Hỏi về vượt phải khi chạy trên đường có nhiều làn đường cho ô tô

ltrphuc

Xe tăng
Trích điều 5 - Nghị định Số: 171/2013/NĐ-CP ngày 13 tháng 11 năm 2013 của CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.
E quên mất Cụ xem lại nghị đinh 171/2013....có đoạn :
+ Vượt trong các trường hợp cấm vượt; không có báo hiệu trước khi vượt; vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép, trừ trường hợp tại đoạn đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường mà xe chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe đang chạy trên làn đường bên trái;
Em xin cảm ơn các cụ đã ghé qua và chỉ bảo tận tình. Chốt lại vẫn đề này có quy định rõ trong nghị định 171 như cụ tuongca và dụ DreamII1997 đã nếu. Mình cứ xi nhan sang làn bên phải (sau khi đã vào làn phải tắt xi nhan cho chắc) và sau đó chạy đúng tốc độ quy định của làn này. Sau khi đã vượt qua xe đang chạy ở làn trái thì xi nhanh về lại làn trái và chạy như bình thường :)

r0ssoneri

Xe hơi
+ Vượt trong các trường hợp cấm vượt; không có báo hiệu trước khi vượt; vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép, trừ trường hợp tại đoạn đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường mà xe chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe đang chạy trên làn đường bên trái;
Vượt phải như thế là đúng 100% nếu xe đi làn bên trái bắt đầu vào đường cao tốc đi bên trái và xe đi làn bên phải từ khi bắt đầu vào đường cao tốc (ý em là ko có xe nào chuyển làn)
Còn trường hợp cụ chủ thì chuyển làn tự do như vậy có phạm luật ko. Được chuyển làn ở mọi nơi hay chỉ đc chuyển làn ở những nơi cho phép

202

Xe container
đúng là rất bực mình với thể loại đi chậm mà chường mặt không nhường đường cho xe đi sau cụ ạ :( nhiều lần em còi đến cháy cả còi mà hình như ông lái trước bị điếc. Vấn đề ở đây chuyển làn và đi thế nào cho đúng hở cụ. Em đi đúng tốc độ tối đa của làn bên phải là 80km/h là thừa vượt xe đang chạy ở làn 100km/h. Tuy nhiên rất nhiều trường hợp vẫn nói là mình vượt phải. Cãi thì mất thời gian mà có trường hợp vẫn lập biên bản vì theo Điều 14 luật GTĐB: "Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải : Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái; Khi xe điện đang chạy giữa đường; Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được."
Vượt phải là thế nào? Cụ chuyển làn khác nếu không quy định làn theo xe thì đi bt. Vượt phải khi trong cùng 1 làn cụ vượt bên phải xe thì mới bị lỗi. Bọn xxx toàn bắt láo, làn đường bé thế vượt phải sao được.

Benlar

Xe hơi
b-)Trường hợp này các cụ thực hiện như sau thì xxx không bắt được (mình đã hỏi người quen trong ngành)
Trước hết phải xi nhan phải để chuyển làn và đừng vượt ngay. Sau đó chạy trên làn mới không quá tốc độ tối đa và đèn xi nhan tắt. Tiếp tục xinhan trái để về làn ( tất nhiên là phải vượt qua xe kia rồi)
Tâm lý các cụ khi phóng nhanh là đá sang phải sau đó tạt sang trái nên đèn xi nhan đánh liên tục nên bị dính

