[Funland] Hôn nhân của cháu - chuyện nghiêm túc

Trạng thái
Thớt đang đóng

Camontinhyeu

Xì hơi lốp
Mình là đàn ông như nghe chuyện gia đình chị nhà lão thì thấy cổ hủ thật. Nhiều gia đình muốn có mụn con mà còn chữa chạy khắp nơi không được kia kìa. Nếu bào thai kia đúng của cháu Cụ phải mừng đằng khác, nếu nghi ngờ ko phải cháu mình thì có thể đi xét nghiệm. Hình như 12 tuần thai có thể xét nghiệm được ADN rồi thì phải.

bocusoc

Xe đạp
cụ hỏi thì em kể, chứ ko các cụ lại chửi là kể mãi.
chị ấy sẽ cho 2 đứa ở với nhau cái nhà mà chị ấy đang có. còn cháu em nó đi làm, cũng có lương để mà nuôi con. nên con nó đẻ ra thì nó phải tự nuôi chứ sao lại phải nhờ người khác mà cụ lại hỏi em
Nếu sau 2 năm, lỡ có ko hợp nhau, nếu mẹ cháu ko nuôi thì thằng cu kia và bà nội phải nuôi
Nhiều cụ lại bảo thế chịch free à, đến là vãi với mồm của nhiều cụ.
thế thôi, cụ và gia đình cụ để các cháu tự cưới đi chứ ra điều kiện rồi mới cho cưới làm gì?

Mình là đàn ông như nghe chuyện gia đình chị nhà lão thì thấy cổ hủ thật. Nhiều gia đình muốn có mụn con mà còn chữa chạy khắp nơi không được kia kìa. Nếu bào thai kia đúng của cháu Cụ phải mừng đằng khác, nếu nghi ngờ ko phải cháu mình thì có thể đi xét nghiệm. Hình như 12 tuần thai có thể xét nghiệm được ADN rồi thì phải.
Cớ thôi chứ thằng cu kia 24 tuổi rồi chứ đâu phải con nít? Nó nghi nó đã chả xin cưới :D

Bachs

Xe hơi
Đắn đo mãi, em bán than trên này cái và nhờ các cụ/mợ chia sẻ . Chuyện gia đình nghiêm túc nên cụ nào có buông lời đùa cợt thì cho em xin ạ
Thằng cu cháu- con bà chị gái nhà em, năm nay mới 24 tuổi, vừa ra trường được hơn 1 năm. mới báo là bạn gái có 2 vạch. 2 đứa quen nhau được 3 tháng, quen nhau gần 1 tháng thì đã đưa nhau vào nhà nghỉ. cô bé này năm nay 26 tuổi, học hành tử tế, ra trường và cũng đã có việc làm. 2 đứa quen nhau và đến giờ cũng chưa giới thiệu với gia đình bên chị em. cu cháu cũng mới về ra mắt gia đình bên kia được khoảng tháng. hiện giờ bên nhà cô bé kia cũng chưa biết gì về việc bầu bí
Hiện giờ bé gái kia đòi cưới; muốn có danh phận
Chị gái em khá sốc việc này. việc chúng nó quen nhau và có sp trước trong thời gian quá ngắn. cu cháu thì ko biết nó có yêu thương con bé kia thật lòng ko, vì việc yêu đương của nó cũng khá nhăng nhít, hay cũng chỉ vì lỡ có sản phẩm nên phải có trách nhiệm. thằng cu này khá ngoan, có trách nhiệm và khá thật thà. Hiện tại cu cháu muốn cưới để nhận trách nhiệm
Hiện tại chúng nó cũng chưa đưa nhau về gặp anh chị em. Chị gái em thì khá kiên quyết phản đối chuyện này; và đưa ra giải pháp là thôi cho chúng mày ở tạm cái nhà của chị đã mua (giờ cho thuê; cu cháu hiện đang ở trong cơ quan QĐ) để sinh nở; sau 2 năm nếu vẫn còn yêu thương nhau thì tổ chức cưới xin đàng hoàng. cháu kia mà mẹ nó ko nuôi thì bà chị em nuôi.
Theo các cụ thì quyết định của chị em có hợp lý không. em ko đánh giá cao con bé này, tuổi cũng đã trưởng thành. yêu nhau đàng hoàng thì sẽ được chấp nhận. chưa biết nhà bạn trai thế nào mà đã lên giường thì quả là ngu dốt.
Các cụ mợ cho em xin ý kiến là chị gái em xử lý như vậy có ổn ko nhỉ ?
Là phụ nữ, nhưng case này, nếu ở vị trí mẹ chồng, nhà cháu phản đối, nếu như bạn gái kia, quyết định giữ thai để nuôi thì 2 bên cùng có trách nhiệm nuôi đứa bé. Thời gian để thử thách cho cả 2 bên trước khi bước vào hôn nhân chưa đủ. Xã hội giờ có con lớn tướng mới cưới mới cam kết vợ chồng là chuyện bt, chả lo ai cười cả. Còn vội vàng chắc gì đã mang lại cuộc đời hạnh phúc cho cả 3, tính cả cháu bé nếu được đẻ ra.

