[HĐCĐ] Hỏi về vui chơi Cát Bà

Bomva

Xe điện
Đặc sản Cát Bà là khác sạn như kẹc, chặt chém thì thôi rồi.

VietSonic

Xe tăng
Cuối tuần mùa hè năm nay cấm xe riêng được xuống phà Gót
Muốn đi xe riêng vào cuối tuần thì phải đi phà Tuần Châu ở Hạ Long nhé
Đi tối thứ 6 có gọi là cuối tuần ko cụ? Đi từ HN đến Tuần Châu thì xa hơn đi HP.
Em dự định tối thứ 6 đi từ HN sang CB, ở tạm ks nào đó rồi trưa t7 nhận phòng ở Flamingo. Nên nhờ các cụ chỉ giúp quán ăn hải sản uy tín, quán ăn sáng ngon và nơi thăm thú nhé.
Thanks

antidau

Tháo bánh
Đi tối thứ 6 có gọi là cuối tuần ko cụ? Đi từ HN đến Tuần Châu thì xa hơn đi HP.
Em dự định tối thứ 6 đi từ HN sang CB, ở tạm ks nào đó rồi trưa t7 nhận phòng ở Flamingo. Nên nhờ các cụ chỉ giúp quán ăn hải sản uy tín, quán ăn sáng ngon và nơi thăm thú nhé.
Thanks
Tối thứ 6 là cuối tuần rồi cụ ạ. Cụ cứ xác định là đến chân cao tốc Hải Phòng 10h tối mới hết tắc đường xuống phà ;))
Cả đảo đó chả có gì gọi là ăn uống uy tín đâu

Chỉnh sửa cuối:

Thik Phê Pha

Xe tải
Em vừa đi Cát Bà về, ý kiến của em là: chưa đi chưa biết Cát Bà, đi rồi mới biết ở nhà thích hơn!

Kiavan2013

Xe máy
Lâu lắm không quay lại Cát Bà. Mấy lần cả nhà định đi nhưng cứ nhìn ảnh ô tô rồng rắn xếp hàng là lại thôi.

NTamthu

Xe tải
Chào CCCM! Tình hình là giữa tháng 7 này chỗ em tổ chức đi Flamingo Cát Bà. Em cũng đi Cát Bà nhiều lần, nhưng giờ lại được giao cùng 1 cậu nữa cùng phòng là phụ trách mảng đi lại. Em nhờ CCCM tư vấn là đoàn em đi xe 45 chỗ (Đi sáng chủ nhật, về thứ 3) thì nên đi theo phương án nào ạ:
1. Đi Tân Vũ - Lạch Huyện, phà Gót - Cái Viềng, phương án này thấy nhiều người bảo sợ tắc đường ạ
2. Đi cáp treo sang, phương án này em sợ hơi vất vì đoàn có trẻ con
3. Đi phà Tuần Châu
Và CCCM cho em hỏi có nên để xe 45 chỗ lên đảo không ạ.
Em cảm ơn CCCM!

sakai_yo

Xe lăn
Đoàn em đã từng đi xe 45 chỗ đi CB, chúng em đi vào dịp 30/4 năm ngoái nhưng k phải chờ đợi 1 phút nào vì theo chiến thuật như này:
- Xuất phát từ HN sớm để đến bến Tuần Châu tầm 7h hơn gì đó, trước khi phà xuất phát 15p
- Đến bến thì người cứ sang trước, kệ cmn xe xếp hàng bao giờ sang thì sang.
- Sang bên Gia Luận bọn em đã thuê sẵn xe chở người về khách sạn

Đến hôm về:
- 9h tối hôm trước toàn bộ hành lý cơ bản cho hết lên xe, xe phi ra bến Gia Luận nằm xếp hàng để mai xe được lên chuyến phà đầu tiên
- Sáng hôm về thì cả đoàn ăn sáng xong lại thuê xe chở ra bến (căn giờ để ra đến nơi kịp chuyến phà)
Nói chung cái xe 45 chỗ sang CB cũng chẳng để làm gì cụ ạ, trên đảo đi đâu thì xe điện rồi. Em thấy không cần thiết đưa xe sang, trừ xe gia đình thì chịu.

