[Funland] Hơn 10 năm quay lại Sài Gòn.

Trạng thái
Thớt đang đóng

phuongmit

Xe cút kít
Ra HN vô quán ăn là phải hỏi giá trc.
Có lần e ăn quán bún ốc vỉa hè ở gần bờ hồ, ko hỏi giá, xong thằng bán hô 100k, đành ngậm bồ hòn.
Ở SG thì dân tứ xứ nên giá cả có sẵn trước rồi. Ko có chặt chém.
HN đa số quán phở, bún đều có bảng giá. Quán cụ kể khả năng cao là mấy hàng bún ốc dọc phố Cầu Gỗ, bán kiểu bố láo ăn cắp, bọn em ngoài này biết sẽ k bao giờ ăn, có người k biết ăn k hỏi giá rồi lên fb kêu um, k trả thì k dc vì ăn rồi. Bọn em ngoài này ngồi quán lạ cũng hỏi giá luôn, ok thì ăn đắt quá thì next

coquay

Xe container
Có lần e ăn quán bún ốc vỉa hè ở gần bờ hồ, ko hỏi giá, xong thằng bán hô 100k, đành ngậm bồ hòn.
Năm 2007 e vào SG ra chợ bến thành ăn đĩa cơm tôm ở quán ăn vỉa hè ăn xong bà chủ thu 45k quá khiếp trong khi đó ăn ở q3 cũng như thế chỉ 20 25k
À mà ấn tượng rất mạnh với món hủ tí gõ 1 bát có 3k, đêm đói e ăn 5 bát liền ở HN thì ko có bán kiểu bát nhỏ nhỏ như thế

victory_1980

Xe điện
Cái HN thì em đi mòn dép rồi cụ ạ, chủ yếu đi du lịch theo đoàn vì nó free, chứ tự túc có đánh chết em cũng chẳng dám vì HN ngoài mấy cái hồ ra và Lăng Bác thì chẳng có mịa gì, chưa kể đặc sản bụi mịn và áo vàng nó bẫy, hở ra cái mất xèng.

Còn SG thì 13 năm trước em thầu xây dựng cái chung cư Bắc Bình Thạnh, phường 25 quận Bình Thạnh đấy ạ.

Thôi chấp nhận thôi cụ ạ ngoài cái mác thủ đô thì thua SG toàn diện từ kinh tế, dân trí, xã hội.
Sài.Gòn kiếm.đâu ra công viên to như HN hả cụ: nào là thống nhất, thủ lệ, rồi yên sở mấy trăm ha,...
Và HN đang quy hoạch tiếp khoảng vài cái cv mỗi cái rộng cả trăm ha ở ngoài các vành đai nhé. Chưa kể các hồ vẫn tiếp tục đc đào mới vừa chống ngập, lại tạo cảnh quan.

dpl

Xe lăn
E tháng nào cũng đi nên thấy cũng y hệt HN 😁

bimbim71

Xe điện
Đây là lần thứ 3 em trở lại SG dưới hình thức tham quan du lịch, hơn chục năm trước là em vào đó mưu sinh ạ.

Ở nhà thì em ấn tượng với thành phố này ngoài kinh tế nó là số 1 thì không nói, mà ấn tượng vì đây là thành phố cướp giật, suốt ngày thấy bẻ khoá xe máy với cướp giật đường phố.

Nhưng thực tế em trải nghiệm thì khác, mới 3 ngày ở đây thôi nhưng em cảm nhận thành phố này khá hiện đại và căn minh, cảnh sát đoạn đường nào cũng có nhưng họ đứng ít lắm đa phần 1 mình hoặc 2 người gì đó, mà họ không nhìn chằm chằm soi lỗi đâu mà đứng kiểu hướng dẫn giao thông. Khác hẳn với HN đứng túm tụm 1 đống hở ra cái là vẫy vào.

