[Funland] Hôm nay là ngày sinh nhật Bác Hồ muôn vàn kính yêu

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Em xem trên Youtube thôi. Em làm cho tư bản chẳng liên quan gì NN cả
Mỗi một bài giảng của GS Bảo mất nửa ngày hoặc 1-2 ngày. Cụ xem youtube được thì cụ rất ấn tượng và yêu thích GS Bảo. Cụ lại cứ mạnh dạn lên đi ạ

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Cụ stop đi được ko ạ? Ko ai thuộc nhóm như cụ nói đâu. Chỉ là 10 người thì 100 ý, mỗi người mỗi một quan điểm sống và suy nghĩ nên cứ phát ngôn bừa bãi và ko đúng hoàn cảnh thôi thôi. Vấn đề ở đây là Min Mod có xóa được từng comment hay ko? chứ xóa hoặc đóng thớt thì dễ quá rồi.

Kaka1984

Xe tải
Kh
Vâng hồi còn bé . Em cứ hát bài "Ai yêu nhi đồng bằng bác Hồ chí Minh, Rồi nghe cô Thanh Hoa hát bài Bác Hồ một tình yêu bao la. Đúng là là chỉ nghe một cách truyền miệng vậy thôi. Nhưng khi lớn lên em có được nghe mẩu chuyện về Bác trực tiếp từ Nhà văn Nguyễn Sơn Tùng, Những mẩu chuyện bác đến thăm bộ độ từ từ Ba em, đọc những lời Bác viết từ di chúc viết tay bản thảo của bác, Đọc bức thư bác viết gửi thiếu niên nhi đồng nhân ngày khai trường, nhân ngày rằm trung thu ,v,,v,,Đọc thơ Nhật ký trong tù.v,,v,,, Lúc đó mới thực sự hiểu về một nhân cách lớn, một tư tưởng lớn. Mọi người cứ nói rằng Việt Nam cuồng tín bác Hồ. Nhưng không phải vậy nếu hiểu cho cặn kẽ thì người tài giỏi xuất chúng, tinh thông dự báo tương lai. Lại có tấm lòng yêu nước , thương dân vô bờ bến như vậy lịch sử xưa nay hiếm.
Tất cả chúng ta khi bé đều chỉ biết rằng Bác rất vĩ đại. Những khi có tuổi rồi được nghe, được ngẫm thì mới rõ cái vị đại đó như thế nào cụ ah.

trungduong2211

Xe điện
Nay là sinh nhật Bác kính yêu, các cụ các mợ có thể nghĩ về Bác, kể câu chuyện ý nghĩa nào đó về Bác hoặc đơn giản là Chúc Mừng Sinh Nhật Bác, điều đó em rất hoan nghênh.

Các cụ các mợ nên lưu ý, không so sánh, không ẩn ý trong mỗi comment của mình trong thớt này. Bất kể những comment nào bị xóa thì các cụ các mợ cũng vui lòng tự hiểu giúp em. Còn hỏi vì sao xóa em sẽ không giải thích, thớt này em sẽ mở và theo dõi đến hết hôm nay mới đóng nhé cccm.

Trân trọng!
Có câu này của Chã, em kể câu chuyện về bức chân dung Bác Hồ, năm 1946.
BỨC CHÂN DUNG ÁNH SÁNG
Ngày 31/5/1946, Chủ tịch Hồ Chí Minh lên đường sang Paris thực hiện chuyến thăm Cộng hòa Pháp với tư cách là thượng khách theo lời mời của Chính phủ Pháp. Trong bối cảnh thực dân Pháp đang âm mưu xâm lược Việt Nam một lần nữa, tách Nam Bộ ra khỏi cơ thể Tổ quốc Việt Nam, Người đã đến Pháp với một quyết tâm cao độ giữ vững nền độc lập dân tộc mới vừa giành được và thiện chí vì tương lai bình đẳng, tốt đẹp trong quan hệ Việt – Pháp. Suốt 3 tháng trên đất Pháp, Người đã tiếp tiến hành hàng loạt cuộc tiếp xúc, vận động hành lang để tranh thủ sự ủng hộ của kiều bào, nhân dân Pháp và bạn bè quốc tế.
Trong thời gian thăm Pháp, Chủ tịch Hồ Chí Minh đã được nhiếp ảnh gia Laure Albin Guilliot chụp cho một bức ảnh chân dung. Bức chân dung với ánh sáng dịu dàng và tinh tế, đã nắm bắt được thần thái của Chủ Tịch Hồ Chí Minh, giống như lời kể của một phóng viên từng được Người tiếp đón trong thời gian ở Pháp, đăng trên Báo Tự do (La Liberté, Pháp) số ra ngày 26/7/1946: “Cụ Hồ Chí Minh, Chủ tịch nước Việt Nam Dân chủ Cộng hòa mới tiếp tôi một cách rất giản đơn, cử chỉ của Cụ bao giờ cũng giản đơn như vậy. Cụ là một người đã có tuổi. Một cặp mắt rất tinh anh và hiền hậu, nét mặt hiền lành nhưng có vẻ kiên quyết, một bộ râu đen làm cho diện mạo của ông thêm vẻ Á Đông. Cụ mặc một bộ quân phục, không trang sức gì cả… Giọng nói rõ ràng, minh bạch nhưng không chau chuốt, không làm kiểu cách. Cụ vững vàng nâng trên vai cả vận mệnh một dân tộc mà Cụ là đại biểu những đức tính đặc biệt của dân tộc đó”.
Bức chân dung đã được in thành nhiều bản để Chủ tịch Hồ Chí Minh dùng ký tặng kiều bào và khách mời trong các cuộc tiếp xúc ngoại giao. Họa sĩ Mai Trung Thứ (người quay phim những hoạt động của Bác Hồ trong chuyến thăm này) và danh họa Lê Phổ, Phó Hội trưởng Hội Việt kiều tại Pháp chính là những người đầu tiên được Bác tặng bức ảnh chân dung này. Trên bức ảnh tặng Lê Phổ, còn lưu bút tích đề tặng của Người “Tặng chú Lê Phổ, Chào Thân ái! Tháng 8/1946”.
Laure Albin Guillot (1879 - 1962) là một nhiếp ảnh gia nổi tiếng với thể loại ảnh chân dung, phong cảnh và vi phẫu. Bà chuyên chụp ảnh chân dung các chính khách và những người nổi tiếng. Từ năm 1945, sau khi Chiến tranh thế giới Thứ II kết thúc, studio chụp ảnh chân dung của bà được đặt trên đại lộ Boulevard du Séjour. Năm 1949, bà cũng chụp ảnh chân dung cho Hoàng hậu Nam Phương, vợ vua Bảo Đại, vị vua phong kiến cuối cùng của Việt Nam.