maivanrau

Xe tăng
em xin hóng tý lúc em học lái xe song chưa mua được xe , ngồi trên xe bus trên đoạn đường bắc thăng long em thấy một xe con nháy đèn, còi gần như dúi vào xe con khác chạy trước ở làn phải ngoài cùng , trong khi biển đề làn giữa là xe khách và xe con, vậy nhiều xe con khác đã xi nhan chuyển làn và đi bình thường vậy mà hai bác kia xe đều hịn mà may không quại vào nhau. em có hỏi bác tài xe bus thì bác nói học ở nhà trường thì chỉ là một phần thôi, còn học trên đường mới cụ thể từng tình huống từng cung đường . giờ em chạy xe riêng em thường không thích chạy nhanh xe nào nháy đèn thì em xi nhan chuyển làn mời bác đi trước . có hôm em đang trên cầu vượt có bác định vượt nhưng em không nhường em thò tay ra chỉ xuống cầu khi hết cầu em mới né thế thôi ạ đi nhanh hay chậm là quyền mỗi người

watasi

Xe tải
Em bị như này:
- Đi trên đường 5 (có 3 làn: làn trong cho xe con, làn tiếp cho xe tải và làn ngoài cùng cho xe máy). Em đi đúng tốc độ nhưng mấy đồng chí đi sau thì cứ muốn vượt (nghĩa là phải đi quá tốc độ mới vượt được) nên em đành xi nhan sang phải cho các đồng chí ấy vượt lên, nhưng ngay sau đó khoảng 7, 8 xe cũng nối đuôi vượt theo và em chưa thể cho xe vào làn trái được (lúc này em đã tắt xi nhan phải nhưng chưa bật xi nhan trái vì em thấy chưa vào lề trái ngay được) Và ko may cho em là cách đó 30m xxx nhìn thấy (em bị khuất tầm nhìn do xe tải đi trước nên không thấy xxx mà k hiểu sao xxx thấy em nhanh thế). XXX vẫy vào cho biết em đi sai làn, thế là mất toi mấy lít mặc dù đã giải thích lằng nhằng, xin xỏ các kiểu mà không được.
- Không biết như thế em có đáng bị phạt không???
- Thế là lần sau em cứ đi đúng tốc độ, k nhường các xe sau nữa, mấy đồng chí đi sau k xin đc đường và đành vượt phải và nhìn em với đôi mắt hình viên đạn mặc dù các đồng chí ấy sai vì đi quá tốc độ. Đúng là ra đường chấp hành đúng luật cũng khó các cụ ạ.

ltrphuc

Xe tăng
Em bị như này:
- Đi trên đường 5 (có 3 làn: làn trong cho xe con, làn tiếp cho xe tải và làn ngoài cùng cho xe máy). Em đi đúng tốc độ nhưng mấy đồng chí đi sau thì cứ muốn vượt (nghĩa là phải đi quá tốc độ mới vượt được) nên em đành xi nhan sang phải cho các đồng chí ấy vượt lên, nhưng ngay sau đó khoảng 7, 8 xe cũng nối đuôi vượt theo và em chưa thể cho xe vào làn trái được (lúc này em đã tắt xi nhan phải nhưng chưa bật xi nhan trái vì em thấy chưa vào lề trái ngay được) Và ko may cho em là cách đó 30m xxx nhìn thấy (em bị khuất tầm nhìn do xe tải đi trước nên không thấy xxx mà k hiểu sao xxx thấy em nhanh thế). XXX vẫy vào cho biết em đi sai làn, thế là mất toi mấy lít mặc dù đã giải thích lằng nhằng, xin xỏ các kiểu mà không được.
- Thế là lần sau em cứ đi đúng tốc độ, k nhường các xe sau nữa, mấy đồng chí đi sau k xin đc đường và đành vượt phải và nhìn em với đôi mắt hình viên đạn mặc dù các đồng chí ấy sai vì đi quá tốc độ. Đúng là ra đường chấp hành đúng luật cũng khó các cụ ạ.
trường hợp của cụ là có quy định làn xe nào dành cho xe loại nào. nhưng bây giờ rất nhiều cao tốc không có quy định này nữa cụ ạ, mà chỉ quy định về tốc độ tối đa khi đi trên làn xe đó thôi. và khi cụ đi tốc độ tối đa rồi thì nếu em đi sau em cũng không bao giờ xin vượt. trường hợp của em thì cái xe đi trước nó đi quá chậm ạ (60 trog khi tốc độ tối đa 100)

