[Funland] Hôm nay là ngày sinh nhật Bác Hồ muôn vàn kính yêu

Trạng thái
Thớt đang đóng

D nâu

Xe điện
[
Tay trắng giành lại sổ đỏ đất hưởng hỏa cha ông để lại hơn 300.000 km2, có mặt tiền hơn 3000km mặt phố, kiểm soát thêm hơn 3 triệu km2 mặt nước nuôi trồng thủy sản, cùng vô số tài nguyên
Cũng đáng mặt giai thời loạn
Nói một cách thực tế là đúng như vậy cụ nhỉ?

Dở người

Xe điện
Em nói thật, có lẽ Ông Cụ là nguyên thủ duy nhất của Việt Nam đến bây giờ có thể trả lời phỏng vấn trực tiếp bằng ngoại ngữ mà không cần phiên dịch .
Không tính chuyện nguyên thủ abc, cụ Hồ là người cực kỳ có năng khiếu ngoại ngữ.
Cụ có thể nói ở mức khá tốt tiếng Pháp, tiếng Anh, tiếng Nga, tiếng Trung Quốc, bập bẹ tiếng Thái và nói sơ cấp một vài ngoại ngữ khác.
Phai nói là năng khiếu đáng nể.

Mr.giangnd

Xe buýt
Không tính chuyện nguyên thủ abc, cụ Hồ là người cực kỳ có năng khiếu ngoại ngữ.
Cụ có thể nói ở mức khá tốt tiếng Pháp, tiếng Anh, tiếng Nga, tiếng Trung Quốc, bập bẹ tiếng Thái và nói sơ cấp một vài ngoại ngữ khác.
Em học mười mấy năm mà Tiếng Anh vẫn là tiếng anh bồi. năng khiếu, thông minh, hội tụ cả. học đc ngôn ngữ mà nghe nói lưu loát thế thì cực lâu. Mà Bác thì trăm công nghìn việc chứ đâu như mình, chắc phải thế thì các hiệp định Bác đọc và thảo luận mới k bị gài

Platon102

Xe hơi
Nói thật là người trẻ nhưng nhìn phong cách, tác phong của Bác trả lời phỏng vấn mà thấy mê. Cực kỳ điềm đạm, chắc chắn và phong thái. Không biết trong dàn quan chức của mình hiện tại được mấy ai có cái phong thái trả lời phỏng vấn về chính trị 1 cách ung dung, thuyết phục như vậy

Archer

Xe điện

Câu đối của Chủ tịch nhà nước Trung Quốc Mao Trạch Đông gửi viếng Bác Hồ năm 1969:
志氣壯山河今古英雄惟有壹
Chí khí tráng sơn hà, kim cổ anh hùng duy hữu nhất
(Chí khí trải khắp cả non sông; anh hùng xưa đến nay chỉ có một)
明星光宇宙亞歐豪杰是無雙
Minh tinh quang vũ trụ, Á Âu hào kiệt thị vô song
(Vì sao sáng chiếu khắp vũ trụ; hào kiệt cả Á Âu không đâu có)

Mao Trạch Đông (1893 – 1976) tự Vịnh Chi, sau đổi là Nhuận Chi, bút danh: Tử Nhậm. Ông được tôn là người có bốn cái "vĩ đại": Người thầy vĩ đại, Lãnh tụ vĩ đại, Thống soái vĩ đại, Người cầm lái vĩ đại. Sau khi nghe tin Bác Hồ qua đời, Mao có gửi đôi câu đối phúng điếu như trên. Trong câu đối, tác giả đánh giá rất cao và đúng với sự nghiệp, công lao của Chủ tịch Hồ Chí Minh. Đặc biệt hai chữ mở đầu của 2 vế đối chính là tên của Chủ tịch Hồ Chí Minh.
Fb Dung Duong Trung

Có nguồn thông tin nói rằng đây là câu đối của Chu Ân Lai viếng cụ Hồ. Cũng có thể như thế thật vì trông cái mẹt bác Mao trong tấm ảnh trên gian như chấy :)

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Ông cụ có 30 năm bôn ba ở nước ngoài. Trong đó thời gian ở các nước như Pháp, Anh , Mỹ, Liên Xô, Trung Quốc...được tính bằng vài ba năm là ít. Thế nên chuyện thông thạo tiếng Pháp hay tiếng Nga, Trung...cũng là điều dễ hiểu. Học ngoại ngữ quan trọng nhất là có môi trường, mà môi trường bản địa là hoàn hảo nhất rồi.