Điều em thích nhất ở thành phố này là nhiều cây xanh và công viên, trong khi nó là thành phố lớn nhất cả nước, tấc đấ tấc vàng. Không như HN đường xá công queo rối rắm, dây điện như mạng nhện, cây cối không có.
Cây cối họ trồng khắp nơi, công viên chỗ nào cũng có. Có khi như thế cuộc sống của họ bớt ngột ngạt hơn.
Cụ đang kể về SG đúng không?

ORIGINHANOIAN

Xe hơi
Nói như cụ thì lại thậm xưng kiểu ô zề rồi. Em là kẻ sống ở 2 miền, 2 TP. Thì nhận xẻ khách quan nhất HCM vẫn to, rộng, đông, sầm uất hơn HN về mật độ đô thị và dân cư.
Đi lòng vòng các quận của HCM nó xa hơn hẳn, phải tầm hơn gấp rưỡi HN.
Về đường xá thì mặt bằng chung là nhẵn nhụi hơn ngoài HN. Nhưng thua HN về hệ thống cầu vượt, hầm chui và đặc biệt là mạng lưới đường xá kết nối liên tỉnh với các tỉnh lân cận thì HCM thua đứt luôn.
Hệ thống công viên, vườn hoa, số lượng cây xanh, quy mô ao hồ HCM cũng thua đẹp HN.
Về ăn mặc thì mặt bằng ngoài HN ăn mặc cũng đẹp hơn, còn về độ fashion, model và thoáng, hở hang thì ngang nhau.
Về quy mô các trường học từ cấp tiểu học cho tới ĐH thì mặt bằng cơ sở vc HCM nhỏ hơn HN.
HCM có cái hơn đứt, hơn tuyệt đối đó là số lượng nhà thờ, nhà thờ trong 1 quận của HCM cũng đã nhiều hơn cả cái giáo xứ HN. Quá nhiều nhà thờ to và rộng nên chiếm rất nhiều đất đai. Đó có thể là 1 phần lý do cho vấn đề cơ sở hạ tầng trường học nội đô "bé nhỏ" như em nói bên trên.
Văn cụ hài đấy, một cách thừa nhận Sài gòn như tỉnh lẻ của Thổ đu rùi. Giờ các cụ có đi đâu thì đi còn choa cứ thủ đô choa nằm. Hè hè. Khi nào sài gòn bớt dân nhập cư lạo động phổ thông, dân tứ mọi nơi về Sg-Bình D- Đồng nai.... Mà điều đó là ko thể vì chính sách đây là cái vựa Lao động.... Lại còn hệ thồng đường trên cao, sky train, đường cao tốc....dự 2 chục năm nữa mới đuổi kịp HN. Còn cái khác thì Na Ná. Sger phải tự bơi rất nhiều nhưng giờ thành phố toàn người giàu là Bắc kỳ thì chỉ đất đai thui chứ Makeno hết

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Con lạy cụ! Vừa mới nhận bằng tốt nghiệp lớp 5 mà cụ ăn tơi quá, cái méo gì cũng thạo =))
Tốt nghiệp lớp 5 là trên lý thuyết vì, toán ,lý ,hóa mù tịt còn Ngữ Văn hơi bị chuẩn đó nhe.

The Tank

Xe điện
E tháng nào cũng đi nên thấy cũng y hệt HN 😁
E cũng đảo 2 nơi hơn 20 năm nay. Tầm 2000 thì SG hơn về tổng thể, sau HN đuổi dần (tầm 2008 chi tiêu HN còn đắt hơn SG). Giờ thì e cũng thấy giống nhau, các cụ trẻ trong đó giờ cũng để ý đến tích trữ rồi, chứ ko như thế hệ trc.
Có 1 điều ko đổi là các dịch vụ thì SG đa dạng hơn và tốt hơn HN nhiều!