Yeuaibaygio

Xe container
mới quen nhau 3 tháng, chưa hề ra mắt bố mẹ, thế mà mọi người cứ mặc định cô bé kia là con nhà lành.
Lành hay không lành thì em cũng kiên quyết phản đối cái kiểu 2 năm thử thách kia nhá.

Đặt ngược lại: nhà gái cũng băn khoăn về thằng bố của cháu mình lắm, nó cũng đã ra mắt nhà gái đâu. Em khu gia đình quân đội từ bé đây, đầy ông bộ đội nát chả ra gì. Bản thân em cũng từ chối mấy đám bộ đội xung quanh.
Chốt lại cụ vẫn lo cháu cụ bị thiệt còn gì. Nếu nó chưa sẵn sàng cưới thì để tự nó nói với con bé kia thế xong 2 đứa tự giải quyết, cụ không phải khóc hộ nó.

Là phụ nữ, nhưng case này, nếu ở vị trí mẹ chồng, nhà cháu phản đối, nếu như bạn gái kia, quyết định giữ thai để nuôi thì 2 bên cùng có trách nhiệm nuôi đứa bé. Thời gian để thử thách cho cả 2 bên trước khi bước vào hôn nhân chưa đủ. Xã hội giờ có con lớn tướng mới cưới mới cam kết vợ chồng là chuyện bt, chả lo ai cười cả. Còn vội vàng chắc gì đã mang lại cuộc đời hạnh phúc cho cả 3, tính cả cháu bé nếu được đẻ ra.
Phản đối thì ai cho có trách nhiệm mà mơ mộng vậy mợ? Con ai cũng là vàng hết do đó được mất chưa rõ ràng đâu mà nghĩ ở cửa trên hay dưới :D

DungLego

Xe máy
Cưới thôi cụ, kn cứ cưới sớm cho đỡ lông bông, tiền làm ra có ng giữ còn có đc món, ko thì cuối năm 2 túi vẫn nhẵn luôn

congthuong

Xe điện
Thế cưới muộn thì chắc đã hạnh phúc ? Bao lâu là vội vàng, 3 tháng có người là vội, nhưng có người là lâu.

Thằng cu nó đủ tuổi để quyết định cuộc đời nó, mợ lo cho nó được tới già không ?

Nó làm thì nó phải chịu trách nhiệm, nó đã muốn vậy, tại sao lại cấm cản ?

