì vậy nên chọn các thương hiệu đã được thị trường ghi nhận. Hàng TQ cũng tốt, Roborock hay ecocacs đều là TQ, chiếm phần lớn thị phần robot hút bụi (cùng với irobot), nhưng tránh xa các thương hiệu TQ nhưng ko thừa nhận mà tự xưng là hàng Đức, Nhật, Thụy Điển...
- về chức năng lau: trước lúc mua em thấy ý kiến nên mua loại hút thôi, lau ko sạch, ko hiệu quả, phí tiền. Thực tế chức năng lau rất cần thiết, có lau mới sạch đc, chỉ hút thì cảm giác đi trên sàn vẫn ko sạch. Em đã test thử, với các vết bẩn, thì lau lần 1 ko sạch, sau kh 3-4 lần lau thì ko khác gì các cụ lau bằng cây lau nhà. Lưu ý nên chọn loại dung tích bình chứa nước cỡ lớn (tầm 250ml trở lên), lý do là đỡ phải tiếp nước hàng ngày. Như con s5 max, bình nước 290ml, ngày lau 1 lần, kh 3 ngày phải tiếp nước, nếu dung tích 150ml ko đủ lau 2 lần rất bất tiện. bình nước độc lập với bình chứa bụi là tiêu chuẩn bắt buộc.
- 2 thông số trước khi mua em quan tâm là dung lượng pin, và lực hút (bao nhiêu PA đó). Đây là sai lầm. Về pin, với dt căn hộ khoảng 100m2, dt hút lau chỉ kh 60m2, robot hút lau xong quay về dock sạc nên ko cần dung lượng pin lớn để làm gì. Em chưa test thử với 1 lần sạc đầy sẽ chạy đc mấy lượt, nhưng với dt căn hộ 200m2, pin kh 3000mAh là thoải mái, nên ko cần quan tâm tới pin (trừ nhà cụ nào rất rộng). Về lực hút, roborock với phong cách của xiaomi, kiểu đọ cấu hình và thông số. Thực tế chỉ số lực hút bao nhiêu PA đấy nó ko thể hiện đc hút có hiệu quả ko, mà còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác như chổi cạnh, cấu tạo máy, công nghệ hút, cách di chuyển, thuật toán... Nói tóm lại ko cần quan tâm tới pin và lực hút. 1 con ecovacs lực hút 1500pa, pin 3200 mAh, giá 15 củ thì chắc chắn phải ngon hơn con roborock lực hút 2500pa, pin 5200mAh, giá 10 củ :D
- vệ sinh máy: khoảng 3 ngày (tuần 2 lần) thì em vệ sinh hộp chứa bụi, tiếp nước. Tóc sẽ quấn vào 2 bên của chổi chính, cần phải gỡ vứt. Đây là điểm cần lưu ý, chọn robot dễ vệ sinh, dễ gỡ tóc, 2 con ốc ở 2 đầu của chổi chính phải tháo ra đc.

Cơ bản là như vậy. Các thông số khác như leo gờ, vẽ bản đồ, tường ảo, no zone, rồi cảm biến gì mà tránh rơi, quét laser.. thì ko cần quan tâm vì hầu hết đều đáp ứng. Còn các thông tin khác như thuật toán di chuyển, tránh chướng ngại vật, công nghệ lau.. thì chuyên sâu quá em ko rõ, nhờ các cụ khác chia sẻ thêm.
Cụ cho E xin ảnh và tên con nhà Cụ đang dùng, và có cần điều chỉnh gì ko hay hoàn hảo rồi ạ, vì e cũng đang định làm con. Cảm ơn Cụ nhiều,

Sơn thật thà

Xe buýt
Up lên cho cc chốt nhãn hàng, mã hàng và khoảng giá. Em lấy kinh nghiệm làm con.

nnndddhhh

Xe hơi
Em đang dùng roborock S5 max thấy có hiện tượng bị trượt bánh xe khi lau sàn gạch hoa. Con này em mua được khoảng 6 tháng, lau sàn gỗ không vấn đề gì nhưng khi lau sàn gạch là bánh xe bị trượt chạy lung tung và tốn gấp đôi thời gian so với bình thường. Search google thấy bên TQ bán vỏ bọc bánh xe bằng cao su cho đỡ trượt nhưng em thấy vỏ mỏng dính và ma sát không hiệu quả. Các cụ có kinh nghiệm gì trong vụ này chỉ em thêm với.

