[Funland] Hơn 10 năm quay lại Sài Gòn.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hatha Yoga

Xe tăng
Cụ đi nhiều gặp nhiều, nhưng cụ làm nghề gì, vị trí công việc có đủ bao quát để nhìn nhận đánh giá hay không mới quan trọng.
Em chỉ ví dụ: HSX và HNX?
Cụ nói em mới để ý, sàn gd ck HSX nằm gần hầm Thủ Thiêm, đúng chất người miền nam, họ không nặng nề hình thức nắm, nhà cửa cũng không cần bành bành sát mặt đường, trước mặt sở gd HSX họ trồng mấy hàng cây đẹp lắm.

lanhpham

Xe điện
Nhưng SG họ thu nhiều nhưng được hưởng ít cụ ạ. Còn ông thủ đô thì cậy đầu não nên tiền cứ rải vô tội vạ, cái đường sắt trên cao trên thấp gì đó mà ông đốt hàng chục ngàn tỷ. Tiền cả nước nộp về cứ đốt thôi.
Cụ nói đã thấy cụ thiếu hiểu biết, Hà Nội nào cả nước nộp tiền về và đốt, Hà Nội cũng nộp ngân sách đấy, chẳng qua tỷ lệ giữ lại nhiều Hơn Tphcm, cụ nên tìm hiểu kỹ rồi phát biểu

Azeglio

Xe điện
Không liên quan lắm nhưng cụ có tập yoga ạ :(
Em đoán cụ ý làm nghề thầy bói và đang đi xem voi.
Cụ ý ở trung tân Quận 1 mà đánh giá cả Tp HCM như thế thì Chủ tịch UBNDTP phải cấp ngay Giấy khen.

Hatha Yoga

Xe tăng
E vừa vào CT chơi loanh quanh mấy tỉnh miền tây xong, để muốn tan chảy thì có nhiều mức lắm
2 3 củ là bắt đầu tan đc rồi, còn 3 4 củ tan mạnh luôn còn từ mốc 5 10 củ thì 2 3 cùng hòa tan đặc biệt mốc 20 củ thì thôi hết nước chấm luôn 24/24 :))
Có gói massage Vua đấy cụ nhỉ, 4 em phục vụ cùng lúc bằng miệng.

Hatha Yoga

Xe tăng
Cụ nói đã thấy cụ thiếu hiểu biết, Hà Nội nào cả nước nộp tiền về và đốt, Hà Nội cũng nộp ngân sách đấy, chẳng qua tỷ lệ giữ lại nhiều Hơn Tphcm, cụ nên tìm hiểu kỹ rồi phát biểu
Ý em không phải cả nước nộp cho ông HN, mà là ông HN là trung tâm đầu não nên các xếp ưu tiên đầu tư hơn.

lanhpham

Xe điện
Ý em không phải cả nước nộp cho ông HN, mà là ông HN là trung tâm đầu não nên các xếp ưu tiên đầu tư hơn.
Cụ nói thế còn được, Hiện tại Tổng thu ngân sách thì Sài Gòn đang hơn Hà nội ,cỡ đâu đó khoảng 70-90k tỷ, Còn Thu nội địa Hà Nội đang nhiều hơn Sài Gòn đấy cụ ah, Với Hà Nội là Thủ Đô nên được ưu tiên hơn là điều ko thể chối cãi, e cũng mong TW nên tăng phần trăm giữ lại cho Tphcm

Bumthoithoi

Xe hơi
Bài viết của bác chủ văn minh phết mà đọc comment một hồi thấy toàn bới chỗ lêu lêu không ah! Sài Gòn đẹp và Hà Nội cũng đẹp: Cái đẹp kiểu văn minh hiện đại, cái đẹp kiểu nhẹ nhàng (quan trọng bác đi vào lúc nào thôi ah!)

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng SG họ thu nhiều nhưng được hưởng ít cụ ạ. Còn ông thủ đô thì cậy đầu não nên tiền cứ rải vô tội vạ, cái đường sắt trên cao trên thấp gì đó mà ông đốt hàng chục ngàn tỷ. Tiền cả nước nộp về cứ đốt thôi.
Bố láo, HN nếu thu thuế mà dùng hết thì có mà bét nhè, HN gánh cho rất nhiều tỉnh Tây Bắc - Đông Bắc thu ko đủ chi, còn phải hỗ trợ rất nhiều cho đồng bào dân tộc thiểu số. Đường sắt trên cao thì SG cũng có cũng đốt cả mả tiền mà có xong đâu.

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Chém vừa vừa thôi cụ ơi. Dân HN vào đây em thấy toàn dân giàu so với mặt bằng xung quanh chứ có mấy ai vào để bán vé số dạo đâu :))
Em nói dân các tỉnh chứ dân HN mà vào SG thì phải giàu rồi, ko giàu thì ở lại HN cho xong :))

phuongmit

Xe cút kít
Hú hồn câu chốt: tiền cả nước nộp về cứ đốt thôi của cụ :))

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Em nói dân các tỉnh chứ dân HN mà vào SG thì phải giàu rồi, ko giàu thì ở lại HN cho xong :))
Hơn chục năm về trc bán mảnh đất phố Nguyên Lương Bằng HN cầm hơn chục tỉ vào Tân Bình mua mảnh đất 400m2 ngõ ô tô, xây cái nhà 10 tầng làm nhà nghỉ và cho thuê, gia đình ở tầng 2, giờ ung dung sống nhòe.
E biết 1 ca như thế, dân đi Đức về.

