[Funland] Hôn nhân, ngoại tình và bộ phim Những chiếc cầu ở quận Madison

barca6996

Xe container
Em ko biết em nói họ có nghe không cơ X_X
Đùa chứ vụ này chỉ có người trong cuộc tự bản thân họ chứ ai ngoài cuộc mà nói được. Có thể bạn mợ tình cảm của họ quá lớn và thiêng liêng nên họ k muốn nhuốm màu xác thịt, cũng có thể mong manh quá nên họ sợ mất đi cái tình cảm đang giành cho nhau

Trang Nguyen

Xe điện
Đùa chứ vụ này chỉ có người trong cuộc tự bản thân họ chứ ai ngoài cuộc mà nói được. Có thể bạn mợ tình cảm của họ quá lớn và thiêng liêng nên họ k muốn nhuốm màu xác thịt, cũng có thể mong manh quá nên họ sợ mất đi cái tình cảm đang giành cho nhau
Có khả năng do mong manh cụ ạ. :(

haizz

Xe tải
Em nghĩ các cụ mợ ko nên đánh giá cũng như so sánh chuyện “ngoại tình” trong tác phẩm này. Vì dẫu là ngoại tình nhưng cuối cùng họ cũng đã lựa chọn, đi cùng nhau hay dứt bỏ tất cả để quay về cuộc sống của mình không liên lạc, chứ ko dây dưa, trơ trẽn như ối ca ngoại tình ngoài đời hay trên phim khác. Em nghĩ trên này khối cụ mợ sẽ chấp nhận bỏ qua cho vợ/ chồng nếu xác định chỉ là 1 lần duy nhất, nhưng đời vốn ko như phim, đã có máu ngoại tình thì ít khi chỉ 1 lần lắm, nên chẳng mấy ai có niềm tin cả.
Em cũng đã xem phim và đọc truyện, trong 10 năm hôn nhân em cũng đã có lúc nhạt nhẽo chán nản và thấy chồng mình như người chồng trong phim, nhưng em ko mơ mộng tìm cảm xúc ở ai khác mà cố gắng thay đổi mình và chồng, cả 2 cùng cố gắng dù ko nói ra thôi. Em nghĩ những người đã từng yêu nhau chắc phải có lí do mới yêu, chỉ là thời gian làm cho cảm xúc con người bị bào mòn, tình cảm thành thói quen, tim không còn đập nhanh khi đi cạnh nhau nữa thôi, mà cái cảm giác tim đập nhanh khi ở cạnh ai đó nó thật sự gây nghiện, nên người ta mới cứ phải đi tìm cái mới, hoặc tự đưa chân vào chuyện ngoại tình.

barca6996

Xe container

oldman8x

Xe tăng
Cụ nào có link truyện cho e xin nhé, file mobi càng tốt, em xem phim rồi muốn đọc cả truyện nữa

chaytim

Xe điện
Em đọc truyện này cũng lâu rồi, từ khi chưa lấy chồng. Hồi đó cảm nhận truyện cũng hay, nhưng vì chưa có nhiều trải nghiệm, nên chỉ nhớ về nó như một best seller thôi. Và vì còn ngây thơ trong sáng nên chỉ nhớ đến những cây cầu :). Và em tưởng tượng những cây cầu mái trong truyện như cây cầu ở chùa Thày, hay những cây cầu mái ở Ninh Bình và Nam Định mà em đã đi qua. Đến khi đọc trang này của cụ, em mới xem phim. Giờ tuổi nhiều hơn, cuộc sống tình yêu hôn nhân nhiều trải nghiệm hơn, nên cảm nhận cũng khác xưa. Chỉ có điều em hơi bất ngờ về những cây cầu. Chúng hơi giống những chiếc công ten nơ:). Dưới đây là một cây cầu em gặp ở châu Âu, khi nhìn thấy nó, em đã nghĩ ngay đến cầu Roseman ở Madison. Nói chung mười mấy năm nay, kể từ khi đọc truyện này, hình ảnh những cây cầu ở Madison với em là cây cầu ở chùa Thầy, sau nghĩ nó phải Tây hoá hơn một chút giống cầu này. Chiều nay, em đã có hình ảnh thật của Những cây cầu ở quận Madison 😀, Cảm ơn cụ 💐.

Xin lỗi cụ, bài viết của em hơi lạc chủ đề của cụ
tý.
Em đã đọc xong truyện, giờ nhìn thấy bức ảnh thật của cây cầu này, thật sự thấy thú vị. Cảm ơn mợ nhé.

Keep trying be better

[Tịch thu bằng lái]
Phim này em lại không ấn tượng lắm.
Em thích phim One night hơn.

haiha.73

Xe tải
Em đã xem cả phim và truyện, thực sự hay ...
Phim Đêm Thiên đường - Night in Rodanthe cũng rất hay - dù không phải là phim ngoại tình nhưng có ending giống phim cụ chủ review :)
Còn phim ngoại tình kinh điển thì các cụ xem - Ngoại tình - Unfaithful cũng hay tuyệt, các cảnh sex cháy bỏng và rất gợi luôn, hihi
Unfailful hay

thuyhaiduong

Xe hơi
Có hay = "Tâm trạng khi yêu" của Trương Mạn Ngọc ko các cụ?
Ko cụ ạ. “Tâm trạng khi yêu” ở tầm cao khác rồi. Dưới góc độ điện ảnh thì cách nhau quá xa, từ biên kịch, đạo diễn, quay phim, phục trang, nhạc phim... Diễn xuất thì nói thật, chỉ có đoạn ngồi trên oto day dứt là xuất sắc thôi, còn thì bình thường. Bên kia, có đoạn anh Vỹ ngồi gõ gõ vào tách cà phê trên nền nhạc Quizas, quizas, quizas (Có lẽ, có lẽ, có lẽ). Oàiiii....