Các cụ lưu ý việc xếp hàng đợi phà lâu chủ yếu là do xe phải đợi nhé, chứ người thì rất nhanh. Vậy nên đoàn em tốn thêm tí chi phí thuê xe đưa đón từ bến vào KS nhưng bù lại chẳng phải chờ đợi phút nào. Trưa hôm về thì chỉ 10h30 là về đến TC.
P/S Phà TC thì tần suất ít hơn phà Gót nhiều, thời gian di chuyển cũng lâu hơn. Bù lại là đi phà TC thì cụ không phải mua tour ngắm vịnh Lan Hạ nữa vì phà này nó đi xuyên qua vịnh rồi.

Chỉnh sửa cuối:

NguyenChum1219

Xe tăng
Theo em nên bố trí 2 cái ford transit ở bên cát bà, đi cáp treo sang, xe để lại bãi cáp treo. Mùa này đi phà mất toi nửa ngày mỗi lần mà mệt mỏi lắm.

NTamthu

Xe tải
Em cảm ơn CCCM tư vấn. Em đang tính phương án đi xe đến phà Gót, nếu k tắc đoàn mua vé cáp treo sang bên CB rồi thuê xe về ks, cử 01 ông nhanh nhẹn, khỏe mạnh ở lại bầu bạn cùng cụ tx, xe sang được lúc nào thì sang. Còn k tắc thì ngon rồi

lykai

Xe tăng
Em vừa đi Cát Bà về, cuối tuần nhưng không phải chờ đợi tàu phà tí nào.
Xuất phát từ HN tối Thứ 6, em đi Hải Phòng food tour chán chê, tối nghỉ ks Harbour cách bên phà Gót 1.4km, buổi sáng di chuyển từ ks ra bến phà mất 5p.
Ks Harbour mới, phòng ốc sạch sẽ ngon nghẻ.
Sáng Thứ 7 check out 5.15, có mặt bến phà lúc 5.30, chờ phà mất 15p. Xong.
Lúc về em đi bến Gia Luận- Tuần Châu, buổi chiều có 3 chuyến( 13.30- 15.00-16.00).
13h em có mặt ở bến Gia Luận, là xe đầu tiên lên phà luôn, thời gian di chuyển Gia Luận- Tuần Châu 70 phút.
Còn cụ nào đi xe thuê thì khỏi cần cho xe sang bên CB làm gì, Cát bà giờ có xe bus Thịnh Hưng chạy liên tục vào trung tâm, di chuyển trong CB thì xe điện phục vụ 24/7.
Option 2; Xe tới bến phà Gót thì hành khách cứ sang phà trước rồi đi xe bus về ks, kệ cmn lái xe sang tới lúc nào thì sang. Lượt về thì tầm 11.30 cho lái xe ra phà xếp hàng trước, hành khách ăn trưa, nghỉ ngơi cafe chán chê tầm 3h chiều lại xe bus ra bến phà là vừa kịp xe.

