[Funland] Hôm nay các cụ Hà nội có đổ xô đi mua gom mỳ tôm ko?

Nguyenhongson26

Xe tăng
Dịch chưa bùng phát nên xác suất lây nhiễm sẽ thấp nếu người dân có ý thức. Còn đợi dịch bùng lên trong tâm lý hoảng loạn thì gần như sẽ rất khó kiểm soát. Mọi người sẽ thi nhau vơ vét trong khi các cơ sở sản xuất bị đóng cửa sẽ dẫn đến hậu quả lớn. Hôm nay HCM vừa cách ly chung cư Hòa Bình với 1054 hộ dân. Việc cung ứng vẫn được Nhà nước đảm bảo. Nhưng bác thử tưởng tượng tầm 100 chung cư như thế bị cách ly sẽ thế nào. Bác thử tưởng tượng nếu những nhà máy sản xuất gạo, mỳ mắm muối có nhiều người nhiễm bệnh mà đồng loạt đóng cửa thì sẽ gây áp lực lớn lên nguồn cung như thế nào.
Vì vậy em nghĩ giai đoạn này mỗi nhà nên dự trữ đồ từ thực phẩm thiết yếu (gạo, mắm, muối, dầu) + thuốc men cơ bản (hạ sốt, kháng sinh + tiêu chảy + cảm cúm). Để các cơ sở sản xuất đẩy mạnh sản xuất cung ứng đầy đủ trước dịch nếu nó bùng phát,không để xẩy ra tình trạng dẫm đạp lên nhau mà không mua được hàng. Lại tăng nguy cơ lây nhiễm nếu bùng dịch.
Trên đây chỉ là một số ý kiến thiển cận của em.
Lúc Vũ Hán mới công bố có người nhiễm là dân chạy tứ tung đi mua đồ,trốn các kiểu vì sợ.Đến lúc bùng thì bắt đầu mới cách li toàn thành phố bác nhé.Đồng ý là có thể tích trữ nhưng không phải cái kiểu tập trung 1 số lượng lớn vào 1 chỗ,rồi chửi nhau,đánh nhau tranh giành từng thùng mì,từng cân thịt.Vừa tối công bố người 17 thì sáng hôm sau tụ tập đông nghịt.Như thế có nên khuyến khích không??

Howata

Xe hơi
T7 tuần trước nhiều cụ đi mua đồ về chất chật tủ lạnh, tuần này đã ăn hết chưa?
Tuần này các cụ ý có đi mua gom nữa ko ạ?
Nhà em bình chân như vại, người người đi mua nhà nhà đi mua mà nhà e cứ nằm ở nhà ngủ, buổi chiều hôm sau đi mua mình nhà e 1 siêu thị, đồ full luôn :)) nói chung là ko nên hoang mang, ở HN thì ko lo hết lương thực thực phẩm, ngày nào đi chợ ngày đó aen cho tươi.

Xe cỏ cũ

Xe điện
Từ hôm nghe có khả năng cách ly, em điện gấp cho thầy u trồng thêm sào lúa roài, chả lo đói =))
Mình là đất nước nông nghiệp, vừa thoát nghèo, bao gạo, ít rau, tí thịt qua ngày, đói làm sao được, mấy nơi cách ly có sx lương thực, thực phẩm đâu mà lo, nơi khác đưa vào đã có Đ và NN lo roài, vụ này em tin. Làm gì mà cuống cả lên.

Dancingwiththewind

Xe điện
Em không ở Hà Nội, cả tuần rồi canh mua 2 bao gạo mà vẫn chưa mua được.
Cụ ở đâu mà khó vậy. Nhà em có hơn 10kg gạo Séng cù. Chỗ nhà em bán gạo tám Điện biên ngon lắm. Em âm mưu ra mua tiếp mà ông chồng không cho, sợ mốc.

Dancingwiththewind

Xe điện
Nhà em bình chân như vại, người người đi mua nhà nhà đi mua mà nhà e cứ nằm ở nhà ngủ, buổi chiều hôm sau đi mua mình nhà e 1 siêu thị, đồ full luôn :)) nói chung là ko nên hoang mang, ở HN thì ko lo hết lương thực thực phẩm, ngày nào đi chợ ngày đó aen cho tươi.
Em ốm yếu sẵn nên cứ thấy đông người là em hoảng. Siêu thị quanh em vẫn ngập tràn hàng hóa

T7 tuần trước nhiều cụ đi mua đồ về chất chật tủ lạnh, tuần này đã ăn hết chưa?
Tuần này các cụ ý có đi mua gom nữa ko ạ?
Nghe nói là dân HN khi về các tỉnh thì phải thực hiện khai báo, HN thành con bệnh rồi????

hungboy

Xe buýt
Tuần này mua dần thêm, bùng lên lúc nào bố ai biết

Mũm_Mĩm

Xe tải
Trước tết nhà em vẫn có thói quen mua được nguồn thịt sạch là xếp đầy ngăn đá. Còn khi hết mà chưa có nguồn thì mua tạm ít 1 ở chợ, siêu thị, ship đến.
Từ ra tết đến giờ cái ngăn đá tủ lạnh 600 lít lúc nào cũng phải đầy. Chưa kể thêm đồ hộp đồ khô phòng mất điện. Thêm các loại hạt làm giá đỗ, rau mầm nữa... Mình lo cho mình trước cũng là giảm gánh nặng cho CP.
Những thứ thiết yếu ko thiu ko hỏng cũng nên dự trữ nhiều hơn chút, đằng nào chả phải mua.
Mua nhiều tích sẵn cũng là để hạn chế phải ra ngoài, tiếp xúc nơi công cộng. Không lắt nhắt đi mua lặt vặt nữa.

Chỉnh sửa cuối:

T.0.F

Xe buýt
Mỳ tôm còn đỡ. Tích rau tươi thì chỉ có bỏ đi