Tốt nhất người như mợ, nên để con trai mình 40 tuổi, tìm hiểu 20 năm rồi cưới, cho nó hạnh phúc viên mãn =)) =)) =)) =))

Chỉnh sửa cuối:

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
cũng chả loại trừ chuyện cụ nói, con gái thời nay cũng dễ có mấy tay ấy chứ chẳng chơi. nhiều mợ cứ nhảy cồ cồ lên ấy
Chuyện sản phẩm có đúng của cậu kia hay không cũng là vấn đề cần bàn, nhưng không thiếu cách, cái chính bị ném đá ở đây là cách xử lý của nhà trai không hợp tình hợp lý, hai đứa chịch nhau nhưng cô gái là hư, là mất nết còn cậu chàng thì lại ngoan và đàng hoàng, cụ hiểu chưa?

Yeuaibaygio

Xe container
Một số cụ mợ đang nhầm giữa 2 việc:

- Không cưới, không đăng ký nhưng vẫn cho sống chung (dưới sự giám sát của tập đoàn nhà trai), 2 năm sau nhà trai quyết định só phận của mẹ con cô gái. Như này em thấy nghiệt lắm.

- Không cưới, không đăng ký, ai ở nhà nấy, con ai đẻ người ấy nuôi. Trường hợp này thời nay đầy, ok.

- Không cưới, không đăng ký nhưng vẫn cho sống chung (dưới sự giám sát của tập đoàn nhà trai), 2 năm sau nhà trai quyết định só phận của mẹ con cô gái. Như này em thấy nghiệt lắm.

- Không cưới, không đăng ký, ai ở nhà nấy, con ai đẻ người ấy nuôi. Trường hợp này thời nay đầy, ok.
Mịa có khi nhà gái cũng cắn răng chấp nhận cho cưới vì con mình muốn vậy chứ nếu được quyền lựa chọn đã gạt ngang kiểu như : thằng đó không xứng đáng buông ngay cho rảnh nợ :D

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
Để em kể cho cụ nghe chuyện của chị họ xa xa của em. Hai anh chị cũng ăn kem trc cổng, mẹ chồng (khi đó là thì tương lai), lên nhà ông em, xỉa xói nào là ko biết dạy con, dạy cháu. Nhà chị họ em khi đó bụng lùm lùm rồi nên chỉ mong người ta cưới cho thôi.
Gớm, xỉa xói chán rồi mới lên hỏi cưới. Mà cửa trên lắm ạ. Ăn hỏi vẫn nhắc là định ko cưới đâu, chẳng qua muốn làm đẹp mặt cho cả hai bên.

Chị họ em suốt gần 10 năm cung cúc phục vụ nhà chồng. Mua cho hai vợ chồng cái nhà ở HN thì kể công lắm cơ.
Giờ thì quý hơn vàng. Cơ bản chị họ em biết mình "cửa dưới" nên sống đúng đạo lắm. Nên là cái thai chưa nói lên đc gì cả. Cần thì đi làm xét nghiệm sau khi sinh. Đời người, ko ai nắm tay đc cả ngày đâu cụ ạ
Thế quái nào mà đa phần cứ ăn kem là gái auto sai, nhà gái auto không biết dạy con,
Sau em đứa nào đến nhà em tìm hiểu em cứ auto bảo, chym nào làm gái nhà tao sai, tao auto cắt, thế có được không?

milevsko

Xe tăng
Thằng cháu đích tôn nhà em ngoan ngoãn, thật thà, làm ở Viện Khoa học Việt Nam, suốt ngày chỉ đi làm và tối ở nhà ôm cái PC. Ông anh bà chị nhà em phát ốm vì tưởng nó ế. Thế mà nó về cùng một con bé hơn nó 2 tuổi, cùng cơ quan. Chửa được hơn 2 tháng. Bà chị dâu em hỏi nhà ở đâu, nói là ở Hà Nội, bố là kỹ sư về hưu, mẹ là y tá trưởng một bệnh viện tên tuổi ở HN. Bà và ông ok ngay với tư tưởng cá vào ao nhà mình là cá nhà ta. Gia đình nhân thân tốt. Con bé này rất đảm đang, tự xin được học bổng sang canada học, sau đó cõng cả chồng sang, giờ có 2 đứa con một trai một gái học hành rất giỏi, được lên báo của thành phố về thành tích học tập. Vài năm lại cùng con và chồng về thăm nhà.

congthuong

Xe điện

Nếu cô gái chấp nhận cái thử thách 2 năm này, thì nó sẽ ám ảnh suốt cuộc đời hôn nhân, cho dù được chấp nhận cưới.