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Văn cụ hài đấy, một cách thừa nhận Sài gòn như tỉnh lẻ của Thổ đu rùi. Giờ các cụ có đi đâu thì đi còn choa cứ thủ đô choa nằm. Hè hè. Khi nào sài gòn bớt dân nhập cư lạo động phổ thông, dân tứ mọi nơi về Sg-Bình D- Đồng nai.... Mà điều đó là ko thể vì chính sách đây là cái vựa Lao động.... Lại còn hệ thồng đường trên cao, sky train, đường cao tốc....dự 2 chục năm nữa mới đuổi kịp HN. Còn cái khác thì Na Ná. Sger phải tự bơi rất nhiều nhưng giờ thành phố toàn người giàu là Bắc kỳ thì chỉ đất đai thui chứ Makeno hết
Đất lành thì chim đậu, có cái gì là đâu nhỉ? Lạ là cụ nói sai ở điểm sài gòn 20 năm sau mới bằng Hà Nội... Em thì ngược lại.

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
E cũng đảo 2 nơi hơn 20 năm nay. Tầm 2000 thì SG hơn về tổng thể, sau HN đuổi dần (tầm 2008 chi tiêu HN còn đắt hơn SG). Giờ thì e cũng thấy giống nhau, các cụ trẻ trong đó giờ cũng để ý đến tích trữ rồi, chứ ko như thế hệ trc.
Dịch vụ trong sài gòn đỉnh của... Luôn.
Tốt vì khách họ hay bo và tip cho nhân viên còn Hà Nội 100 người may ra có 5 người tip cho anh giữ xe.

• Vodka
Reactions: dpl

dpl

Xe lăn
E đi lần đầu 1997 thì thấy sg hơn nhiều ạ.
Nhg độ 5,6 năm nay thì y hệt nhau, à HN kém vụ ăn chơi thôi, dịch vụ thôi
T4 tuần sau e vào 2 ngày đang ko bít đi đâu hay ho

Chỉnh sửa cuối:

xetaiday

Xe buýt
HN đa số quán phở, bún đều có bảng giá. Quán cụ kể khả năng cao là mấy hàng bún ốc dọc phố Cầu Gỗ, bán kiểu bố láo ăn cắp, bọn em ngoài này biết sẽ k bao giờ ăn, có người k biết ăn k hỏi giá rồi lên fb kêu um, k trả thì k dc vì ăn rồi. Bọn em ngoài này ngồi quán lạ cũng hỏi giá luôn, ok thì ăn đắt quá thì next
Đúng rồi cụ, các quán lớn đều có bảng giá, chỉ có mấy quán vỉa hè, bày bán dọc đường, ai ko hỏi giá trước là bị dính đạn. Chỉ cần nghe giọng lạ lạ nơi khác đến là thẳng tay chém.
HN em thấy khoản này là tệ, còn lại thì ổn.

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Em ở tỉnh, cũng nhiều năm rồi lên HN ăn uống không cần phải hỏi giá, vẫn trả bình thường như mọi người khác.
Có thể cụ ra HN, giọng miền Nam, gặp ngay một thằng bán hàng mất dạy nên mới bị chặt chém nhưng nó không đại diện cho số đông người bán hàng ở HN

sthd

Xe lăn
nghe cứ ngược ngược thế nào ấy.
sg hơn cái là ô tô không đi láo, cướp làn xm. còn lại thì chán.

tắc đường kinh hoàng. hn tắc tí giờ cao điểm ở vài cửa ngõ. sg tắc cả thành phố, tắc cả ngày.
cây xanh , đường sá sg 20 năm nay chả thêm tí nào. hn có vành đai 1, vành đai 2, vành đai 3, ti tỉ cầu vượt. hàng chục cv mới. sg cứ 100m một đèn đỏ.

juve99

Xì hơi lốp
Cụ ở Hà Nội chắc ngoài vành đai 2, hoặc ngoài vành đai 3 nhỉ
Tầm trong vành đai 1 thì cây cối cũng ko đến nỗi
E đang ở SG và thấy SG nhiều cây xanh phân bổ đều hơn HN thôi, còn mật độ chắc ko bằng các khu phố cũ của HN. SG ko nắng gắt nên cảm giác ít cây xanh cũng thấy bình thường

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ khỏi cãi nhau, cái gầm trời này quy hoạnh rồi đâu cũng thế thôi - nát. Chỉ khẳng định từ ĐN đổ vào dịch vụ tốt hơn hẳn.

Trạng thái
Thớt đang đóng