[Funland] Hôm nay là ngày sinh nhật Bác Hồ muôn vàn kính yêu

Trạng thái
Thớt đang đóng

Kim J. Ủn

Xe tăng
Nhìn avatar Che của cụ em nhớ lại bác Phi đen sang thăm VN, Phi đen đã đi thực tế dọc miền Bắc VN từ vĩ tuyến 17 trở ra. Có thể nói đây là một cuộc thăm viếng nghiêm túc nhất thế giới mà chỉ có bạn bè thật sự mới làm được vậy.
Vâng, em thích Che không phải vì Che là Cộng sản mà em thích vì chất lãng tử của Che thôi.
Bên lề chút, là khi Fidel sang thăm Quảng Trị, có nói chuyện với cán bộ, chiến sĩ ở đó thì ông cụ nhà em khi đó đang là lính của Cục hậu cần B5 là người làm lán nghỉ, đài phát biểu cho cụ Fidel. Ông cụ nhà em sau này cứ kể mãi chuyện Fidel nói chuyện 2 tiếng mà ko cần giấy tờ gì, rất mạch lạc và logic

Kim J. Ủn

Xe tăng
Nguyên tắc là không được phép cụ ạ. Lời nói của nguyên thủ có hiệu lực pháp lý đấy, bây giờ không nước nào cho nguyên thủ trả lời bằng tiếng nước ngoài đâu.
Theo em thấy thì trả lời phỏng vấn kiểu này thì mới nói ngoại ngữ.
Chứ sang thăm chính thức, hay họp báo quốc tế chắc ko được phép dùng ngoại ngữ.
Có mẩu chuyện bác Hồ sang Trung Quốc thăm, khi phiên dịch bí từ không thể chuyển ngữ được hỏi Cụ thì Cụ bảo chú cứ dịch đi, tôi hiểu ý ngài Chủ tịch Trung Quốc nói rồi.

NDTBM

Xe điện
CT HCM dành quá nhiều tâm sức và thời gian cho dân tộc và CM...mà cũng đã phải hy sinh bổn phận nghĩa vụ cá nhân (với gia đình, gia tộc và riêng tư...). Quả là tấm gương khó noi theo!? :-?
P/S; Thế hệ sau chưa thực sự tôn trọng ý nguyện trong di chúc của Bác Hồ và đã có nhiều việc tôn vinh đáng suy nghĩ.... :-<

thanhgamo

Xe container
Nguyên tắc là không được phép cụ ạ. Lời nói của nguyên thủ có hiệu lực pháp lý đấy, bây giờ không nước nào cho nguyên thủ trả lời bằng tiếng nước ngoài đâu.
Ông Trump vẫn trả lời bằng tiếng Anh đấy thôi :D

Kaka1984

Xe tải
Mỗi một bài giảng của GS Bảo mất nửa ngày hoặc 1-2 ngày. Cụ xem youtube được thì cụ rất ấn tượng và yêu thích GS Bảo. Cụ lại cứ mạnh dạn lên đi ạ
Vâng gs Hoàng Chí Bảo nói rất hay cụ ạ!

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Ông Trump vẫn trả lời bằng tiếng Anh đấy thôi :D
Kỳ thật ông Trump nói tiếng Mỹ. Em nghĩ là chắc ông ấy là kiểu người ko quan tâm đến ng khác nghĩ gì nên dùng tiếng Anh thay cho tiếng Mỹ.
Chuẩn ra là phải dùng thông dịch viên mới chuẩn tắc