Vananh2810

Xe đạp
Dùng Xiaomi ổn phết cụ ạ. Cơ mà phải dọn sạch đường đi thì robot nó mới chạy ngon được

vatvo_u40

Đi bộ
Nhà em dùng đc 1 thời gian, trước lúc mua cũng phân vân sợ ko hiệu quả, tốn tiền mà vẫn phải lau dọn thủ công, nhưng sau 1 tg sử dụng thì em thấy xứng đáng từng đồng, nhà cửa gọn gàng, sạch sẽ, giải phóng sức lao động. Có vài lưu ý trước khi chọn mua dựa vào thực tế trải nghiệm, khác với suy nghĩ ban đầu:
- nhà ít đồ, gọn gàng thì mới dùng robot đc, đặc biệt các đồ dễ cuốn vào như giấy, khăn lau, quần áo, dây sạc điện thoại... Có robot cũng tạo thói quen gọn gàng, ngăn nắp, ko vứt đồ bừa bãi.
- về thương hiệu: ít tiền có roborock, ecovacs, nhiều tiền có irobot, neato. Việc đánh giá 1 con robot ngon mà chưa trải nghiệm là rất khó, sẽ rất sai lầm nếu nhìn vào các thông số, vì vậy nên chọn các thương hiệu đã được thị trường ghi nhận. Hàng TQ cũng tốt, Roborock hay ecocacs đều là TQ, chiếm phần lớn thị phần robot hút bụi (cùng với irobot), nhưng tránh xa các thương hiệu TQ nhưng ko thừa nhận mà tự xưng là hàng Đức, Nhật, Thụy Điển...
- về chức năng lau: trước lúc mua em thấy ý kiến nên mua loại hút thôi, lau ko sạch, ko hiệu quả, phí tiền. Thực tế chức năng lau rất cần thiết, có lau mới sạch đc, chỉ hút thì cảm giác đi trên sàn vẫn ko sạch. Em đã test thử, với các vết bẩn, thì lau lần 1 ko sạch, sau kh 3-4 lần lau thì ko khác gì các cụ lau bằng cây lau nhà. Lưu ý nên chọn loại dung tích bình chứa nước cỡ lớn (tầm 250ml trở lên), lý do là đỡ phải tiếp nước hàng ngày. Như con s5 max, bình nước 290ml, ngày lau 1 lần, kh 3 ngày phải tiếp nước, nếu dung tích 150ml ko đủ lau 2 lần rất bất tiện. bình nước độc lập với bình chứa bụi là tiêu chuẩn bắt buộc.
- 2 thông số trước khi mua em quan tâm là dung lượng pin, và lực hút (bao nhiêu PA đó). Đây là sai lầm. Về pin, với dt căn hộ khoảng 100m2, dt hút lau chỉ kh 60m2, robot hút lau xong quay về dock sạc nên ko cần dung lượng pin lớn để làm gì. Em chưa test thử với 1 lần sạc đầy sẽ chạy đc mấy lượt, nhưng với dt căn hộ 200m2, pin kh 3000mAh là thoải mái, nên ko cần quan tâm tới pin (trừ nhà cụ nào rất rộng). Về lực hút, roborock với phong cách của xiaomi, kiểu đọ cấu hình và thông số. Thực tế chỉ số lực hút bao nhiêu PA đấy nó ko thể hiện đc hút có hiệu quả ko, mà còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác như chổi cạnh, cấu tạo máy, công nghệ hút, cách di chuyển, thuật toán... Nói tóm lại ko cần quan tâm tới pin và lực hút. 1 con ecovacs lực hút 1500pa, pin 3200 mAh, giá 15 củ thì chắc chắn phải ngon hơn con roborock lực hút 2500pa, pin 5200mAh, giá 10 củ :D
- vệ sinh máy: khoảng 3 ngày (tuần 2 lần) thì em vệ sinh hộp chứa bụi, tiếp nước. Tóc sẽ quấn vào 2 bên của chổi chính, cần phải gỡ vứt. Đây là điểm cần lưu ý, chọn robot dễ vệ sinh, dễ gỡ tóc, 2 con ốc ở 2 đầu của chổi chính phải tháo ra đc.

