[Funland] Hỏi về XN tầm soát ung thư

cairong_2011

Xe container
Hôm trước em có anh bạn nói đi XN tầm soát ung thư, đâu có 4-5 chỉ tiêu gì đó. Chưa kịp hỏi kỹ cụ thể nên đem lên đây hỏi các cụ xem chi tiết nó là XN như thế nào ? Chi phí ? Ở đâu làm là chuẩn ? Bao lâu thì XN lại ?

Trungan151

Xe đạp
Hôm trước em có anh bạn nói đi XN tầm soát ung thư, đâu có 4-5 chỉ tiêu gì đó. Chưa kịp hỏi kỹ cụ thể nên đem lên đây hỏi các cụ xem chi tiết nó là XN như thế nào ? Chi phí ? Ở đâu làm là chuẩn ? Bao lâu thì XN lại ?
Ung thư có nhiều loại ung thư tùy loại cơ quan nữa bác ạ
4-5 chỉ tiêu thì chắc 1 2 loại nào đó thôi bác ạ
Ví như ung thư phổi thì thường làm cái XQ phổi là rẻ mà hiệu quả, mất trăm nghìn thôi bác. Hoặc thậm chí như ung thư vú cách hiệu quả nhất thì là tự khám theo hướng dẫn, sau đó mới là đi khám và làm XN
Bây giờ hiện đại hơn, ngta có thể làm các xét nghiệm về gen, mỗi loại cơ quan có 1 loại gen khác nhau. H ở bv Vinmec làm khá nhiều một bộ mấy chục triệu( nhưng ko phải loại Ung thư nào cũng có). Còn sang nước ngoài thì là mấy trăm triệu bác ơi:v

Chỉnh sửa cuối:

Attoney

Xe tải
Để tầm soát ung thư thì phải đi khám bác sỹ có chuyên môn cao, tùy từng độ tuổi, công việc mà làm các xét nghiệm khác nhau, bác sỹ nghi ngờ cái gì thì cho xét nghiệm cái đó. Có nhiều loại xét nghiệm gây lãng phí và không cần thiết.

phamquangtrung

[Tịch thu bằng lái]
quang trọng phải nơi trình độ cao cụ nhé.

thoigian12

Xe máy
là xét nghiệm để phát hiện nguy cơ ung thư sớm cụ ạ. E thì chưa làm cái này nhưng bà chị em làm hết mười mấy triệu

Grandsoul

Xe đạp
Ung thư có nhiều loại ung thư tùy loại cơ quan nữa bác ạ
4-5 chỉ tiêu thì chắc 1 2 loại nào đó thôi bác ạ
Ví như ung thư phổi thì thường làm cái XQ phổi là rẻ mà hiệu quả, mất trăm nghìn thôi bác. Hoặc thậm chí như ung thư vú cách hiệu quả nhất thì là tự khám theo hướng dẫn, sau đó mới là đi khám và làm XN
Bây giờ hiện đại hơn, ngta có thể làm các xét nghiệm về gen, mỗi loại cơ quan có 1 loại gen khác nhau. H ở bv Vinmec làm khá nhiều một bộ mấy chục triệu( nhưng ko phải loại Ung thư nào cũng có). Còn sang nước ngoài thì là mấy trăm triệu bác ơi:v
Cái xét nghiệm Gen thì có nhiều trường hợp:
1. xét nghiệm đột biến gen đối với bệnh nhân đang mắc ung thư, cái này để xác định dùng thuốc đích hay thuốc ức chế điểm kiểm soát. (cụ chủ ko nằm trong th này)
2. xét nghiệm gen đột biến tầm soát ung thư : biện pháp này chỉ đánh giá nguy cơ mắc ung thư và xếp hạng bạn nằm trong nhóm nguy cơ cao hay thấp (kết quả có sai lệch vì nó chỉ đánh giá tỷ lệ % nguy cơ) chứ không định danh được ung thư. Cụ nên cân nhắc nếu như điều kiện kinh tế eo hẹp, còn nếu kinh tế cứng thì cụ cứ xõa đi :))

Grandsoul

Xe đạp
Tầm soát ung thư là làm các xét nghiệm để đánh giá nguy cơ mắc ung thư, hoặc phát hiện ung thư sớm từ gian đoạn chưa có biểu hiện. Các bệnh viện giờ có nhiều gói ví dụ gói tầm soát theo bệnh ( ung thư tuyến giáp, ung thư đại tràng...) hoặc các gói đặc biệt cho nam giới, nữ giới (sẽ tầm soát các bộ phận đặc thù :D). Vấn đề là ta ko thể biết ta có nguy cơ dễ mắc ung thư gì để tầm soát nó. Vậy nên cần thiết đi khám sức khỏe định kỳ và trông đợi vào số phận.
Cụ có thể tham khảo 1 số hạng mục :
- xét nghiệm máu:
#có bộ chỉ số ung thư (CEA, AFP, CA 19-9, SCC, PSA, CA 125, Seminoprotein)
#Microarray: định danh 4 loại ung thư (ung thư đường mật CEA, CA 19-9; ung thư dạ dày CEA, CA 19-9; ung thư tụy CA-125, CA 19-9, ung thư đại tràng CEA, CA 19-9)
- Xét nghiệm gen: đánh giá xếp hạng nguy cơ ung thư
- Chụp MRI: chụp cộng hưởng từ ko có bức xạ như chụp PET-CT
Ngoài ra còn nhiều hạng mục chỉ số khác tùy từng bệnh viện.

ngoc F430

Xe buýt
Em thấy tầm soát ung thư thực sự ko có ý nghĩa gì nhiều nếu có dính thì phát hiện sớm hay muộn thì cũng xác định.

cairong_2011

Xe container
Em cũng đã đi thử do được free. Nói chung cũng chỉ là XN máu một số chỉ tiêu liên quan đến các loại ung thư. Mang yếu tố tinh thần là chính. Tuy nhiên được free thì cũng tốt.

Hafeleshop

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
bravat-vietnam.com
có điều kiện thì nên đi tầm soất ung thư bác ạ

Hữu Ước

Xe tải
em muốn xét nhiệm tần soát tuyến giáp thì làm ở đâu nhỉ, với ko biết chi phí thế nào.
dạo này thấy thi thoảng bị đau mà lại có hạch nổi lên ở 2 bên. chạm tay vào thấy đau mấy ngày liền xong lại thôi

Grandsoul

Xe đạp
em muốn xét nhiệm tần soát tuyến giáp thì làm ở đâu nhỉ, với ko biết chi phí thế nào.
dạo này thấy thi thoảng bị đau mà lại có hạch nổi lên ở 2 bên. chạm tay vào thấy đau mấy ngày liền xong lại thôi
cụ cứ viện k, 108, bạch mai mà khám