Hỏi về ưu tiên ở ngã 4 !

Nguyenhoangha

Xe đạp
Chào các cụ , bữa giờ cãi nhau ỏm tỏi trên fb không phân thắng bại nên em đưa vô9 đây để các cụ trả lời giúp chứ ngoài kia trẻ trâu nhiều quá , hình này do một cụ đưa lên trên fb ở group otofun ạ .

[/URL][/IMG]

nampsh

Xe hơi
Theo em, ngã tư như thế này phải có đèn tín hiệu giao thông chứ, xe B làm sao được quay đầu chỗ này được chỉ có thể đi thẳng hay rẽ trái hoặc phải.

Nguyenhoangha

Xe đạp
Câu trả lời của em là xe B đi trước vì theo cách giải sa hình khi học thì nhất chớm nhì ưu tam quyền tứ hướng , nghĩa là :

1 - Nhất chớm : Là khi xe nào vào nơi giao nhau trước thì có quyền đi trước , ở đây không có xe nào nên loại bỏ đáp án này .
2 - Nhị ưu : Là xe nào thuộc diện ưu tiên được đi trước , trường hợp này ủa hai xe đều không nên cũng loại bỏ .
3 - Tam quyền : Là xe nào đang nằm trên đường ưu tiên được quyền đi trước , trường hợp này xe B rõ ràng đang nằm trên đường ưu tiên .
4 - Tứ hướng : Thứ tự các xe được đi ở nơi giao nhau khi đã loại bỏ 3 quyền trước như sau : Bên phải không vướng , đi thẳng , rẽ phải , rẽ trái , quay đầu .

Từ đó kết luận : Xe B được quyền đi trước do đang nằm trên đường ưu tiên còn xe A tuy rẽ phải nhưng lại bị xe B tước quyền ở phương án 3 rồi nên phải nhường . Cụ nào có cao kiến gì hơn xin chỉ giúp và xin nêu rõ phương án giải chứ ngoài fb nhiều cụ cứ vào phán bừa A hay B nhưng không nêu vì sao khiến em mù tịt ạ , thanks các cụ !

Nguyenhoangha

Xe đạp
Cụ Nampsh : Câu trả lời của cụ chưa hợp lý , ngã 4 không có đèn cũng là bình thường mà cụ , còn không có biển cấm quay đầu thì vẫn quay vô tư chứ . Thậm chí ở Vinh ngay ngã tư chợ Vinh có biển cấm quay đầu với xe khách và xe tải còn em 5 chỗ vẫn quay ngay trước mũi CA có sao đâu .

Nguyenhoangha

Xe đạp
Theo em các cụ cứ tưởng tượng mình đang ngồi trong xe lao từ ngõ ra mà bắt cụ kia trên Quốc Lộ phải dừng lại cho ta lao nghe có lý không ?

Phung Thuy

Xe buýt
Các cụ gửi câu hỏi cho anh ##$
Nhưng ở đây em chỉ thắc mắc sao không có đèn hoặc vòng tròn phải theo?

HSBC

Xe buýt
Cãi nhau về lý thuyết như thế này có mà cãi nhau cả năm. Giả sử thực tế là B được quyền đi trước, A đi sau, nhưng B thấy A rẽ theo kiểu không khoan nhượng thì B sẽ "cho mày đi trước". Luật chỉ để đem ra cãi nhau khi sự đã rồi, còn đi ở đường thì nhìn nhau mà đi cho an toàn cả hai. E chỉ nói trong phạm vi nước ta nhé.

mazad3

Xe buýt
ở nước ngoài là có dường chính đường phụ ở ngã ba hoặc ngã tư

vietran

Xe ba gác
Quá đơn giản mà sao cãi nhau nhều thế nhỉ, thế mới biết nhiều nhười ấm ớ về luật.
Có một nguyên tắc đơn giản, dễ nhớ, dễ thực hiện, đã dc quy định trong luật gt đó là:
Khi vào giao lộ ưu tiên nhường đường cho xe bên phải (đừng ưu tiên và trong ngõ ra đương nhiên k tính nhé vì quá rõ ràng roài)
Đơn giản thế thôi.
Áp dụng vào trường hợp trên B nhường A

Chỉnh sửa cuối:

Nguyenhoangha

Xe đạp
Cụ Phung Thuy : Ngã 4 không có một cái gì cả là chuyện bình thường chứ có gì lạ đâu cụ .

