[Funland] Hỏi về tăng sóng Wifi cho nhà phố !

levinh05

Xe container
Cụ chủ đầu tư chút mua 4 con Aruba 135 lắp mỗi tầng 1 con, giá ko quá đắt mà chả bao giờ treo. bọn này có cơ chế roaming nên đến tầng nào tự bắt AP gần nhất. đấy là ngon bổ rẻ đấy ạ, còn em mà giới thiệu sang Ruckus sợ lại hơi cao.

phuongkao

Xe tải
Cụ chủ đầu tư chút mua 4 con Aruba 135 lắp mỗi tầng 1 con, giá ko quá đắt mà chả bao giờ treo. bọn này có cơ chế roaming nên đến tầng nào tự bắt AP gần nhất. đấy là ngon bổ rẻ đấy ạ, còn em mà giới thiệu sang Ruckus sợ lại hơi cao.
Vote 1 phiếu cho cụ chủ theo phương án này, ngon bổ rẻ. Em toàn lắp Aruba cho mấy nhà địa hình hiểm hóc, đều được đánh giá cao về độ ổn định.

meta99

Xe tải
Đây là vấn đề chung ai cũng gặp. Cụ tham khảo 1 số cách giải quyết sau:
Trường hợp có thể kéo dây đến các tầng:
Giải pháp 1: mỗi tầng để 1 AP. Đây là giải pháp rẻ nhất. Hạn chế là khi di chuyển giữa các tầng phải đổi AP
Giải pháp 2: dùng AP có builtin Controller như kiểu Mikrotik hay Aruba Instant AP. Đây là giải pháp chuyên nghiệp, enterprise wifi thường dùng cho các văn phòng, công ty. Khi di chuyển giữa các AP sẽ tự động chuyển AP.
Nhược điểm: đắt
Giải pháp 3: dùng AP với Wifi Controller riêng biệt. Đây cũng là giải pháp cho văn phòng, công ty và đắt nhất.
Em hiện tại dùng giải pháp 3 nhưng với thiết bị cũ thôi. Ưu điểm là cực kỳ ổn định, băng thông cao. Chạy 3-4 năm rồi chưa phải tắt.
Trường hợp không thể kéo dây
Giải pháp 1: dùng Repeater trên cơ sở cấu hình lại AP. Giải pháp này phụ thuộc rất nhiều vào vị trí đặt Repeater phải đảm bảo sóng từ AP gốc đủ mạnh không Repeater toàn nhận được nhiễu -> tốc độ giảm. Nói chung giải pháp Repeater đảm bảo có sóng Wifi nhưng chất lượng thi kém, băng thông thấp. Nguyên nhân chủ yếu do không chọn được vị trí tốt để đặt AP và bản thân AP dân dụng cũng không được thiết kế để làm Repeater ngon
Giải pháp 2: sử dụng MESH. Đây là giải pháp hợp lý nhất bây giờ và giá cả đã ở mức độ chấp nhận được. Trong giải pháp Mesh các AP sẽ tự động liên kết với nhau để hình thành một mạng MESH. Ví dụ để AP gốc ở tầng 1, AP ở tầng 2 sẽ kết nối với tầng 1 còn AP tầng 3 nối với tầng 2. Việc kết nối này hoàn toàn tự động. Băng thông khi sử dụng MESH rất phụ thuộc vào vị trí đặt AP. Trong trường hợp trên nếu thay đổi là AP gốc để ở tầng 2, AP tầng 1 và 3 sẽ kết nối với AP gốc ở tầng 2 mà không phải đi vòng. Chất lượng sẽ ngon hơn.
Với giá thành 1 AP Mesh giờ tầm 600-800K thì chi phí cho 1 ngôi nhà 3-4 tầng cũng không quá lớn nhưng chất lượng ổn định, băng thông cao hơn hẳn,

• Vodka
Reactions: Gom

meta99

Xe tải
Em đang dùng giải pháp này nhưng Aruba 135 có 2 loại. Nếu dùng AP-135 thì phải thêm Controller còn IAP-135 thì không cần. Em dùng giải pháp Aruba AP-135 4 năm rồi và cực kỳ hài lòng. Hệ thống cực kỳ ổn định, băng thông cao tại mọi vị trí.
Cụ nào có nhu cầu Aruba AP-135 + Controller thì em sắp thanh lý. Chuẩn bị nâng cấp lên Aruba IAP-205H.

series3

Xe tăng
Chơi mesh thôi cụ ơi, đầu tư 1 lần cho đáng đừng loay hoay tốn tiền vô ích, trước em cũng tầng 1 để 1 con và kéo dây lên tầng 3 để 1 con, toàn hàng tốt nên nhà đầy sóng nhưng bực cái là lên xuống tầng với sang phòng nọ phòng kia nó ko tự nhảy sang sóng mạnh hơn khó chịu lắm, cuối cùng em chơi mesh thế là ngon ;)

Chỉnh sửa cuối:

manhtai264

Xe tải
Nhà e tầng nào cũng có 1-2 cổng mạng, cơ mà e cũng bỏ hết wifi, chơi mỗi mesh 4 nốt cho 5 tầng, nói chung là mesh nó tiện, đi phòng nào nó tự bắt phòng đó, ko bị như wifi nó vẫn bắt đc 1 vạch thì cứ dùng mãi, mặc dù có cái 3 vạch căng đét, Mesh đầu tư 1 lần dùng ổn định hơn.

bridge

Xe điện
Chuẩn rồi, cứ mesh mà chơi
Như nhà cụ chủ, đầu tư 1-2 con Aruba là ổn
Trong OF có cụ Ngôi Sao chuyên về món này đấy...

manhtai264

Xe tải
Chuẩn rồi, cứ mesh mà chơi
Như nhà cụ chủ, đầu tư 1-2 con Aruba là ổn
Trong OF có cụ Ngôi Sao chuyên về món này đấy...
Aruba e thấy cũng ổn, e cũng đang chơi 4 e mesh deco m4 và 4 con aruba 225. Nếu đặt thì M4 đẹp hơn còn treo trần thì 225 đẹp

DVG

Xe điện
Em muốn dùng router thì con nào ngon, bổ, rẻ hiện nay ạ ? Nhà em đã có dây đi các tầng nên em thiên về router, chứ em ko thích repeater.
Thanks

phuongkao

Xe tải
Em muốn dùng router thì con nào ngon, bổ, rẻ hiện nay ạ ? Nhà em đã có dây đi các tầng nên em thiên về router, chứ em ko thích repeater.
Thanks
đã đi dây các tầng thì Aruba135 hoặc 225 là ngon choét luôn cụ ợ. Setup hơi lằng nhằng tí cơ mà quen ngay.

cong95

Xe hơi
cụ cứ kéo thêm mỗi tầng 1 cục wifi vừa rẻ mà lại ổn định.em cũng đang dùng theo phương án này

GTAuto Mart

Xe máy
Cụ làm cái router nữa rồi kéo dây kên tầng lắp thêm cho khỏe