[Funland] Hỏi về tranh chấp ngõ đi chung

agrimeco

Xe lăn
Em up thêm ảnh sổ gốc để các cụ mợ thẩm.
Bác A thì bảo bác B không trả hết tiền đất nên tách đất là ngõ đi chung trả bác A. Nhưng giờ không có giấy tờ gì chứng minh cả. Giờ bác B muốn xây tường bo kín ngõ như vạch đỏ e vẽ, chặn cửa 3 lô nhà bác A trong đó có lô của e :((:((:((
Khó quá ạ
View attachment 7358228
khu này chia ngõ ngách loạn cào cào nhỉ, cả 3 lô đều xấu vì méo và thóp hậu, bán rẻ cho ông 411 ôm hết lại là đẹp nhất:D

Long1427

Xe đạp
Sổ bác B đây ạ, phần ngõ thể hiện là đất sử dụng chung (CLN)

casauking

Xe tăng
e nghĩ dọa cũng k ổn đâu nếu đường đấy trong sổ nó ghi là thuộc đất sở hữu của ông B thì ông B muốn xây gì trong đất của mình thì ai cản đc, cái sai ở đây là ông ngày xưa ông tách có thể ông xuống xem cứ nghĩ đó là đường đi chung mà không kiểm tra xem phần đó có nằm trong sổ ông B không nên cơ sự mới ra tn
Doạ rất ổn bác ạ vì đưa đơn ra chính quyền là phải dừng lại để thanh tra lại việc cấp sổ. Cấp sổ cho nhà ko có lối đi giờ bới ra là cũng mệt phết đấy.
Bác đọc thêm ở đây sẽ rõ, có vụ việc như vậy rồi:

casauking

Xe tăng
View attachment 7358290
Nếu sổ ông B thế này thì bác cứ thoải mái đi ko phải sợ, đất kia là đất sử dụng chung ko ai cho xây tường lên cả. Nếu mà xây thì bác gọi chính quyền xuống thôi.

Dongngo

Xe hơi
Nếu sổ ông B thế này thì bác cứ thoải mái đi ko phải sợ, đất kia là đất sử dụng chung ko ai cho xây tường lên cả. Nếu mà xây thì bác gọi chính quyền xuống thôi.
sổ nhà ông B chỉ thể hiện ngõ sử dụng chung cho mấy căn phía ông B thôi cụ.
sổ nhà chủ thớt thì thể hiện ko rõ ràng lắm.
Vụ này nên gọi địa chính xuống hỏi cho rõ ràng.

ubisapro

Xe trâu
cũng khoai phết vì giờ phải thống nhất với cả 3 nhà 1,2,3. dồn vào thế này thì chắc ông B cũng hét giá cao lắm
Ko cần đâu. Thống nhất được thì tốt, ko thì ông B xử lẻ từng nhà chả vđê gì. Nhà nào ko làm việc được thì chặn. Đó là trường hợp ông B đúng. Khu nhà e trước đây bị rung, nhà cứng cho mấy đồng, nhà mềm mất mớ. Nói chung tuỳ vào khả năng đàm phán, thái độ và … độ cứng.

Thế nên mua nhà thổ cư, đặc biệt trong làng phải hỏi thông tin càng rõ càng tốt trước khi đặt cọc. Trước hôm đặt cọc thì lượn hết các nhà liên quan để có lời và mời họ sang chứng kiến. Càng nhiều càng tốt. Tay bo với chủ nhà cũ dễ xui lắm.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Như em đã nói, tạm thời bác cứ mang chính quyền ra doạ, ông B cũng ko xây đc đâu, ông B mà xây bác báo 1 tiếng là có thanh tra xuống đình chỉ ngay vì về lý thuyết là nhà phải có đường đi. Trên sổ thể hiện thế này thì bác ko phải sợ, ông kia cũng ko xây tường được đâu.
Như đợt trước có vụ lên tv đó, xây bít lối ra vào của nhà người khác dù là đất của mình chính quyền cũng xuống đập ngay.
Cụ mang chính quyền ra thì người ta chắc không có chính quyền . Đất nhà cụ đang cần lối đi để xây dựng người ta làm căng thì cụ cũng treo đất ở đấy thôi . Làm gì cũng cần bình tĩnh cụ ạ , so găng thì cả 2 cùng sưng mặt , chỉ các anh tt là có xèng :)

thosandocu

Xe buýt
về lý thuyết là nhà phải có đường đi
Vấn đề là thằng bán nó bán đất chứ không bán nhà , ở ngoại thành 1 mảnh chia làm mấy sau đó xây tường ngăn đến đầu gối dắt khách vào bán rẻ một chút so với giá thị trường là trôi , đến khi người mua xây dựng lúc đó mới rách việc. Thằng bán nó lượn tận đâu rồi , khó lắm . Chỉ còn cách đàm phán trong hoà bình thôi, nhiều cụ cứ bảo đâm đơn lên phường, lên xã ... Cứ thử xem , mệt mỏi, mất tiền, cuối cùng cũng phải lên đến Toà án , toà mà phán hợp đồng vô hiệu ai về nhà nấy , muốn đòi tiền đã bỏ ra mua thì còn khướt vì chỉ là tranh chấp dân sự thôi .

