Hỏi về xe Cruze 2011 nhập quá ăn xăng

cau2germany

Xe hơi
Chào các cụ,

Em mua lại 1 em Cruze nhập đời 2011 (1.6 LTZ), khi mua xe mới chạy được 1 vạn 4. Chủ cũ đi cực giữ, em cảm thấy như mới.

Xe em rất ít đi, hiện trạng chung thì ngon lành, chỉ có 1 lỗi duy nhất là thi thoảng phanh chân bị kẹt làm đèn hậu không tắt. Em đã bị 1 lần khốn khổ vì đèn hậu kẹt cả ngày làm hết ắc quy khởi động. Em đã mang ra Chevrolet Thăng Long check nhưng khổ nỗi thi thoảng nó mới bị nên họ cũng chả check được :(.

Chuyện không có gì đáng nói nếu xe của em ăn xăng như các cụ report. Em thấy xe em ăn xăng kinh khủng, em đo thì thấy thông tin như sau:

1. Average speed: 21km/h
2. Độ ăn xăng: 5.6km/l

Theo thông tin trên thì xe em ăn tới 17.8 lít / 100km 8-}. Thực sự là em thấy xăng xụt một cách đau lòng.

Còn 1 điểm nữa là khi đánh hết lái thì xe kêu kẹt kẹt rất rõ.

Các cụ có thể chuẩn đoán giúp em nguyên nhân ăn xăng và hướng khắc phục không?

Cảm ơn các cụ trước

Ravine

Xe máy
Em hỏi chút, cụ mua xe lâu chưa ? Xe mới 1.4 vạn thì mới lắm. Nếu mới cụ nên tham gia Cruze Club trên FB, vào đó sẽ có rất nhiều cụ chăm sóc cụ và chỉ cho cụ các gara uy tín để cụ khắc phục, lỗi kẹt phanh kia không phải chuyện cứ kệ để thế được đâu, xe cụ đánh hết lại mà kêu kẹt kẹt cũng phải đi kiểm tra rồi, trợ lực dầu như xe cụ thì thường đánh hết lái chỉ nghe tiếng re re nhẹ thôi...
Về xăng thì em có ít lời thế này:
1. Cụ để chạy đến khi hiện đèn vàng báo đổ xăng, cụ đổ vào rồi reset đồng hồ km/ và trip chạy xem được bao nhiêu km thì bắt đầu hiện đèn vàng, vd đổ 600k đồng đi được vd 250km...reset cả avg.speed luôn.
2. Trường hợp tốn đến như trên thì cụ phải xem cho xe vào gara, vệ sinh lọc gió, vệ sinh bướm ga, vệ sinh kim phun xăng... Đồng thời kiểm tra bugi, tháo ra xem có mùi xăng không, có mùi xăng là đốt chưa hết - thay nốt bugi ! Nếu vệ sinh xong vẫn tốn tiếp thì chắc cụ phải xem cảm biến oxy và bắt đầu đến đoạn tốn nhiều tiền :P

Thôi, trước mắt cụ cứ đổ xăng rồi reset lại xem, đi Cruze kinh nghiệm là cực tốn xăng đường kẹt xe nên đi phải có mẹo :D Đi đường phố đèn đỏ kẹt xe, ngồi máy lạnh thì phải 11-12l/100km đấy, đi độ 10km thấy kim xăng tụt luôn chứ không phải đùa đâu :D

lacetycdx

Đi bộ
cruze thông báo là 17,8km/l đấy cụ chủ ạ, như vậy xe của cụ cũng chỉ 5,6l/km, cụ có khi đọc lộn.

cau2germany

Xe hơi
Cảm ơn các cụ,

Xe em hôm trước mang lên hãng thì thấy hãng bảo có hiện tượng ngấm dầu xuống gầm (ít, không nhỏ thành giọt). Em cũng chưa có time để đi check lại.

Em sẽ mang check lại, check lại các bộ phận có khả năng hao xăng như suggest của cụ Ravine.

Còn đèn nó báo là km/l, em nghĩ là em không đọc nhầm đâu. 5.6l/km thì ác liệt quá cụ ạ :D.

cau2germany

Xe hơi
Xe em mua năm ngoài, tới năm nay thì em đi thành 2.5 vạn rồi ạ.

Tầm 10-12 lít / km thì khi em đi đường dài thấy báo tầm đó. Nếu trong TP mà 10-12 lít em cũng không có ý kiến gì :(.