Cơ bản là như vậy. Các thông số khác như leo gờ, vẽ bản đồ, tường ảo, no zone, rồi cảm biến gì mà tránh rơi, quét laser.. thì ko cần quan tâm vì hầu hết đều đáp ứng. Còn các thông tin khác như thuật toán di chuyển, tránh chướng ngại vật, công nghệ lau.. thì chuyên sâu quá em ko rõ, nhờ các cụ khác chia sẻ thêm.
Của cụ chi tiết thật. Cụ đúng là chuyên gia rồi. Voka cho cụ

caisua

Xe lăn

Canphaidinh01

Xe tăng
Có chỗ nào bản quốc tế giá ngon mà bảo hành tốt ko ạ? CCCM chỉ giùm em nhé
Ba cái đồ này thì cụ cứ tìm chỗ nào giá hợp lý thì mua thôi ạ, giống đồ điện tử. Không sao thì mãi nó vẫn thế, lỗi thì hên xui. Em trước giờ dùng 2 đời máy hút bụi mua 2 chỗ trong đó có 1 của thương gia trên này mà thấy cũng chả đủ tín nhiệm để giới thiệu cho ai. :(

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Up lên cho cc chốt nhãn hàng, mã hàng và khoảng giá. Em lấy kinh nghiệm làm con.
Cụ tham khảo

Bin09

Xe tải
Website
tuongotmuongkhuong.com
Vừa hôm nọ em đọc bài báo nói có 4 thứ giúp chị em rất nhiều: máy rửa bát, máy sấy quần áo, nồi chiên không dầu và robot hút bụi.

Em sắm 3 cái đầu từ khá lâu rồi.
Riêng robot hút bụi thì chưa vì lăn tăn hiệu quả.

Nhà em có 3 nhóc, đồ đạc cũng ko gọn lắm, ở chung cư 3 phòng lắt léo... ko hiểu robot biết tìm đường mà lau không nữa.

Xin các cụ chỉ giáo thêm. Kính ly!

nnndddhhh

Xe hơi
Vừa hôm nọ em đọc bài báo nói có 4 thứ giúp chị em rất nhiều: máy rửa bát, máy sấy quần áo, nồi chiên không dầu và robot hút bụi.

Nhà em có 3 nhóc, đồ đạc cũng ko gọn lắm, ở chung cư 3 phòng lắt léo... ko hiểu robot biết tìm đường mà lau không nữa.

Nhà chung cư thì robot dễ lau rồi. Có robot tự khắc sẽ phải dọn đồ đạc cho gọn. Em cũng chung cư và gần như không phải lo nghĩ đến việc quét nhà, lau nhà nữa.

a.nghe

Xe tải
Nên mua cụ nhé. Trước chưa dùng thì em cũng không tin lắm, dùng rồi thì chỉ tiếc không mua sớm. Em cứ hẹn giờ nó chạy trước khi mình về 2 tiếng, mình về đến nhà đi mát chân, không cảm giác bết dính nữa. Em mua Ilectroux ZK901.

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech

Cụ mua rồi sang năm bằng giờ cho ý kiến nhận xét:)

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech

Lời nhắn đáng yêu từ cậu bé dưới Long An
"Cảm ơn chú đã bảo dưỡng robot miễn phí cho cháu...."
Cháu nó yêu robot và các chú kỹ thuật của Phúc Vinh thế này thì đừng để các cháu thất vọng nhỉ?

