[Funland] Hỏi về tàn cuộc khó trong cờ tướng

toimuondie

Xe container
Đợt dịch dã dài quá nên mấy anh em toàn vác bàn cờ ra chiến vỉa hè. Đến hình cờ tàn khó đành hỏi các bác: Đỏ còn Pháo Tốt (cao) , bền Sĩ Tượng, Đen còn Chốt (cao), bền Sĩ Tượng. Hỏi Đỏ có cơ thắng ko?.
Pháo tốt cao thắng sỹ tượng bền (bên pháo còn ít nhất 1 sỹ 1 tượng).
Bên kia còn 1 tốt thì bên pháo không thắng được.

Dan du an

Xì hơi lốp
Kể cả đen vứt bớt 1 tượng đỏ cũng chả làm gì được

Tốt Đen che mặt Tướng oánh khó vãi.
Cờ này có thể thắng đó cụ.
1. Chiếu cho tướng trồi lên
2. Đưa tướng vào giữa
3. Kéo pháo về và
4. Lồng pháo dưới đít tướng (để cho chốt đen ko che mặt tướng).
5. Di chuyển chốt ...
...
Cờ này cụ phải đưa pháo về lồng đít tướng thì cơ hội mới cao. Nếu mà cụ còn 2 con sĩ thì bên kia cũng mệt đấy. Nói chung khả năng đỏ thắng rất cao nhưng phải sắp cờ ra mới đánh được :D

Vểnh 1 sỹ lên thì hòa chắc luôn, thâm chí trả cần tốt che mặt
Đùa vậy cụ. Không có con tốt che mặt đó em xơi phát một. Nhờ con tốt nó cựa qua cựa lại không làm gì đươc. Con tốt đen nó đứng đấy chứ nó mà tiến thêm một nước nữa thì bên đỏ thắng chắc luôn.

juve99

Xe cút kít
đã gọi là cờ thì còn cao hay thấp, thế cờ đang ntn, thường đến đây em hòa cờ làm ván mới cho nhanh, đánh vui chứ giải gì đâu phải nặng nề thế
Úi giời, oánh cờ vui mới cay củ và dễ chửi nhau cụ ah. Đang thua, đang bí nóng hết người lại có thằng đi qua nó dài mồm buông câu, lòng non lắm, thằng thì lấy tay ấn nhẹ lên trán nói thấp như vịt chặt chân :)) điên k tả dc, mắt đỏ long sòng sọc ấy. Các cụ già còn chửi nhau, cạch mặt nhau ấy 😆

vandatAT

Xe container
Đánh cờ bằng tả văn xong tưởng tượng mệt lắm :D

GamCaoMayLanh

Xe container
Thế hòa Cụ ạ.
Tốt cao che mặt tướng + bền sĩ tượng = Pháo + tốt.
Đen thủ hòa bằng cách đi 1 tượng.
Đỏ: Pháo + Tốt chỉ thắng bền sĩ tượng khi trói tướng (Pháo đầu đóng chặt, và tướng tốt 1 bên.
Mất mặt tướng do tốt đen che thì Hòa Đặc.
Phe chủ Hòa là đây.
vào thế thì Pháo tốt thắng 1 tốt kể cả bền sỹ tượng. không biết đánh thì hòa
Phe chủ Chiến là đây.
Tất cả ace còn lại hóng cách đánh Hòa và đánh Thắng của 2 bác.

xukthal.

Xe lăn
Úi giời, oánh cờ vui mới cay củ và dễ chửi nhau cụ ah. Đang thua, đang bí nóng hết người lại có thằng đi qua nó dài mồm buông câu, lòng non lắm, thằng thì lấy tay ấn nhẹ lên trán nói thấp như vịt chặt chân :)) điên k tả dc, mắt đỏ long sòng sọc ấy. Các cụ già còn chửi nhau, cạch mặt nhau ấy 😆
Thấp như gián...cơ, hồi sv em chứng kiến nhiều thằng ăn luôn cái bàn cờ vào mẹt rồi :))
Còn 1 chuyện có thật nữa là hàng xóm của em, 2 bố con hay đánh cờ với nhau (vì ông bố rủ khắp xóm ko ai chơi cùng, vã quá bắt ông con chơi).
Lại là hoãn...:)) Ông bố hớ hênh bị ông con ăn con xe, ông bố đòi hoãn vì ...đi nhầm. Ông con tức ko làm gì được, sau 3 nước thì con xe của ông bố lại vào mồm ông con; ông con thu ngay con xe vào mồm lẩm bẩm " mày chạy mãi đc à?" ông bố nhìn thế cờ thua chắc, tức khí cầm chổi đót vụt, đuổi ông con chạy khắp xóm, vừa đuổi vừa chửi " thằng mất dạy, mày gọi bố mày là mày à?" =))

