[Funland] Hỏi về thịt heo muối Tây Ban Nha ?

MuathuHN252

Xe lăn

thanh - chi

Xe tải
Đùi heo muối Iberico Tây Ban Nha thì đã bắt đầu xuất hiện tại Việt Nam từ vài năm trước nhưng năm nay nhờ vào Tiktok và 2 anh đại cao thủ tạo trend lùa gà là Thái Công Công và Hưng Cá Mập mà nó trở nên hot, dân tình lùng sục mua có vẻ nhiều và các cửa hàng cũng nhập về bán khắp nơi. Cái để định giá đắt hay rẻ là ở thời gian ủ (12-18-24-36-48-60 tháng) càng lâu thì càng đắt giống kiểu riệu Jonhny Walker hay Balentines.
Em thì từ trước đến nay chỉ thích các món thịt khô, muối truyền thống dân tộc như: Trâu gác bếp, thăn lợn gác bếp Tây Bắc, Ba chỉ lợn hun khói, lạp sườn hung khói của đồng bào dân tộc hay gần đây là em thích món Bò một nắng muối kiến vàng đặc sản Krongpa - Gia Lai.
Thấy đùi lợn Tây Ban Nha hot quá em cũng tò mò định làm 1 cái về xẻo ra nhắm với vang đỏ cho nó sành điệu. Ko biết hương vị có ngon ko các cụ nhỉ?
Cái này thì tuỳ khẩu vị thôi cụ ạ, e ăn thì thấy ngon. Nhậu cũng thấy tốn bia rượu. Nhưng nếu cụ mua thì nên mua loại Iberico, cụ cứ mua gói 1kg về ăn thử (gói này là loại lọc xương rồi) nếu thấy hợp thì hãy mua nguyên đùi, mà mua đùi thì cũng nên mua đùi sau ăn ngon hơn.

Zizou-Zidane

Xe tải
Đùi heo muối Iberico Tây Ban Nha thì đã bắt đầu xuất hiện tại Việt Nam từ vài năm trước nhưng năm nay nhờ vào Tiktok và 2 anh đại cao thủ tạo trend lùa gà là Thái Công Công và Hưng Cá Mập mà nó trở nên hot, dân tình lùng sục mua có vẻ nhiều và các cửa hàng cũng nhập về bán khắp nơi. Cái để định giá đắt hay rẻ là ở thời gian ủ (12-18-24-36-48-60 tháng) càng lâu thì càng đắt giống kiểu riệu Jonhny Walker hay Balentines.
Em thì từ trước đến nay chỉ thích các món thịt khô, muối truyền thống dân tộc như: Trâu gác bếp, thăn lợn gác bếp Tây Bắc, Ba chỉ lợn hun khói, lạp sườn hung khói của đồng bào dân tộc hay gần đây là em thích món Bò một nắng muối kiến vàng đặc sản Krongpa - Gia Lai.
Thấy đùi lợn Tây Ban Nha hot quá em cũng tò mò định làm 1 cái về xẻo ra nhắm với vang đỏ cho nó sành điệu. Ko biết hương vị có ngon ko các cụ nhỉ?
Hưng shark chắc khó khăn nên đi quảng cáo hơi quá. Trình thưởng thức ẩm thực của Hưng còn kém xa mấy cụ trên này.

Tuấn 3s

Xe tăng
Chắc ko bằng món chân ủ muối của ta đâu ạ

thanh - chi

Xe tải
Em mấy năm trước mua của thằng bạn mất 6tr, ăn được mấy miếng thấy hôi quá cố ăn cũng chả thấy ngon nên đem cho luôn trước Tết. Chả biết thằng bạn nó có bán cho cái đùi đểu không mà khó ăn quá, bình thường thịt muối, xông khói, dăm bông ở siêu thị em vẫn ăn ngon lành mà cái loại lại khó nuốt thế. Đem cho rồi nhưng vẫn áy náy người ta có chửi mình không :D
Nếu là loại của Pháp thì hôi lắm nhé. Còn ăn của Tây Ban Nha thì phải ăn loại Iberico mới thơm và ngon, với lại nó cũng k mặn đến mức như một số cụ đã từng thử đâu. Nếu các cụ ăn loại Serrano hoặc Curado thì k ngon lắm đâu.