Chỉnh sửa cuối:
Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Cứ phát biểu liên thiên thế này thớt đóng, nick bem lại kêu

juve99

Xì hơi lốp
Em bị viêm khớp dạng thấp, các bác sĩ chữa trị cho em đều khuyên nên vào Nam.
Có lẽ em cũng theo anh làm 1 căn chung cư thôi :)
Trong Nam xuề xòa, sống đơn giản rõ ràng, k lấp lửng. Yêu ghét rõ ràng cụ ah. Cs thì SG nó vội vã hơn nên ai non đòn là nhanh chán, đợt này đang mát >:/

Jamebonds

Xe container
Đây là lần thứ 3 em trở lại SG dưới hình thức tham quan du lịch, hơn chục năm trước là em vào đó mưu sinh ạ.

Ở nhà thì em ấn tượng với thành phố này ngoài kinh tế nó là số 1 thì không nói, mà ấn tượng vì đây là thành phố cướp giật, suốt ngày thấy bẻ khoá xe máy với cướp giật đường phố.

Nhưng thực tế em trải nghiệm thì khác, mới 3 ngày ở đây thôi nhưng em cảm nhận thành phố này khá hiện đại và căn minh, cảnh sát đoạn đường nào cũng có nhưng họ đứng ít lắm đa phần 1 mình hoặc 2 người gì đó, mà họ không nhìn chằm chằm soi lỗi đâu mà đứng kiểu hướng dẫn giao thông. Khác hẳn với HN đứng túm tụm 1 đống hở ra cái là vẫy vào.

Điều em thích nhất ở thành phố này là nhiều cây xanh và công viên, trong khi nó là thành phố lớn nhất cả nước, tấc đấ tấc vàng. Không như HN đường xá công queo rối rắm, dây điện như mạng nhện, cây cối không có.
Cây cối họ trồng khắp nơi, công viên chỗ nào cũng có. Có khi như thế cuộc sống của họ bớt ngột ngạt hơn.
Cụ thầy bói xem voi rồi, SG đâu có nhiều cây xanh

arcobaleno87

Xe tải
Em sống ở SG mới 10 năm, trc đó là quãng đời HN :), sống và làm việc e chọn SG, nghỉ ngơi thăm gia đình, đi lang thang phố phường ăn uống cf e lại ra HN, chưa bao giờ em chê HN điểm gì, 2 TP đều có nét đẹp của nó. Em chỉ không hiểu nhiều người (như khá nhiều bạn trẻ) hiện đại mà rất cực đoan khi nói về 2 TP, e từng tiếp xúc 1 em gái xinh xắn có học , nhà ngõ 2m trên phố từ HN vào SG chơi phán xanh rờn "có cho cũng chả thèm ở cái TP này" - e nghe choáng luôn, cỡ 1 năm mấy sau thấy ẻm cũng lục tục cùng gia đình tính chuyển hẳn vào SG ở chung cư, nhà HN cứ để đó cho thuê :D, nhưng vẫn kênh kiệu, chê đủ điều, dù vào SG kiếm đc khá hơn (cũng làm công ăn lương thôi). Theo em thấy số người VN mang định kiến vùng miền Nam-Bắc còn rất nhiều, rất đậm luôn.
Cụ thầy bói xem voi rồi, SG đâu có nhiều cây xanh
Cái này đúng ạ, SG rất thiếu công viên và mảng xanh, được cái may mắn SG h mật độ chung cư thấy thấp hơn HN nhiều nên cũng thoáng, dễ thở.

arcobaleno87

Xe tải
Nói thật lòng thì 2 thành phố này đều tệ hại như nhau cả, quen đâu sống đó, phân biệt cái c\ủ loằn, cụ nhỉ.
Nói thẳng ra thì là thế cụ, muốn khen cũng đc, muốn chê cũng cả đống, đâu kiếm được hơn sống thấy ok thì cứ hài lòng thôi :D

Kun123

Xe hơi
Đây là lần thứ 3 em trở lại SG dưới hình thức tham quan du lịch, hơn chục năm trước là em vào đó mưu sinh ạ.

Ở nhà thì em ấn tượng với thành phố này ngoài kinh tế nó là số 1 thì không nói, mà ấn tượng vì đây là thành phố cướp giật, suốt ngày thấy bẻ khoá xe máy với cướp giật đường phố.

Nhưng thực tế em trải nghiệm thì khác, mới 3 ngày ở đây thôi nhưng em cảm nhận thành phố này khá hiện đại và căn minh, cảnh sát đoạn đường nào cũng có nhưng họ đứng ít lắm đa phần 1 mình hoặc 2 người gì đó, mà họ không nhìn chằm chằm soi lỗi đâu mà đứng kiểu hướng dẫn giao thông. Khác hẳn với HN đứng túm tụm 1 đống hở ra cái là vẫy vào.

Điều em thích nhất ở thành phố này là nhiều cây xanh và công viên, trong khi nó là thành phố lớn nhất cả nước, tấc đấ tấc vàng. Không như HN đường xá công queo rối rắm, dây điện như mạng nhện, cây cối không có.
Cây cối họ trồng khắp nơi, công viên chỗ nào cũng có. Có khi như thế cuộc sống của họ bớt ngột ngạt hơn.
Cụ chỉ đi loanh quanh khu vực q1 và q3 thì thấy cây cối trong Sg trồng nhiều hơn. Hoặc nhà cụ ở ngoại thành HN; chứ em ở cả Sg và HN thì thấy mấy quận xa trung tâm như Gò Vấp, Bình Thạnh thì cây cối trồng ít hơn HN

Trong Nam xuề xòa, sống đơn giản rõ ràng, k lấp lửng. Yêu ghét rõ ràng cụ ah. Cs thì SG nó vội vã hơn nên ai non đòn là nhanh chán, đợt này đang mát >:/
Miền Tây bắt đầu mùa nước nổi
Cứ lẩu mắm, cá linh, Bông điên điển hay cá kèo là em thích

Trạng thái
Thớt đang đóng