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF

Trục

Xe ba gác
Người OF

GamCaoMayLanh

Xe container
Nói ko nghe, chỉ ko nghe ông dùi cho mày thua luôn. Để ông vào oánh cho lẹ. :))

vandatAT

Xe container
Thấp như gián...cơ, hồi sv em chứng kiến nhiều thằng ăn luôn cái bàn cờ vào mẹt rồi :))
Còn 1 chuyện có thật nữa là hàng xóm của em, 2 bố con hay đánh cờ với nhau (vì ông bố rủ khắp xóm ko ai chơi cùng, vã quá bắt ông con chơi).
Lại là hoãn...:)) Ông bố hớ hênh bị ông con ăn con xe, ông bố đòi hoãn vì ...đi nhầm. Ông con tức ko làm gì được, sau 3 nước thì con xe của ông bố lại vào mồm ông con; ông con thu ngay con xe vào mồm lẩm bẩm " mày chạy mãi đc à?" ông bố nhìn thế cờ thua chắc, tức khí cầm chổi đót vụt, đuổi ông con chạy khắp xóm, vừa đuổi vừa chửi " thằng mất dạy, mày gọi bố mày là mày à?" =))
Con hơn cha là phải mừng mới phải chứ nhỉ ;)).
Nhưng đúng là chơi vui thôi mà cũng cay cú phết, nhất là khi đang thua cờ, bọn bên ngoài lại chêm mấy câu nói đểu, chọc tức vào :D

Trục

Xe ba gác
Người OF
Con hơn cha là phải mừng mới phải chứ nhỉ ;)).
Nhưng đúng là chơi vui thôi mà cũng cay cú phết, nhất là khi đang thua cờ, bọn bên ngoài lại chêm mấy câu nói đểu, chọc tức vào :D
Bố em huấn luyện em oánh cờ, ban đầu là chấp đủ các loại quân, rồi đến khi oánh hòa, sau đó em oánh thắng bố em nhiều quá, em bỏ không chơi với Cụ nữa. ;))
Ông cụ hay chơi pháo đầu mã đội, đôi mã toàn rơi vào mồm pháo nhà em, thế mới lạ. :D

Trục

Xe ba gác
Người OF
Pháo, Tốt, Sĩ thắng Sĩ - Tượng bền là đúng.
Bên đen còn đúng 1 thế duy nhất là lệch tướng lấy mặt, nhưng đen là bên đỏ còn 1 sĩ, pháo thụt đáy sĩ công tướng đen, lộ bên thì có Tướng đỏ chấn giữ.
Tốt nó cứ thủng thẳng tấn công, chả mấy mà thua ráo, đến lúc tỳ cửu thay pháo, pháo chuyển vào đầu, thì toi cặp sĩ, rồi đến cặp tượng...
Tốt nhập cung và đến giai đoạn thúc thủ.

vandatAT

Xe container
Bố em huấn luyện em oánh cờ, ban đầu là chấp đủ các loại quân, rồi đến khi oánh hòa, sau đó em oánh thắng bố em nhiều quá, em bỏ không chơi với Cụ nữa. ;))
Ông cụ hay chơi pháo đầu mã đội, đôi mã toàn rơi vào mồm pháo nhà em, thế mới lạ. :D
Em giờ thỉnh thoảng chơi online trên điện thoại, ko được đập quân chan chát. Và bực nhất là nhiều khi đang thắng chắc lại bấm nhầm nước (lệch 1 ô ) thế là thua luôn :D.