[Funland] Hôm nay, 28-08-2023, Miền Bắc đón không khí lạnh đầu mùa!

Hoàng Trang

Xe ngựa
MIỀN BẮC
Mùa xuân: đầu xuân vẫn giá rét và có mưa nhỏ, chỉ đẹp với hoa lá chứ với người thì cũng khó chịu vì ẩm ướt lép nhép.
Mùa hè: đúng là cái nồi bánh bao hấp, nóng và ẩm, gió thì quẩn quanh, mốc nấm nhiều... thì bệnh tật cũng lắm.
Mùa thu: thời tiết mát, hơi khô se se, cuối thu có heo may chớm lạnh... thi sỹ mộng mơ thả thơ trên lá vàng, nửa cuối mùa thu là sự bù đắp của thiên nhiên cho Miền Bắc.
Mùa đông: lạnh ẩm rất khó chịu, cuối năm lại nồm nữa... cái mùa nồm này không ai chịu nổi, nhất là những nhà thấp tầng, nền nhà lúc nào cũng lõng bõng, bẩn, muỗi, côn trùng, bệnh tật, người có bệnh thấp khớp đau xương như em thì đúng là bị tra tấn, nếu không vì công việc kiếm sống thì mùa này là em trốn đi miền Nam ngay.
Sau này nghỉ hưu, kệ mọi thứ em sẽ Nam tiến tránh thời tiết miền Bắc, nếu khi nào hoài niệm nhớ quá thì về mấy ngày rồi lại đi thôi.
Dù khắc nghiệt như thế nhưng mà em lại rất thích sự đa dạng trang phục khi sống ở miền Bắc, đặc biệt là đồ mùa đông. Chứ mặc đồ hè quanh năm suốt tháng chán chết. Có lần em thấy ảnh mấy bạn miền Nam bấm bụng mặc áo trench coat, đi boot chụp trên 1 con đường Sài Gòn mà em thấy tội quá, vì chắc chắn phải hi sinh vì nghệ thuật rất cao.

thientudolong

Xe container
Thấy nhiều Người cứ kêu Thời Tiết Miền Bắc Mình khắc nghiệt ,chứ e thấy Bình Thường, e chỉ sợ nhất 3 tháng hè ,còn lại thấy Ok mà
hè nóng, thu khô hanh, đông lạnh buốt xuân nồm ẩm :D
tài sản, nhà cửa...ở miền bắc vì thế cũng nhanh hỏng, xuống cấp hơn trong nam khá nhiều

athanh66

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
chaogangviet.vn
hè nóng, thu khô hanh, đông lạnh buốt xuân nồm ẩm :D
tài sản, nhà cửa...ở miền bắc vì thế cũng nhanh hỏng, xuống cấp hơn trong nam khá nhiều
ai bị hen xuyễn, xoang thì mùa đông là khó chịu lắm

Khanhnho

Xe buýt
Thấy nhiều Người cứ kêu Thời Tiết Miền Bắc Mình khắc nghiệt ,chứ e thấy Bình Thường, e chỉ sợ nhất 3 tháng hè ,còn lại thấy Ok mà
Chắc cụ còn trẻ hoặc sk tốt. Ngày xưa em cũng yêu thời tiết HN lắm, mỗi đợt giao mùa là bao cảm xúc. Giờ già yếu, trái gió trở trời là vỡ mồm, khắc nghiệt vãi l luôn.

Maz6666

Xe buýt
HN nói riêng và Miền Bắc đẹp nhất mùa Thu, thời tiết này em cũng thấy khỏe và sảng khoái hơn, chiều qua hứng chí đạp xe 1 vòng hồ Tây

• Vodka
Reactions: rfs

nguoibatdau

Xe tăng
Chắc cụ còn trẻ hoặc sk tốt. Ngày xưa em cũng yêu thời tiết HN lắm, mỗi đợt giao mùa là bao cảm xúc. Giờ già yếu, trái gió trở trời là vỡ mồm, khắc nghiệt vãi l luôn.
Chuẩn cụ, nhất là ai bị viêm mũi dị ứng hoặc viêm xoang.