Matizcoi

Xe cút kít
Em bị như này:
Bác đáng bị phạt vì làn xe tải nhưng ko cấm xe con (xe du lịch), bác ko cãi được nên chấp nhận mất siền là đúng òi.

zin xe min

Xe đạp
còn 1 vấn đề này nữa( e học nỏm) nếu mà có biển phân làn phuong tiện nhưng qua ngã 3, ngã 4 thi biển bao hết hiệu lực.tức là vượt phải bình thường

Chaukga

Xe container
Các lão vẫn còn quên 1 điều khi chuyển làn (em không nói là vượt đâu nhá): phải đảm bảo cự ly an toàn mới được chuyển vào làn trong, rồi tăng tốc (không quá tốc độ cho phép của làn đó) ... chả thằng nào bắt được lỗi mình.
Gí sát mít thằng chậm đằng trước rồi lắc vào vẫn bị xxx làm xiền mà k cãi được.

luongdung2810

Xe máy
e hỏi mấy vấn đề lại các cụ giải thích hộ e cho rõ nhé làn trái 60-100. phải max80
1: xe nó chạy 60 (60-100) >xe mình cũng chạy 60, giờ xi nhan phải rồi sang làn phải(80) sang đến làn phải. tắt xinhan rồi chạy thẳng là đúng luật? và nếu lại xi nhan sang trái luôn thì là bị phạt ? ít ra phải chạy 1 đoạn dài rồi xinhan trái chuyển làn mới đúng?
có 1 cụ nói ở trên e ko hiểu lắm. là xinhan xong tắt rồi vượt hay là sang hoàn toàn đến làn phải mới tắt xinhan? ( sang đến làn phải xe mình tắt xi nhan xong mới chạy vượt xe bên trái đúng ko? còn nếu vừa sang làn vừa tăng tốc vượt luôn chưa tắt xi nhan là sai ah? )
2: xe nó chạy 80 (60-100) mình muốn vượt nó ko cho thì cứ âm thầm theo đuôi ah?
3: đường phân 3 làn vạch đứt thì mới xi nhan vượt phải đúng ko ?
4: nếu chỉ 1 làn đường duy nhất đủ cho 2 xe chạy song song (giới hạn 60) mà nó chạy 40km/h sát bên trái thì mình vượt ntn? có cần xinhan phải rồi lên ko hay cứ lảng dần ra bên phải rồi vượt các cụ nhỉ ? :D

mập mờ quá. thành ra e ghê đi xe ra khỏi lũy tre làng :D (hiện tại vẫn 2b các cụ ạ :(( )

Chỉnh sửa cuối:

Minh Buồm

Xe hơi
b-)Trường hợp này các cụ thực hiện như sau thì xxx không bắt được (mình đã hỏi người quen trong ngành)
Trước hết phải xi nhan phải để chuyển làn và đừng vượt ngay. Sau đó chạy trên làn mới không quá tốc độ tối đa và đèn xi nhan tắt. Tiếp tục xinhan trái để về làn ( tất nhiên là phải vượt qua xe kia rồi)
Tâm lý các cụ khi phóng nhanh là đá sang phải sau đó tạt sang trái nên đèn xi nhan đánh liên tục nên bị dính
Chuẩn, mời cụ 1 ly. Đánh qua đánh lại dính đòn ngay. Các cụ cứ từ từ chuyển sang rồi chuyển về đúng luật.

Pipope

Xe đạp
Em đọc tới đọc lui đoạn đánh dấu mà không hiểu, làn bên trái cho phép đi với tốc độ nhỏ hơn làn bên phải = xe chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe chạy trên làn đường bên trái; vô lý quá phải không các cụ. Hay là quy định này theo hướng xxx nhìn chứ không phải theo hướng xe chạy...