Kaka1984

Xe tải
CT HCM dành quá nhiều tâm sức và thời gian cho dân tộc và CM...mà cũng đã phải hy sinh bổn phận nghĩa vụ cá nhân (với gia đình, gia tộc và riêng tư...). Quả là tấm gương khó noi theo!? :-?
P/S; Thế hệ sau chưa thực sự tôn trọng ý nguyện trong di chúc của Bác Hồ và đã có nhiều việc tôn vinh đáng suy nghĩ.... :-<
Cụ nói đúng, vì dụ như việc bảo quản thi hài của Bác. Em thấy khi Bác mới mất muốn xây lăng để đồng bào miền nam sau khi thông nhất đến viếng Bác. Những đất nước thống nhất đã lâu việc duy trì bảo quản thi hài Bác như hiện tại là ko cần thiết, tốn kém và lãng phí. Em nghĩ nó phục vụ cho mục đích chính trị nhiều hơn.
Di chúc Bác viết rất rõ là muốn hoả táng cơ mà. Thời điểm này nên thực hiện di nguyên của người. Tư tưởng HCM có nhiều nét phảng phất
của Phật Giáo.

TSTA

Xe container
Cụ cứ đánh đồng mọi cuộc phỏng vấn, mọi buổi nói chuyện làm 1.

Có nhiều cái xã giao, ngoại giao.

Ối Giời Ơi

Xe tăng
E thì luôn luôn nhớ tới Bác , cứ ngủ dậy , mở mắt ra là nhớ tới Bác .
" ... Có Bác Hồ đời em được ấm no ..."

Kể mà bác có vợ có con thì đúng là một con người hoàn hảo.

adlama

Xe tải
Vâng, em thích Che không phải vì Che là Cộng sản mà em thích vì chất lãng tử của Che thôi.
Bên lề chút, là khi Fidel sang thăm Quảng Trị, có nói chuyện với cán bộ, chiến sĩ ở đó thì ông cụ nhà em khi đó đang là lính của Cục hậu cần B5 là người làm lán nghỉ, đài phát biểu cho cụ Fidel. Ông cụ nhà em sau này cứ kể mãi chuyện Fidel nói chuyện 2 tiếng mà ko cần giấy tờ gì, rất mạch lạc và logic
Bên lề thì đc, chính thức sai nguyên tắc

ubisapro

Xe trâu
Bác Hồ có lẽ là vị lãnh tụ hiếm hoi trên Thế giới được gần như toàn dân yêu quý

Bigcat

Xe tải
Tại sao không lấy đúng tên Nguyễn Sinh Cung mà lại chọn tên cuối cùng là Hồ Chí Minh , nhi? Ông Cụ cao hơn chục tên giả trong suốt cuộc đời, mà lại chỉ chọn duy nhất tên họ Hồ? Em đố cccm ?

KAXIHAN

Xe tải
Nay là sinh nhật Bác kính yêu, các cụ các mợ có thể nghĩ về Bác, kể câu chuyện ý nghĩa nào đó về Bác hoặc đơn giản là Chúc Mừng Sinh Nhật Bác, điều đó em rất hoan nghênh.

Các cụ các mợ nên lưu ý, không so sánh, không ẩn ý trong mỗi comment của mình trong thớt này. Bất kể những comment nào bị xóa thì các cụ các mợ cũng vui lòng tự hiểu giúp em. Còn hỏi vì sao xóa em sẽ không giải thích, thớt này em sẽ mở và theo dõi đến hết hôm nay mới đóng nhé cccm.

Trân trọng!
Em nghĩ không cần xoá ạ, cụ cứ cho các nick comment có ẩn ý xúc xiểm 7 ngày xì lốp, dưới các còm đấy cụ chú thích 1 dòng màu xanh cảnh cáo, như thế không ai dám làm bậy nữa, hình phạt là nghiêm minh, min/mod là luật thì luật công khai cho các nick khác biết để không càn quấy nữa, đặc biệt là với những chủ đề như thế này.

