[Funland] Hôm nay là ngày sinh nhật Bác Hồ muôn vàn kính yêu

Trạng thái
Thớt đang đóng

fallingwater

Xe tăng
Em nghĩ Bác Hồ theo chủ nghĩa dân tộc, nhưng hiện tại nhiều người phủ định điều này, vd:
Em không hiều, theo chủ nghĩa dân tộc có gì sai? Chính Churchill cũng đã nói: "Trên thế giới này không bạn bè vĩnh viễn hay kẻ thù vĩnh viễn chỉ có lợi ích quốc gia mới là vĩnh viễn"

vutuanlong

Xe tăng
Bác là một phần của lịch sử của đất nước Việt Nam.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Trên FB và mạng XH thi thoảng em vẫn thấy có người viết " Bác Hồ - vị cha già dân tộc". Em nghĩ cách viết như này không nên vì dễ gây hiểu lầm.
Vì: một dân tộc, một đất nước sinh ra một người con ưu tú của dân tộc đó, chứ làm gì có ai lại là Cha già của 1 dân tộc được, dân tộc VN 4000 năm tuổi, Bác Hồ mới có 130 tuổi thôi mà sao làm cha dân tộc được. Nói " Bác Hồ - người con ưu tú của dân tộc Việt Nam" thì chính xác hơn.

binhsu7273

Xe cút kít
Chuyện vui buồn trong cuộc sống ví von thì được, chuyện về Bác thì đúng là chúng ta không nên quá đà. Một người Hy Sinh tất cả, không màng vinh hoa phú quý, không vụ lợi.
Thật đáng Trân trọng.

ncs67

Xe tăng
Thực ra từ ngày lập quốc 2/9/45,tư tưởng của Bác là cn dân tộc nhưng dần chuyển sang cnxh vì nhiều lý do: Pháp ,Mỹ quay lưng với thiện chí hoà hiêú của VN,ảnh hưởng của LX,TQ vì phải dựa vào họ để dành độc lâp và thống nhất đất nước...

nguyentruongto

Xe tải
Website
apaxlearning.com
Để thiết thực đáp đền công lao của Bác, vào dịp kỷ niệm Bác 70 tuổi (tháng 5/1960), ngành văn hóa đến xin phép dựng nhà lưu niệm Bác ở hai nơi là Nghệ An - quê hương Bác và Pác Bó (Cao Bằng) - nơi Bác vẫn coi như quê hương thứ hai.

Nhưng Bác nói: “Các chú thương Bác thì nên lo cái ăn, cái ở, cái mặc của bà con ở đây. Dựng nhà lưu niệm làm gì nếu bà con ăn chưa no, mặc chưa ấm, ở chưa sạch. Phải tổ chức nhà giữ trẻ cho tốt, phải xây dựng bệnh xá, trường học cho tốt; phải chăm lo đời sống vật chất, tinh thần cho bà con, đó là cách lưu niệm tốt nhất".

Ông cố ngoại em bị bắn trong ngày cuối cùng đợt cải cách ruộng đất mà bố em vẫn luôn kính trọng Bác Hồ, vẫn luôn nghĩ đất nước ai cũng chí công vô tư như Bác thì đất nước đã giàu

Joker Tiger

Xe tăng
Mấy ngày này thấy tổ chức kỷ niệm SN Bác thật rầm rộ, thực sự em cũng rất xúc động khi nghe, đọc về Người.
Mấy hôm trước nghe lại điếu văn "Dân tộc ta, non sông đất nước ta đã sinh ra Hồ Chủ tịch và Người đã làm rạng danh dân tộc ta, non sông đất nước ta" mà cố TBT Lê Duẩn đọc. Thật sự xúc động.
Hồi bé được đi thăm nhà Bác ở Kim Liên, nghe bố em nói xưa ông cụ được cụ Phó bảng đưa đi nhiều nơi, gặp nhiều người, toàn nhân sĩ, trí thức có tư tưởng tiến bộ (Phan Bội Châu, Mai Thúc Hứa, Vương Thúc Quý...) nên sớm hun đúc lòng yêu nước, tư tưởng chính trị. Việc Người đi Pháp từ năm 21 tuổi để trở thành con người vĩ đại, giải phóng dân tộc chính là nhờ lại được bố mình khuyến khích "muốn đánh cọp phải vào hang cọp".