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Đất nhà ông A không ghi diện tích sdc chứng tỏ ko phải đất thuộc sổ rồi.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
H bác chụp cái sổ đỏ của bác lên, nếu sổ đỏ của bác có thể hiện cái ngõ đó là đi chung thì bác mới có khả năng thắng kiện khi ra trước chính quyền được chứ còn nếu nó ko thể hiện có phần ngõ nào thì ra trước pháp luật bác sẽ yếu thế ngay.

Còn ông B kêu xây tường hết cái ngõ thì bác cứ bảo nếu xây là tôi thưa đơn kiện ra chính quyền vì chặn hết lối đi nhà tôi nhà tôi ko còn đường đi, họ thấy có đơn kiện thì sẽ đình chỉ điều tra này kia tốn 1 mớ thời gian, bác đấm thêm ít tiền báo chí nó xuống làm việc thì còn dây dưa thêm nữa.
Nói chung là sẽ câu giờ được dài dài vì vấn đề xây bịt đường đi của nhà khác để họ ko thể ra khỏi nhà nó ko có đơn giản đâu. Kiện lên chính quyền là còn rắc rối dây dưa to.

Tiền cầm trong tay rồi ai người ta cho trả lại đất hả bác =)) h đợi bác kia post ảnh sổ lên thì mới nghiên cứu phương án tiếp được
Nếu em là ông B em xây tường cao 3m chừa 20cm được ko ạ?

thosandocu

Xe buýt
Cụ mang chính quyền ra thì người ta chắc không có chính quyền . Đất nhà cụ đang cần lối đi để xây dựng người ta làm căng thì cụ cũng treo đất ở đấy thôi . Làm gì cũng cần bình tĩnh cụ ạ , so găng thì cả 2 cùng sưng mặt , chỉ các anh tt là có xèng :)
Vâng cụ ! Chắc gì mình đã có nhiều tiền bằng người ta để theo kiện !

Thanhvuóng71

Xe điện
View attachment 7358290
Nhìn sổ của B thì thấy phần ngõ đi chung ( 74 m2 ) thuộc sở hữu đi chung của NHÓM các thửa bên B. Còn bên A thì phải hỏi địa chính là tại sao không có lối đi chung mà vẫn tách thửa hay là giữa bên A và bên B đã có thỏa thuận riêng ( bằng vb ) lưu tại địa chính

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Vâng cụ ! Chắc gì mình đã có nhiều tiền bằng người ta để theo kiện !
Vâng đúng rồi cụ ạ . Mình cứ hoà giải không xong thì mới nhờ PL can thiệp . Mà trc khi dùng đến PL thì tìm hiểu trước xem mình có bao nhiêu % thắng nữa . Và quan trọng thắng xong việc mình có xuôi không hay lại rách thêm cụ nhỉ 😂

thanhtrung052

Xe tăng
E đi mua đất nhà máy chưa gặp củ chuối ntn báo giờ

thosandocu

Xe buýt
Vâng đúng rồi cụ ạ . Mình cứ hoà giải không xong thì mới nhờ PL can thiệp . Mà trc khi dùng đến PL thì tìm hiểu trước xem mình có bao nhiêu % thắng nữa . Và quan trọng thắng xong việc mình có xuôi không hay lại rách thêm cụ nhỉ 😂
Vâng cụ ! Nhiều người ngây thơ hoặc cố tình tỏ ra ngây thơ , hơi tý dọa đưa đơn lên chính quyền, nhưng trước khi giải quyết vấn đề tranh chấp chính quyền họ còn tìm hiểu ngọn nguồn thế nào. Cán bộ phường xã mà làm việc ở địa phương tầm vài năm họ sẽ biết rõ miếng đất đó nguyên thủy ra sao , bán đi chia tách thế nào.....

Long1427

Xe đạp
Phía bên bác B ko muốn giải quyết tình cảm, chỉ muốn xây bo ngõ không cho bên A sử dụng. Vậy khả năng đất e không xây được là cao à các cụ :((
Sổ đỏ do bộ tài nguyên mt cấp và đóng giấu, em thắc mắc là phải lên đấy hay vẫn qua địa chính phường để giải quyết ạ?

muadem

Xe cút kít
Có GPXD rồi thì cụ nhớ làm cái thông báo khởi công gửi phường sở tại, trước khi xây cụ sang nhà hàng xóm xung quanh xin phép họ về việc xây dựng sẽ làm ảnh hưởng ít nhiều, thời gian khoảng (bao lâu đó). Việc còn lại cụ tìm đội thợ có chủ thầu cứng cứng tí là cứ thế mà diễn thôi.

Tomy Trọc

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
trên sổ thể hiện lối đi thì cứ xây thôi cụ. lão B dở thói bắt nạt cụ mới đến thôi.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Phía bên bác B ko muốn giải quyết tình cảm, chỉ muốn xây bo ngõ không cho bên A sử dụng. Vậy khả năng đất e không xây được là cao à các cụ :((
Sổ đỏ do bộ tài nguyên mt cấp và đóng giấu, em thắc mắc là phải lên đấy hay vẫn qua địa chính phường để giải quyết ạ?
Cái này thì e lên quận tìm hiểu thông tin , mất chút chi phí để có thông tin chính xác nhất . Sau khi biết rõ và đầy đủ rồi tìm phương án giải quyết . Có thể đến nhờ vp luật sư tư vấn là tốt nhất . Đất tách thửa kiểu này rất nhiều bất cập từ đời chủ tịt phường các khoá cũ .