Cụ HSBC : Ở đây đang nói về luật chứ đã nói tới thực tế đâu cụ .

Cau hỏi chính vẫn là ai được quyền đi trong trường hợp đó kẻo các cụ lại lâm vào kiểu trả lời như ở ngoài facebook thì cãi nhau tới khuya chưa ngã ngũ :)

Nguyenhoangha

Xe đạp
Cụ Viettran : " đừng ưu tiên và trong ngõ ra đương nhiên k tính nhé vì quá rõ ràng roài " .
Trong ngõ ra không tính vậy tại sao B phải nhường A khi A đâm từ ngõ ra ? Cụ đừng dùng từ ấm ớ ở đây nó mất đi tính thân thiện , sở dĩ em vào đây lập thớt là để trao đổi học hỏi vì ngoài kia trẻ trâu vào chém vớ vẩn nhiều quá không hay !

Nguyenhoangha

Xe đạp
Riêng em không hề ấm ớ , viện dẫn các mục đã học rõ ràng , cụ nào viện dẫn được chính xác mới là thuyết phục còn nói chung chung vẫn không ổn !
Trang này của ông Tô Hà Châu, Phó Chánh Văn phòng Ủy ban An toàn giao thông Quốc gia chịu trách nhiệm nội dung có nói về bảy nguyên tắc giải sa hình trong đó nguyên tắc thứ 4 có viện dẫn :

"Tại những nơi giao nhau giữa một đường ưu tiên và một đường không ưu tiên hoặc giữa một đường chính và một đường phụ thì quyền ưu tiên dành cho xe chạy rên đường ưu tiên và trên đường chính bất kỳ từ hướng nào tới" .

http://antoangiaothong.gov.vn/lai-xe-an-toan/bay-nguyen-tac-xu-ly-sa-hinh-40394.html

Chỉnh sửa cuối:

yensuong

Xe điện
Hì hì, các cụ cãi nhau hăng quá :D, riêng em thì thấy chủ thớt phân tích rất đúng, cụ thể và có sức thuyết phục theo luật, không có gì bàn cãi. Còn trường hợp em lái xe B thì em sẽ nhường cho Cụ A đi trước vì họ sát lối rẽ rồi, đúng sai chưa biết nhưng cố vòng lại nó húc cho phát bên hông thì tèo :D

Chỉnh sửa cuối:

Nguyenhoangha

Xe đạp
Thì dĩ nhiên là vậy rồi , kể cả là xe ưu tiên như nguyên thủ đi nữa khi gặp vậy cũng dừng để giảm thiểu khả năng thiệt hại rồi mới tính xử nó tiếp chớ hổng lẽ đường được đi là tui cứ đi để...tông nhao :)

toannh

Xe hơi
A đi trước, B đi sau. Theo mình nhớ là A rẽ phải nên được quyền đi trước.

Monkeyxauxi

Xe hơi
Vod cho câu trả lời hay của cụ!
Câu trả lời của em là xe B đi trước vì theo cách giải sa hình khi học thì nhất chớm nhì ưu tam quyền tứ hướng , nghĩa là :

1 - Nhất chớm : Là khi xe nào vào nơi giao nhau trước thì có quyền đi trước , ở đây không có xe nào nên loại bỏ đáp án này .
2 - Nhị ưu : Là xe nào thuộc diện ưu tiên được đi trước , trường hợp này ủa hai xe đều không nên cũng loại bỏ .
3 - Tam quyền : Là xe nào đang nằm trên đường ưu tiên được quyền đi trước , trường hợp này xe B rõ ràng đang nằm trên đường ưu tiên .
4 - Tứ hướng : Thứ tự các xe được đi ở nơi giao nhau khi đã loại bỏ 3 quyền trước như sau : Bên phải không vướng , đi thẳng , rẽ phải , rẽ trái , quay đầu .

Từ đó kết luận : Xe B được quyền đi trước do đang nằm trên đường ưu tiên còn xe A tuy rẽ phải nhưng lại bị xe B tước quyền ở phương án 3 rồi nên phải nhường . Cụ nào có cao kiến gì hơn xin chỉ giúp và xin nêu rõ phương án giải chứ ngoài fb nhiều cụ cứ vào phán bừa A hay B nhưng không nêu vì sao khiến em mù tịt ạ , thanks các cụ !