D nâu

Xe điện
Kh
Tất cả chúng ta khi bé đều chỉ biết rằng Bác rất vĩ đại. Những khi có tuổi rồi được nghe, được ngẫm thì mới rõ cái vị đại đó như thế nào cụ ah.
Em ngưỡng mộ nhất trong lịch sử Việt Nam ngàn năm văn hiến có Ông Trần Quốc Tuấn- Hung Đạo Vương Thời Trần và Nguyễn Ái Quốc- Hồ Chí Minh Nếu đọc lịch sử , tiểu sử về hai con người này mới thấy tuy ở thời điểm khác nhau, vị trí trong nhà nước tuy khác nhau nhưng ở hai vị này đều có những điểm chung đặt quyền lợi quốc gia dân tộc lên hàng đầu. Giành cả cuộc đời hy sinh đấu tranh vì đất nước. Tư tưởng nhân nghĩa, thông thái nói chung hội tụ nhiều phẩm chất thiên tài...Chẳng thế mà người xưa gọi Ông Trần Hưng Đạo là Đức Thánh Trần, còn ngày nay gọi Bác Hồ vị lãnh đạo thiên tài. v..v..

chanthat123

Xe tăng
Em quên thả cmt theo đề bài. Em thích bài Chúng con canh giấc ngủ cho người. Nói chung mấy bài ca ngợi Bác đều nghe hay.
Vinh quang con đứng bên người. Nhiều bài hát về Bác có ca từ và giai điệu đẹp thật.
Nói thêm đội tư lệnh bảo vệ lăng phần lớn toàn người quê em :D

trungduong2211

Xe điện
Tk của một bạn học sinh lớp 12 nhân dịp Kỷ niệm 130 năm ngày sinh nhật Bác Hồ

Chỉnh sửa cuối:

SmocSmeo

Xe đạp
A có Bác Hồ đời em được ấm no :x:x:x

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Tk của một bạn học sinh lớp 12 nhân dịp Kỷ niệm 130 năm ngày sinh nhật Bác Hồ
Mấy ảnh này là photoshop nhiều rồi, bên ngoài ông cụ trông hom hem lắm chứ không đầy đặn hồng hào thế này đâu.

D nâu

Xe điện
Bác đáng kính
nhưng ntn có gọi là sùng bái cá nhân không ạ?
các địa phương thi nhau xây tượng, nghèo cũng cố xây, haiz
(cái sai nằm ở thế hệ đi sau chứ k phải là ở thế hệ đi trước)
Đúng rồi thế hệ sau này nhiều cái sai cần phải sửa.
Để thiết thực đáp đền công lao của Bác, vào dịp kỷ niệm Bác 70 tuổi (tháng 5/1960), ngành văn hóa đến xin phép dựng nhà lưu niệm Bác ở hai nơi là Nghệ An - quê hương Bác và Pác Bó (Cao Bằng) - nơi Bác vẫn coi như quê hương thứ hai.

Nhưng Bác nói: “Các chú thương Bác thì nên lo cái ăn, cái ở, cái mặc của bà con ở đây. Dựng nhà lưu niệm làm gì nếu bà con ăn chưa no, mặc chưa ấm, ở chưa sạch. Phải tổ chức nhà giữ trẻ cho tốt, phải xây dựng bệnh xá, trường học cho tốt; phải chăm lo đời sống vật chất, tinh thần cho bà con, đó là cách lưu niệm tốt nhất".