Chưa kể ông cụ thông minh nữa nên học càng nhanh.

Em học mười mấy năm mà Tiếng Anh vẫn là tiếng anh bồi. năng khiếu, thông minh, hội tụ cả. học đc ngôn ngữ mà nghe nói lưu loát thế thì cực lâu. Mà Bác thì trăm công nghìn việc chứ đâu như mình, chắc phải thế thì các hiệp định Bác đọc và thảo luận mới k bị gài

Lacet_ti

Xe container
View attachment 4630787
Câu đối của Chủ tịch nhà nước Trung Quốc Mao Trạch Đông gửi viếng Bác Hồ năm 1969:
志氣壯山河今古英雄惟有壹
Chí khí tráng sơn hà, kim cổ anh hùng duy hữu nhất
(Chí khí trải khắp cả non sông; anh hùng xưa đến nay chỉ có một)
明星光宇宙亞歐豪杰是無雙
Minh tinh quang vũ trụ, Á Âu hào kiệt thị vô song
(Vì sao sáng chiếu khắp vũ trụ; hào kiệt cả Á Âu không đâu có)

Mao Trạch Đông (1893 – 1976) tự Vịnh Chi, sau đổi là Nhuận Chi, bút danh: Tử Nhậm. Ông được tôn là người có bốn cái "vĩ đại": Người thầy vĩ đại, Lãnh tụ vĩ đại, Thống soái vĩ đại, Người cầm lái vĩ đại. Sau khi nghe tin Bác Hồ qua đời, Mao có gửi đôi câu đối phúng điếu như trên. Trong câu đối, tác giả đánh giá rất cao và đúng với sự nghiệp, công lao của Chủ tịch Hồ Chí Minh. Đặc biệt hai chữ mở đầu của 2 vế đối chính là tên của Chủ tịch Hồ Chí Minh.
Fb Dung Duong Trung

Có nguồn thông tin nói rằng đây là câu đối của Chu Ân Lai viếng cụ Hồ. Cũng có thể như thế thật vì trông cái mẹt bác Mao trong tấm ảnh trên gian như chấy :)
mao thì kinh rồi, ko rõ cụ nhà mình tán cụ Mao thế nào.
mao đại cách mạng làm ra đi 60tr người dân TQ thôi mà. Nhưng bản lĩnh kinh người, ko hề khóc 1 chút nào.
Thảo nào TQ tôn vinh bác mao như vậy :)

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Mao tuổi già mà vẫn bơi vượt sông Dương Tử quả thật là tài. Đúng là chuyên gia số 1 về PR và truyền cảm hứng

Kia_fote

Xe điện
Muốn biết kết quả thế nào, xem hồi sau sẽ rõ :)).

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Clip
Em thấy Cụ trả lời về việc tướng De Gôn muốn làm trọng tài để hoà giải các bên trong chiến tranh Việt Nam rất hay, đây có phải là đội bóng đâu
Mịa, phóng viên Pháp hỏi gài vãi.
Cụ tỏ ra rất ngạc nhiên với PV nữa mới hay ^^

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

thinhduybao

Xe điện
mao thì kinh rồi, ko rõ cụ nhà mình tán cụ Mao thế nào.
mao đại cách mạng làm ra đi 60tr người dân TQ thôi mà. Nhưng bản lĩnh kinh người, ko hề khóc 1 chút nào.
Thảo nào TQ tôn vinh bác mao như vậy :)
Cái lão giang mai , ngày bé bọn em toàn hát nghêu ngao : Mao chủ xỉ chết đuối sông Nậm Thi , vợ Duơng Thanh khóc sịt sì :))