NTamthu

Xe tải
Em vừa đi Cát Bà về, cuối tuần nhưng không phải chờ đợi tàu phà tí nào.
Xuất phát từ HN tối Thứ 6, em đi Hải Phòng food tour chán chê, tối nghỉ ks Harbour cách bên phà Gót 1.4km, buổi sáng di chuyển từ ks ra bến phà mất 5p.
Ks Harbour mới, phòng ốc sạch sẽ ngon nghẻ.
Sáng Thứ 7 check out 5.15, có mặt bến phà lúc 5.30, chờ phà mất 15p. Xong.
Lúc về em đi bến Gia Luận- Tuần Châu, buổi chiều có 3 chuyến( 13.30- 15.00-16.00).
13h em có mặt ở bến Gia Luận, là xe đầu tiên lên phà luôn, thời gian di chuyển Gia Luận- Tuần Châu 70 phút.
Còn cụ nào đi xe thuê thì khỏi cần cho xe sang bên CB làm gì, Cát bà giờ có xe bus Thịnh Hưng chạy liên tục vào trung tâm, di chuyển trong CB thì xe điện phục vụ 24/7.
Option 2; Xe tới bến phà Gót thì hành khách cứ sang phà trước rồi đi xe bus về ks, kệ cmn lái xe sang tới lúc nào thì sang. Lượt về thì tầm 11.30 cho lái xe ra phà xếp hàng trước, hành khách ăn trưa, nghỉ ngơi cafe chán chê tầm 3h chiều lại xe bus ra bến phà là vừa kịp xe.
Em đi sáng chủ nhật 16/7/2023, về thứ 3, không biết liệu có bị tắc phà không. Đội em tính phương án như cụ, nhưng đi muộn, tầm giữa sáng đến bến phà, người sang trước, còn xe thì bao giờ sang thì sang. Nếu k bị tắc phà thì tốt, em k biết đi sáng chủ nhật thì có đông không?

lykai

Xe tăng
Em đi sáng chủ nhật 16/7/2023, về thứ 3, không biết liệu có bị tắc phà không. Đội em tính phương án như cụ, nhưng đi muộn, tầm giữa sáng đến bến phà, người sang trước, còn xe thì bao giờ sang thì sang. Nếu k bị tắc phà thì tốt, em k biết đi sáng chủ nhật thì có đông không?
Sáng CN chắc không đông nhưng cuối tuần Phà cấm ô tô sang từ 9h sáng đến 13h chiều. Nên cụ cân nhắc đi sớm.
Lượt về Thứ 3 thì thoải mái không tắc.

NTamthu

Xe tải
Sáng CN chắc không đông nhưng cuối tuần Phà cấm ô tô sang từ 9h sáng đến 13h chiều. Nên cụ cân nhắc đi sớm.
Lượt về Thứ 3 thì thoải mái không tắc.
Vậy ạ cụ, em xem thông tin thì thấy ghi cấm xe con, xe tải. Không biết xe 45 chỗ thì có cấm k hay cấm tất trong khung giờ này?

NTamthu

Xe tải
Sáng Chủ nhật xe 45 chỗ có được qua phà Gót không CCCM, trong tháng 7/2023 ạ

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Cụ đi lối phà Tuần Châu đi ạ, lối Hải Phòng tắc dài luôn

crazyman.eps

Xe tải
Em định đi Cát Bà thứ 5-7 tuần sau, xin kinh nghiệm các cụ mợ qua phà thế nào.

em đọc bài báo này thấy nản (https://vnexpress.net/ben-pha-qua-dao-cat-ba-qua-tai-4626446.html).Thấy nói đi phà Gia Luận (Tuần Châu) sẽ đỡ tắc hơn phải ko ợ?
tốt nhất ko nên đi phà qua cho khỏe người cụ ạ. Còn nếu vẫn muốn đi phà thì cụ phải chịu khó đi thật sớm. Tầm 5h sáng thì có mặt tại bến thì mới đỡ vất vả.

Cụ đi xe riêng chịu khó chạy xa hơn một chút, xuống phà Tuần Châu, ít xe, không phải chờ lâu, phà chạy từ Tuần Châu ra Cát Bà qua Vịnh Lan Hạ cũng đẹp lắm đấy cụ

1m68

Xe tải
Các cụ cho em hỏi đi tắm ở các bãi tắm ở cát bà đi ô tô riêng đi thì có chỗ để xe k ạ? Hay phải đi xe điện đến bãi tắm ạ?
em cảm ơn ạ