Chỉnh sửa cuối:

ltrphuc

Xe tăng
e hỏi mấy vấn đề lại các cụ giải thích hộ e cho rõ nhé làn trái 60-100. phải max80
1: xe nó chạy 60 (60-100) >xe mình cũng chạy 60, giờ xi nhan phải rồi sang làn phải(80) sang đến làn phải. tắt xinhan rồi chạy thẳng là đúng luật? và nếu lại xi nhan sang trái luôn thì là bị phạt ? ít ra phải chạy 1 đoạn dài rồi xinhan trái chuyển làn mới đúng?
có 1 cụ nói ở trên e ko hiểu lắm. là xinhan xong tắt rồi vượt hay là sang hoàn toàn đến làn phải mới tắt xinhan? ( sang đến làn phải xe mình tắt xi nhan xong mới chạy vượt xe bên trái đúng ko? còn nếu vừa sang làn vừa tăng tốc vượt luôn chưa tắt xi nhan là sai ah? )
2: xe nó chạy 80 (60-100) mình muốn vượt nó ko cho thì cứ âm thầm theo đuôi ah?
3: đường phân 3 làn vạch đứt thì mới xi nhan vượt phải đúng ko ?
4: nếu chỉ 1 làn đường duy nhất đủ cho 2 xe chạy song song (giới hạn 60) mà nó chạy 40km/h sát bên trái thì mình vượt ntn? có cần xinhan phải rồi lên ko hay cứ lảng dần ra bên phải rồi vượt các cụ nhỉ ? :D

mập mờ quá. thành ra e ghê đi xe ra khỏi lũy tre làng :D (hiện tại vẫn 2b các cụ ạ :(( )
1. Giữ khoảng cách an toàn, xi nhan phải sang bên làn phải. Sau đó tắt xi nhan và chạy 80km/h đúng tốc độ quy định của làn phải. Sau khi vượt hoàn toàn xe chạy 60 ở làn trái (cụ cứ vượt 1 đoạn dài chút chứ đừng tạt đầu người ta, vừa nguy hiểm vừa dễ bị xxx vin cớ vượt) thì xi nhanh trái về làn trái bình thường.
2. Xe chạy 80 ở làn trái thì đúng là khó vượt vì nếu cụ chạy hơn 80 ở làn phải thì dễ bị phạt vì vượt tốc độ max lắm, cố xi nhanh còi nháy đèn để xe kia nhường đường thôi.
3. đường 2 làn vạch đứt mà cả 2 làn đều cho phép ô tô vào thì đã có thể vượt như em nói ở trên rồi
4. Nếu đường chỉ có 1 làn thì không được vượt phải dù có xi nhan phải. Đường có 1 làn cụ chỉ được vượt trái thôi. Nhưng thực tế nhiều đường 1 làn nhưng rộng mà xe kia cố tình không nhường đường thì vẫn phải cố vượt, cụ lưu ý nếu bắt buộc phải vượt như thế thì nên vượt xe kia 1 đoạn xa hãy đánh lái về bên trái để khi xxx có gọi lại còn có tí lý do để cãi.

Altis4433

Xe hơi
Cụ cứ xi nhan chuyển làn rồi vượt bình thường nhưng không được vượt quá tốc độ cho phép trên làn đó. Nếu xxx nào bắt cụ thì yêu cầu họ cho xem hình ảnh và dẫn chứng. và cụ cứ nói là cụ không vượt quá tốc độ cho phép trên làn đấy.

Altis4433

Xe hơi
em cũng bị xxx Hải Dương hỏi mấy lần trên đường 5 rồi và không làm gì được em rồi mà cụ

ngvbang

Xe buýt
Mình cứ xác định là chuyển làn để đi khác làn thì không làm sao cả.

dzung1603

Xe hơi
Cứ đúng làn, đúng tốc độ thôi ạ

Chỉnh sửa cuối:

Creater

Xe hơi
có qui điinh rồi thank cụ tuongca nhé