Ông cố ngoại em bị bắn trong ngày cuối cùng đợt cải cách ruộng đất mà bố em vẫn luôn kính trọng Bác Hồ, vẫn luôn nghĩ đất nước ai cũng chí công vô tư như Bác thì đất nước đã giàu
Đúng rồi yêu Bác cũng chỉ nên làm 1 hai thật đẹp đặt ở tỉnh gắn với ý nghĩa lịch sử, Làm ra làm phải có mỹ thuật thẩm mỹ cao để mọi vừa thưởng thức nghệ thuật vừa người tưởng nhớ đến một con người anh Hùng của dân tộc trong một giai đoạn lịch sử thôi. Không nên xây tràn lan vừa tốn kém mà lại thành ra mất đi giá trị đặc biệt.

trungduong2211

Xe điện
Mấy ảnh này là photoshop nhiều rồi, bên ngoài ông cụ trông hom hem lắm chứ không đầy đặn hồng hào thế này đâu.
Không có photoshop đâu cụ. Bức trên là chân dung chụp năm 1965, bức chân dung đẹp nhất trong các bức chân dung. Bức dưới là người Nhật họ in trên tranh sứ tặng mình, mà em không biết nguồn ảnh từ đâu

trungduong2211

Xe điện
Bài thơ tặng áo, 1948

Chú Thông!

Tết nhất năm nay hoãn thịt xôi,

Tết sau thắng lợi sẽ đền bồi.

Áo bạn biếu tôi, tôi biếu chú,

Chú mang cho ấm cũng như tôi.

Đây là bài thơ Chủ tịch Hồ Chí Minh tặng kỹ sư Đặng Phúc Thông tại buổi họp mặt đón xuân của Chính phủ tại An toàn khu Việt Bắc, căn cứ địa kháng chiến chống thực dân Pháp vào đêm Giao thừa năm Mậu Tý, 1948.

Buổi họp mặt đón xuân diễn ra trong tiết trời lạnh giá tại một lán mái lá ở An toàn khu, các thành viên Chính phủ có mặt đông đủ chờ đón Giao thừa. Sau khi chúc Tết và chia kẹo cho mọi người, Bác cầm một gói quà tiến gần tới kỹ sư Đặng Phúc Thông và nói: “Nhân dịp năm mới, Bác ưu tiên biếu chú gói quà này, vì đã thoát khỏi vùng Thủ đô bị Pháp tạm chiếm lên căn cứ an toàn. Đó cũng xem như dân quân ta đã đánh thắng to quân giặc”. Vì niềm vui đến quá bất ngờ, kỹ sư Đặng Phúc Thông chưa dám cầm thì Bác nói tiếp: “Chú cứ cầm gói quà này và đọc to bài thơ kèm theo. Đó cũng là tiết mục văn nghệ Bác đóng góp vào buổi liên hoan tối nay”. Mở gói quà, kỹ sư Đặng Phúc Thông lặng người khi thấy bên trong là một chiếc áo len và một tờ giấy nhỏ chép bài thơ Bác viết tay. Chiếc áo này do Tỉnh hội phụ nữ Thái Bình đan biếu Bác mặc giữ ấm, Bác tặng lại cho kỹ sư Đặng Phúc Thông.

Kỹ sư Đặng Phúc Thông (1906 - 1951) là một trong những nhân sĩ trí thức yêu nước thế hệ đầu chấp nhận gian khổ, hy sinh, đi theo tiếng gọi của Bác Hồ tham gia chính quyền cách mạng. Mới đầu, ông được Bác mời giữ chức Bộ trưởng Bộ Giao thông công chính, song ông đã đề nghị chỉ giữ chức Thứ trưởng. Cuối năm 1951, khi công tác ở Thanh Hóa, ông bị đổ bệnh và qua đời. Được tin, Bác Hồ đã gửi điện chia buồn.

Với những công lao, đóng góp thiết thực cho đất nước, tên tuổi kỹ sư Đặng Phúc Thông đã được ghi danh trong cuốn "Từ điển nhân vật lịch sử Việt Nam" và đặt tên cho cho một đường phố ở Thủ đô Hà Nội.

Trâu ngáo

Xe hơi
Đời đời nhờ ở Bác. Bác rất thương dân và không muốn chiến tranh. Bằng chứng là Bác đã qua Pháp để thương lượng chịu nhượng bộ để có độc lập dân tộc. Và cũng viết thư cho tổng thống Mẽo xin được giúp đỡ để có độc lập. Tiếc là bọn giãy chết vì âm mưu địa chính trị đã buộc dân tộc đã phải đổ máu để giành độc lập.

A98

Xe container
Em nói thật, có lẽ Ông Cụ là nguyên thủ duy nhất của Việt Nam đến bây giờ có thể trả lời phỏng vấn trực tiếp bằng ngoại ngữ mà không cần phiên dịch .
Nguyên tắc là không được phép cụ ạ. Lời nói của nguyên thủ có hiệu lực pháp lý đấy, bây giờ không nước nào cho nguyên thủ trả lời bằng tiếng nước ngoài đâu.

Trạng thái
Thớt đang đóng