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói đúng, vì dụ như việc bảo quản thi hài của Bác. Em thấy khi Bác mới mất muốn xây lăng để đồng bào miền nam sau khi thông nhất đến viếng Bác. Những đất nước thống nhất đã lâu việc duy trì bảo quản thi hài Bác như hiện tại là ko cần thiết, tốn kém và lãng phí. Em nghĩ nó phục vụ cho mục đích chính trị nhiều hơn.
Di chúc Bác viết rất rõ là muốn hoả táng cơ mà. Thời điểm này nên thực hiện di nguyên của người. Tư tưởng HCM có nhiều nét phảng phất
của Phật Giáo.
Tượng Bác Hồ được dựng & tôn vinh ở toàn quốc.... Tuy nhiên, ở một số nơi còn đặt tượng thờ Bác ở trong Chùa + soạn kinh lấy tên Bác Hồ thì.... (?!) :-<
Văn hóa đa số người Việt rất tôn trọng ngày mất, nhưng thực tế thì việc tổ chức cúng giỗ Bác Hồ theo ÂL (21/07) rất đáng suy ngẫm (nếu so với tổ chức sinh nhật linh đình dù ngày sinh của Bác chưa được kiểm chứng).:-?

Cụ lên đền Thượng ở Ba Vì có đền thờ Bác trên đó đấy, từ lúc Bác chuẩn bị mất (thời đó) bác đã di chúc là hoả thiêu rải tro khắp mọi miền tổ quốc, không làm tang lễ rườm rà tốn kém, vừa sạch sẽ lại văn minh tiến bộ, đất nước đang chiến tranh khó khăn... ơ thế mà hậu bối nó k làm theo, giờ quan chức lăng tẩm to như vua
E được nghe GS Bảo nói chuyện 2 lần, nghe rất cuốn, hay đặc biệt là 2 quan điểm:
1. Bác là người con người vĩ đại chứ không phải thần thánh và Bác cũng có sai lầm, có tình cảm nam nữ bình thường;
2. Bác không phải "Cha già dân tộc". Dân tộc VN có mấy ngàn năm lịch sử, Bác có nick đấy tuổi nhỏ hơn rất nhiều nên không thể gọi Bác là "Cha già dân tộc" được.
Về danh xưng "Cha già dân tộc" vừa đúng vừa sai có lẽ là dùng theo cụm từ "Father of the Nation". Nói đơn giản là người sáng lập, người khai sinh nước CHXHCN VN thì hợp lý hơn. Nhiều quốc gia có "Father of the Nation" và ông cụ xứng đáng với danh xưng này thay vì "Cha già dân tộc".
Điều 1 đúng nhưng đang bị làm ngược lại. E một lần đi cùng đoàn cơ quan nhà nước lên thăm K9 và chứng kiến thờ cúng lễ lạt cúng bái như Phật sống e thấy buồn nôn bỏ ra ngoài. Từ đấy trở đi e không bao giờ bén mảng vào mấy chỗ như thế nữa. E rất kính trọng Bác kiểu thần thánh hóa quá e không thẩm được.

Duc Sang

Xe container
Phải gọi là bác Minh mới chính xác cụ chủ ạ. Người VN ta gọi tên chứ không gọi họ.

hienzm

Xe tăng
Lúc này Mẽo nó vẫn chưa nhảy vào miền Nam, iem hỏi ngu là 10 năm rồi sau hiệp định Gơnevo, mình không tấn công tổng lực thống nhất đất nước luôn đi nhỉ
Vậy là cụ chưa đọc kỹ hiệp định rồi, không ông nào được mang quân vào Đông Dương và không được uýnh nhau, thống nhất 2 miền bằng tổng tuyển cử dự kiến vào năm 56, điều mà không bao giờ thành hiện thực.

A98

Xe container
Fidel thì nổi tiếng là ứng khẩu nói cả ngày được rồi.
Quả thực VN nợ những người bạn Cuba một món nợ nghĩa tình.

A98

Xe container
Trên mạng có nhiều thành phần muốn bôi nhọ cụ Hồ bằng cách phao tin đồn là cụ có vợ bên Tàu.
Em thì chả tin, chuyện tổ chức thu xếp một người lo phục vụ cuộc sống cho cụ là chuyện bình thường, sau này "hữu tâm nhân" bịa đặt thành vợ cụ thôi.
Cụ Hồ cả đời dành hết cho dân cho nước, không ai bôi nhọ được cụ.

Trạng thái
Thớt đang đóng