buicongchuc

Xe ba gác
Em thì cứ chân giò trước lợn mán vừa thịt xong thui rồi đem hấp, chấm mắm cốt, giá thành lên đĩa chưa tới 300k/kg mà hương vị thì các thể loại đùi muối ko có cửa
Chuẩn cụ ợ! Chiều qua em cũng làm đĩa chân giò trước lợn lai rừng hấp chấp muối - ớt - tiêu.

lighting

Tháo bánh
Em thì cứ chân giò trước lợn mán vừa thịt xong thui rồi đem hấp, chấm mắm cốt, giá thành lên đĩa chưa tới 300k/kg mà hương vị thì các thể loại đùi muối ko có cửa
Chuẩn rồi
Cái gì đồ tươi cũng là ngon nhất

Tất cả các loại "ướp muối" chỉ vì muốn để được lâu, do điều kiện hồi xưa, và ăn dần thôi chứ so về độ ngon thì sao bằng đồ tươi

Đó là Nguyên lý cơ bản của tất cả các nền ẩm thực

smart_sharp

Xe tăng
Em thấy bình thường, không hợp. Có chút xíu để uống bia hay rượu vang cũng được nhưng không nên mua nhiều vì rất mặn. Em thấy pho mai ngon hơn.

smart_sharp

Xe tăng
Chuẩn rồi
Cái gì đồ tươi cũng là ngon nhất

Tất cả các loại "ướp muối" chỉ vì muốn để được lâu, do điều kiện hồi xưa, và ăn dần thôi chứ so về độ ngon thì sao bằng đồ tươi

Đó là Nguyên lý cơ bản của tất cả các nền ẩm thực
Vâng. Nhưng đồ ướp muối mặn nên ăn ít được. Đồ tươi ăn ngon nhưng lại ăn nhiều mà nhiều cụ ngại ăn nhiều.

haiyen1012

Xe điện
Món bò 1 nắng kiến vàng ăn đúng bao phê hê hê.
Đỉnh cụ ạ, trước em thấy trâu, lợn gác bếp ngon nhưng từ khi ăn bò 1 nắng muối kiến vàng thì nghiện luôn, là món must have của nhà em mỗi dịp Tết

vnptvinaphone

Xe buýt
Chuẩn cụ ợ! Chiều qua em cũng làm đĩa chân giò trước lợn lai rừng hấp chấp muối - ớt - tiêu.
Vâng cụ, chân lai rừng thì bì giòn hơn lai mán, lai mán thịt lại thơm hơn, em cũng hay luân phiên hai loại này, rất hợp với từ "hết nước chấm"

ate1987

Xe tăng
em là em thích món mực khô nhất :D
Bia cứ mực khô là em gọi :D

Rivers

Xe container
Giải quyết mỗi khâu ha oai thôi, chứ thua trâu bò gác bếp nêm nếm đủ loại gia vị nhiệt đới của mình.

datinh

Xe container
Buffet sáng ở khách sạn lúc nào cũng bày 4-5 loại thịt muối/hun khói này. Ăn mặn lắm cụ, mặn chát luôn ấy. Em một lần ham hố lấy mỗi thứ một tý ăn với xôi xem sao. Kết quả là cố sống cố chết nuốt, vì sợ bỏ lại thì cảm thấy " ơi con sông quê ".
đấy là hàng hịn. em mua ba chỉ xông khói đức việt tẩn thấy có mặn đôu. nhạt toẹt mừ.

bmwp0wer

Xe tăng
Đỉnh cao marketing, nhò thái công mà 1 món thị phần nhỏ nay đã thâm nhập mass market dễ dàng, nhà phân phối nguồn hàng này có chiến lược mkt quá tốt.

haiyen1012

Xe điện
em là em thích món mực khô nhất :D
Bia cứ mực khô là em gọi :D
Tết ngoài Bắc hơi kiêng món mực cụ ạ chứ Bia Hơi Hà Nội với mực khô nướng xé bông chấm tương ớt thì nó là vua của các loại món nhậu rồi :))