Arabia

Xe tăng
Em dùng Roborock S5 max thấy cũng ok nhưng con này nó chỉ lau bằng nước lã được thôi chứ ko dùng nước lau sàn được. Các cụ mua thì mua đời mới hơn

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Em dùng Roborock S5 max thấy cũng ok nhưng con này nó chỉ lau bằng nước lã được thôi chứ ko dùng nước lau sàn được. Các cụ mua thì mua đời mới hơn
Dòng nào cũng không dùng nước lau nhà được cụ ạ, hoặc nước lã hoặc dùng nước lau chuyên dụng

Arabia

Xe tăng
Dòng nào cũng không dùng nước lau nhà được cụ ạ, hoặc nước lã hoặc dùng nước lau chuyên dụng
Các đời từ S6 đổ về trước thì thế nhưng nghe đồn thổi là từ S7 đổ lên là có thể dùng nước lau nhà được. Chứ nhà em đồ ăn rơi khắp nơi, robot lau không sạch được thỉnh thoảng em vẫn phải dùng nước lau nhà để tự lau mới ăn thua. Nhìn chung dùng ok, giải phóng được sức lao động, các cụ đừng nghe thiên hạ đồn thổi máy làm tệ, em thật mua được là mua hết, máy giặt, máy rửa bát, máy sấy quần áo, robot hút bụi, lau nhà.

tranhachi

Xe buýt
Em ở chung cư, 3 phòng ngủ, 110m2. Em đang được vợ cả giao cho mua cái robot hút bụi, giúp chị ta đỡ phải lau gầm giường. Các cụ đã dùng rồi cho em xin ý kiến: Có nên mua không? Mua loại nào thì hợp lý? Riview cho em chút! Em cảm ơn!
Mua Xiaomi ngon cực :D em dùng 2 năm roài vẫn ngon. lúc mua gần 6tr. Giờ có khi rẻ hơn rồi

Cụ mua Mi 11 5G đi được tặng 1 em đấy

Altis20

Xe hơi
Thấy nhiều cụ khen Xiaomi nhỉ. Các cụ chỉ giúp cửa hàng nào ở Hà Nội bán ợh, E muốn ra xem tận nơi. Thanks!

Ac080

Xe tăng
Thấy nhiều cụ khen Xiaomi nhỉ. Các cụ chỉ giúp cửa hàng nào ở Hà Nội bán ợh, E muốn ra xem tận nơi. Thanks!
Bây giờ thông tin nhiều cụ tha hồ tham khảo. Cá nhân em có một vài ý kiến như sau:

1) Gọi là máy hút bụi thì lực hút phải đủ mạnh để hút tất cả các thể loại bụi dưới sàn vào khoang chứa rác cùa nó- Vì có nhiều loại bụi tinh máy yếu không hút hết.​
2) Tùy theo diện tích nhà cụ mà yêu cầu Pin của máy phải đủ cho máy hoạt động hết các phòng, thực tế có máy đang làm việc dở dang phải quay về doc sạc năng lương.​
3) Có máy tuy có nhiều chức năng (hút bụi- Lau sàn) - Tuy nhiên thực tế chức năng lau sàn đang có nhiều tranh cãi về hiệu quả của nó. Ở cái xứ nhiệt đới nóng ẩm nhiều, nhất là nhà có nhiều trẻ con thì có những vết bẩn phải dùng máy chay CƠM quần tã tượi mới sạch được chứ cái miếng dẻ bằng bàn tay đi qua thì không sạch được mà có khi cụ lại cho máy làm không sạch.​
4) Nếu nhà cụ có người dị ứng tiếng ồn cần cân nhắc độ ồn của máy. Tuy nhiên thực tế, máy hút khỏe thường kêu to.​
5) v.vv​

Hiện thị trường có nhiều dòng máy từ ít tiền đến nhiều tiền. Cụ định chi cho mua sắm máy cỡ bao nhiêu tiền sau đó tập hợp một số model mà các cụ trên OF đang giới thiệu cụ cứ làm một bảng tổng hợp so sánh một số chỉ tiêu chủ yếu có liên quan đến các vấn đề em nêu ở trên gồm: Lực hút, Dung lượng Pin, độ ồn, mức độ thông minh khi nhận dạng địa bàn hoạt động, ..... Cái nào cụ thấy có nhiều ưu điểm hơn thì CHỐT HẠ.

Nhắc lại đây là ý kiến cá nhân em- Chúc cụ có những quyết định sáng suốt của người tiêu dùng thông minh.