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Em hay nghe các câu chuyện về Bác qua lời kể của GS Hoàng Chí Bảo.
- 19/5 không phải là sn bác, 5 điều Bác Hồ dạy cũng ko phải hoàn toàn ý của Bác. Nhưng thiết nghĩ cái đó chẳng quan trọng, đó chỉ là ngày chúng ta nhớ tới công ơn của Bác.
- Nếu cụ nào duy tâm một chút sẽ thấy rằng Bác không phải là người bình thường vì Bác làm những việc phi thường mà người phàm khó mà làm được.
- Bác lập nước ngày 2/9 và mất cũng đúng ngày đó một sự trùng hợp kinh khủng. Bác biết rất nhiều ngoại ngữ trong điều kiện chiến tranh thiếu thốn, khi người thường biết thêm 1 ngoại ngữ đã khó lắm rồi.
- Nhiều lúc gặp khó khăn Em hay nghe những bài hát về Bác thích nhất bài Người về thăm quê, đúng như lời gs Bảo nói: Học Bác lòng ta trong sáng hơn.
Ps: Em ko phải đang viên hay làm cơ quan NN đâu nhé!
GS Bảo chủ yếu đi giảng cho các cơ quan NN và Đ viên cụ nhé. Cụ cứ mạnh dạn lên ^^

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào biết rõ về Bác ko hay chỉ nghe kể với báo chí cách mạng
Clip phóng viên nước ngoài phỏng vấn và cách trả lời của Cụ cũng khiến mình yên tâm có một lãnh đạo tốt rồi. Thế là đủ với em ^^

Dở người

Xe điện
Ông cụ có 30 năm bôn ba ở nước ngoài. Trong đó thời gian ở các nước như Pháp, Anh , Mỹ, Liên Xô, Trung Quốc...được tính bằng vài ba năm là ít. Thế nên chuyện thông thạo tiếng Pháp hay tiếng Nga, Trung...cũng là điều dễ hiểu. Học ngoại ngữ quan trọng nhất là có môi trường, mà môi trường bản địa là hoàn hảo nhất rồi.

Chưa kể ông cụ thông minh nữa nên học càng nhanh.
Phải có năng khiếu cực kỳ đấy cụ ạ. Không phải tự nhiên mà học được chừng đấy ngoại ngữ đâu, kể cả sống trong môi trường bản ngữ.
Cụ thấy người Việt mình ở Mỹ không? Nhiều người lúc sang mới ngoài 20, sống 3,40 năm mà nói tiếng Anh kinh dị tởm, nghe như đấm vào tai.
Có người có năng khiếu ngoại ngữ, có người không. Như em kì cạch học mỗi cái Ing-lịt đây mà mãi không thủng.
Phải nói ông cụ là người có khả năng thiên phú cho việc tiếp nhận ngôn ngữ mới. Và duy trì được ngoại ngữ đã học. Như clip trả lời phóng viên Pháp, cụ Hồ phải gần 20 năm không/ ít xài tiếng Pháp.Thế mà vẫn nghe, nói được như thế là cực kỳ khủng cụ ạ. Chứ ngoại ngữ cũng là thứ học mà không xài là dễ quên.

Mũi tên bạc

Xe container
Cô con gái lớn nhà em năm nay lớp 3 hôm qua hớn hở về khoe con được vào đội, nhưng phải viết giấy xin vào bố ạ, mua khăn mất 10k nữa. Khổ, tờ giấy trắng bắt đầu được tô màu rồi ;))
Cụ cứ bảo con đừng vào có sao đâu, hoặc không thích nữa thì chuyển trường cho con!

Mũi tên bạc

Xe container
Dân tộc anh hùng, Đ.ảng quang vinh, Bác Hồ vĩ đại!

Trạng thái
Thớt đang đóng