nanghaiphuong

Xe tải
Thu chuyển trời bọn trẻ con lại hay ốm

thu này chỉ hợp thanh niên yêu nhau thôi

Hoàng Trang

Xe ngựa
Hoặc sưởi nhờ tay bằng cách luồn vào túi áo hoodie của các bạn nữ cũng gất iêu ;))
Ôm từ phía sau cũng rất chi là phiu linh, nhưng các bác miền Nam muốn ôm ấp cả ngày chắc phải vào điều hòa 🤣

beSuSu

Xe điện
tiết trời thu, hay gió mùa về phải nói là 1 trong những thứ tuyệt vời nhất.
Mùa đông lạnh đẹp nhất những hôm gió mùa về (sau cơn mưa)

pooka

Xe container
Em thì lại chỉ thích mùa hè vì nó khô ráo. Ghét nhất mấy mùa có nồm ẩm. May mà mấy năm nay mùa thu không mưa dầm ướt lép nhép như thời xưa, đường xá cũng làm đến tận ngõ xóm rải nhựa và bê tông nên đỡ hơn.

pooka

Xe container
Thời nghèo đói thì mùa đông mới kinh khủng. Giờ nhà kín, oto, áo chống lạnh nhiều nên mùa đông nhẹ nhàng. Dân chỉ sợ mùa hè.
Rét hay nóng cũng không sợ. Chỉ sợ thời tiết nồm ẩm hoặc mất điện thôi.

NguyenChum1219

Xe tăng
Hà Nội, nơi mùa thu bắt đầu.
Chờ mãi cũng đến ngày này nhỉ.

haiyen1012

Xe điện
Em chỉ khiếp mùa nóng HN vì nó khắc nghiệt quá còn mùa nồm thì em chả ngại, em ở chung cư trên cao ẩm chút thì em bật điều hòa chế độ Dry. Quần áo đã có tủ sấy.
Mùa thu và mùa đông HN thì quá tuyệt rồi

fundraiser

Xe container
Nồm e ở chung cư chả có gì phải sợ, đóng cửa bật máy hút ẩm là xong
Vâng, em ở chung cư cũng chả sợ nồm ẩm, đóng cửa bật hút ẩm hoặc điều hòa là xong. Giờ có máy sấy ngon nên cũng ko sợ nồm ẩm khiến quần áo không khô. Mọi người vẫn ám ảnh là ngày xưa khi điều kiện kinh tế còn khó khăn. Các cụ ghét nồm ẩm chắc sẽ ghét nước Anh lắm, xứ sở sương mù này thì cứ gọi là kinh niên. Vợ em kể bên đó cũng nồm ẩm kinh lắm. Chưa trải nghiệm trực tiếp nên ko dám chém thêm về cái này. Nhưng mà cứ giàu là bất chấp hết.

La Ca 08

Xe hơi
Vâng, em ở chung cư cũng chả sợ nồm ẩm, đóng cửa bật hút ẩm hoặc điều hòa là xong. Giờ có máy sấy ngon nên cũng ko sợ nồm ẩm khiến quần áo không khô. Mọi người vẫn ám ảnh là ngày xưa khi điều kiện kinh tế còn khó khăn. Các cụ ghét nồm ẩm chắc sẽ ghét nước Anh lắm, xứ sở sương mù này thì cứ gọi là kinh niên. Vợ em kể bên đó cũng nồm ẩm kinh lắm. Chưa trải nghiệm trực tiếp nên ko dám chém thêm về cái này. Nhưng mà cứ giàu là bất chấp hết.
Cũng không phải mức giàu đâu cụ, cái máy hút ẩm kiêm lọc không khí cũng dễ tiếp cận mà. Đáng sợ nhất miền bắc là mùa hè còn lại mùa nào em cũng thấy đẹp, rất hợp với người thích lê la ăn nhậu như em :D

ngocquybk

Xe điện
Gió đông đã về các cụ/mợ chưa có gấu kiếm gấu mà ôm, em có gấu rồi lên mùa đông cứ về =)) =)) =))