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
Mấy ngày này thấy tổ chức kỷ niệm SN Bác thật rầm rộ, thực sự em cũng rất xúc động khi nghe, đọc về Người.
Mấy hôm trước nghe lại điếu văn "Dân tộc ta, non sông đất nước ta đã sinh ra Hồ Chủ tịch và Người đã làm rạng danh dân tộc ta, non sông đất nước ta" mà cố TBT Lê Duẩn đọc. Thật sự xúc động.
Hồi bé được đi thăm nhà Bác ở Kim Liên, nghe bố em nói xưa ông cụ được cụ Phó bảng đưa đi nhiều nơi, gặp nhiều người, toàn nhân sĩ, trí thức có tư tưởng tiến bộ (Phan Bội Châu, Mai Thúc Hứa, Vương Thúc Quý...) nên sớm hun đúc lòng yêu nước, tư tưởng chính trị. Việc Người đi Pháp từ năm 21 tuổi để trở thành con người vĩ đại, giải phóng dân tộc chính là nhờ lại được bố mình khuyến khích "muốn đánh cọp phải vào hang cọp".

e nhớ ngày 19/5/1990
hôm đó xe tuyến của cty xe khách Nghệ an chạy miễn phí tuyến Vinh - Kim liên, cậu thiếu niên đi cùng đám bạn lên quê Bác và đi về Vinh 2,3 lượt, cũng ngày hôm đó ngã tư Trường thi chợ Vinh lắp cái đèn xanh đỏ đầu tiên

Xuân Trường

Xe buýt
Cô con gái lớn nhà em năm nay lớp 3 hôm qua hớn hở về khoe con được vào đội, nhưng phải viết giấy xin vào bố ạ, mua khăn mất 10k nữa. Khổ, tờ giấy trắng bắt đầu được tô màu rồi ;))
Hồi đại học e cũng ko đóng sổ đoàn :)) giờ sổ đoàn vẫn ở cấp 3 mặc dù e đã quá nửa đời người =))

doque

Xe máy
Đây là 1 đoạn Video mà đài truyền hình Pháp phỏng vấn Bác Hồ. Bác đã trả lời 1 cách chính xác cũng như kiên quyết về tình hình lúc đó. Bác đã nói:”Dân tộc Việt Nam là môt, đất nước Việt Nam là một” để nói lên tình đoàn kết của nhân dân VN trong cuộc chiến tranh chống Mỹ cứu nước. Và Bác cũng đã trả lời rất kiên quyết là : “Không bao giờ!!!” khi phóng viên hỏi VN có lệ thuộc vào Trung Quốc. Qua Video chúng ta cũng có thể thấy khả năng ngoại ngữ rất tốt của Bác. Bác Hồ sống mãi trong lòng người dân Việt Nam.

em ok

Đi bộ
A..a..có bác Hồ..đời em được ấm no ... :D :D :D :D

Joker Tiger

Xe tăng
e nhớ ngày 19/5/1990
hôm đó xe tuyến của cty xe khách Nghệ an chạy miễn phí tuyến Vinh - Kim liên, cậu thiếu niên đi cùng đám bạn lên quê Bác và đi về Vinh 2,3 lượt, cũng ngày hôm đó ngã tư Trường thi chợ Vinh lắp cái đèn xanh đỏ đầu tiên
Ồ thế mà em không nhớ, nhà em hồi đó ngay ở hồ Goong

Nana2015

Xe tăng
Trước khi vào lớp lúc nào cũng đọc , 5 điều bác dạy. Chắc các cụ ở đây vẫn nhớ

• Vodka
Reactions: Nov

Nov

Xe tăng
Trước khi vào lớp lúc nào cũng đọc , 5 điều bác dạy. Chắc các cụ ở đây vẫn nhớ
Yêu Tổ quốc, yêu đồng bào
Học tập tốt, lao động tốt
Đoàn kết tốt, kỷ luật tốt
Giữ gìn vệ sinh thật tốt
Khiêm tốn, thật thà, dũng cảm

Nay là sinh nhật Bác kính yêu, các cụ các mợ có thể nghĩ về Bác, kể câu chuyện ý nghĩa nào đó về Bác hoặc đơn giản là Chúc Mừng Sinh Nhật Bác, điều đó em rất hoan nghênh.

Các cụ các mợ nên lưu ý, không so sánh, không ẩn ý trong mỗi comment của mình trong thớt này. Bất kể những comment nào bị xóa thì các cụ các mợ cũng vui lòng tự hiểu giúp em. Còn hỏi vì sao xóa em sẽ không giải thích, thớt này em sẽ mở và theo dõi đến hết hôm nay mới đóng nhé cccm.

Trân trọng!

Trạng thái
Thớt đang đóng