Thà chọn giải pháp 2 sống thảnh thơi còn hơn.

Prisca

Xe tải
Đúng đoạn nhân văn mà cụ lại thấy nghiệt là sao, cho ở tạm hẳn cái nhà không phải đi thuê, lại có người trông chừng để đảm bảo ngoan trong khi chồng phải đi công tác còn gì.

longngn

Xe tải
Làm như nhà cụ thì tội em kia quá, lỡ 2 năm sau cháu trai nhà cụ muốn phủi tay thì làm thế nào ???, 2 đứa đều đủ tuổi hết rồi, ngồi xuống nói chuyện thẳng thắn xem thế nào, đừng quyết hộ chúng nó

Yeuaibaygio

Xe container
Mịa có khi nhà gái cũng cắn răng chấp nhận cho cưới vì con mình muốn vậy chứ nếu được quyền lựa chọn đã gạt ngang kiểu như : thằng đó không xứng đáng buông ngay cho rảnh nợ :D
Vâng nhiều nhà họ vui vẻ nuôi cháu ngoại mà cụ, nhưng vì con cháu mình nên phải chấp nhận cả rể + thông gia thôi.

Có chỗ thông gia thông giáo nấu cháo nuôi nhau, mà cũng có chỗ vác giáo đâm nhau đấy cụ. :))

Đúng đoạn nhân văn mà cụ lại thấy nghiệt là sao, cho ở tạm hẳn cái nhà không phải đi thuê, lại có người trông chừng để đảm bảo ngoan trong khi chồng phải đi công tác còn gì.
À thế em nhầm ạ. Chắc hồi xưa đi học, đến bài định nghĩa thế nào là nhân văn em lại trốn học đi chơi. :D

Chỉnh sửa cuối:

haivu603122

Xe tải
Em rất ít khi cmt trên diễn đàn, nhưng đọc một mạch mấy trang thấy gia đình cụ đang ích kỷ quá. Nếu có nặng lời mong cụ thông cảm.
Nếu không có đám cưới mà sau này tan rã thì em gái kia coi như không chồng mà có con, thiệt thòi cho con gái người ta. Còn cháu cụ thì chả mất gì.
Sau này tan rã giữa cưới và không cưới nó ảnh hưởng em gái và gia đình e gái kia nhiều lắm.
Chưa kể sinh con ra muôn vàn khó khăn, va chạm nếu không kết hôn em nghĩ 100% tan rã. Còn kết hôn rồi thì nó còn ràng buộc lẫn nhau.
Vài lời gửi đến cụ
Đúng ra đây là sự thử thách cho cả 2 đứa, đương nhiên như cụ phân tích thì thiệt cho bên nhà gái hơn; ai cũng biết việc này
Mốc thời gian là 2 năm, có thể như cụ nào nói giảm xuống, cái này cũng khó đoán, vì biết đâu chị em cũng chỉ là bài đưa ra xem thái độ cô bé kia thế nào, có yêu con mình thật lòng hay ko thôi; cái này em cũng ko được biết.

just for fun

Xe lăn
Nếu cô gái chấp nhận cái thử thách 2 năm này, thì nó sẽ ám ảnh suốt cuộc đời hôn nhân, cho dù được chấp nhận cưới.

Thà chọn giải pháp 2 sống thảnh thơi còn hơn.
Nếu cô gái và nhà gái chấp nhận giải pháp này thì khổ đành phải chịu thôi, đúng là đường quang ko đi đâm quàng vào bụi rậm, đã vậy bụi rậm lại đầy gai và rắn rết :D

Trạng thái
Thớt đang đóng