Ocdaonho

Xe tải
"Sau khi ông ra về, Francesca vào đứng trước tấm gương nơi phòng giấy, trần truồng. Hông bà hơi lớn một tý vì sinh nở, nhưng ngực bà vẫn luôn luôn đẹp và săn, không lớn lắm mà cũng không quá nhỏ. Bụng bà đầy đặn. Bà không thể thấy cặp chân mình trong gương nhưng bà biết chân mình còn được lắm. Đúng ra phải xoa bóp chân thường xuyên, nhưng xưa nay đâu có lý do gì để lo việc đó. Richard ít khi lưu tâm đến vấn đề tính dục, đôi ba tháng ông mới gần bà một lần. Ông làm tình một cách vội vã, sơ sài, cho xong bổn phận. Ông cũng chẳng hề quan tâm đến mùi hương, đến chân cẳng bà hay những gì đại loại như vậy.

Đối với ông, bà như chỉ là một người cộng sự trong công việc đồng áng. Một phần nơi con người bà cũng chấp nhận điều ấy. Nhưng tận cùng, còn có một con người khác, một con người muốn tắm, muốn xức nước hoa... một con người muốn được yêu, muốn được bồng bế, muốn được xiết chặt bởi một sức mạnh mà bà cảm thấy, dẫu bà không hề nói ra, cả vào những lúc thích hợp nhất."

Đây là một trích đoạn trong truyện,lúc này giữa hai người chưa có vụ xxx. Liệu đọc đoạn này có cụ nào giật minh nghĩ lại k nhỉ? Và có mợ nào đã từng có suy nghĩ như người đàn bà?
Trả lời cụ chút: Đây là tâm tư của rất nhiều người phụ nữ cụ ạ. Nhiều lúc em cảm thấy em và chồng chỉ như đối tác, sống với nhau để nuôi con, cùng xây dựng gia đình...Thi thoảng thấy tình yêu vẫn còn đó, thi thoảng thấy nó ở đâu ấy chả còn.
Đây là bộ phim/ cuốn sách khiến em vừa muốn xem lại, vừa sợ ko dám xem, vì nó như chạm vào cái gì đó rất thầm kín sâu bên trong mình. Xem xong cứ khắc khoải day dứt mãi.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
"Sau khi ông ra về, Francesca vào đứng trước tấm gương nơi phòng giấy, trần truồng. Hông bà hơi lớn một tý vì sinh nở, nhưng ngực bà vẫn luôn luôn đẹp và săn, không lớn lắm mà cũng không quá nhỏ. Bụng bà đầy đặn. Bà không thể thấy cặp chân mình trong gương nhưng bà biết chân mình còn được lắm. Đúng ra phải xoa bóp chân thường xuyên, nhưng xưa nay đâu có lý do gì để lo việc đó. Richard ít khi lưu tâm đến vấn đề tính dục, đôi ba tháng ông mới gần bà một lần. Ông làm tình một cách vội vã, sơ sài, cho xong bổn phận. Ông cũng chẳng hề quan tâm đến mùi hương, đến chân cẳng bà hay những gì đại loại như vậy.

Đối với ông, bà như chỉ là một người cộng sự trong công việc đồng áng. Một phần nơi con người bà cũng chấp nhận điều ấy. Nhưng tận cùng, còn có một con người khác, một con người muốn tắm, muốn xức nước hoa... một con người muốn được yêu, muốn được bồng bế, muốn được xiết chặt bởi một sức mạnh mà bà cảm thấy, dẫu bà không hề nói ra, cả vào những lúc thích hợp nhất."

Đây là một trích đoạn trong truyện,lúc này giữa hai người chưa có vụ xxx. Liệu đọc đoạn này có cụ nào giật minh nghĩ lại k nhỉ? Và có mợ nào đã từng có suy nghĩ như người đàn bà?
Đúng là vô số cụ giật mình, tự cụ trẻ tới cụ già... nhỉ, hahaa.
Có những người cho tới chết, chả hiểu vì sao mình lại bị từ chối không được yêu :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Trả lời cụ chút: Đây là tâm tư của rất nhiều người phụ nữ cụ ạ. Nhiều lúc em cảm thấy em và chồng chỉ như đối tác, sống với nhau để nuôi con, cùng xây dựng gia đình...Thi thoảng thấy tình yêu vẫn còn đó, thi thoảng thấy nó ở đâu ấy chả còn.
Đây là bộ phim/ cuốn sách khiến em vừa muốn xem lại, vừa sợ ko dám xem, vì nó như chạm vào cái gì đó rất thầm kín sâu bên trong mình. Xem xong cứ khắc khoải day dứt mãi.
Chia sẻ với cụ!
Thế nên nhiều khi phụ nữ phá cách, dám vứt bỏ ... cũng đáng ngưỡng mộ nhỉ!
Em thì may mắn ko như cụ, nhưng để được yêu như phim, nhiều khi cũng vẫn mơ ước ... hihi

Chỉnh sửa cuối:

hoangvanlong1979

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc không cảm được. Truyện nhạt không hợp với gu của em.

hoangvanlong1979

[Tịch thu bằng lái]
Đàn bà lấy chồng xong rồi an phận thủ thường, hôn nhân nào chẳng đến hồi nhạt nhẽo. Tình cờ gặp một anh nghệ sỹ lãng mạn bay bổng thì say nắng trong vài ngày thôi xong lại về với cái máng lợn cũ.

Giờ bảo bỏ đi theo anh nghệ sỹ kia thì có khi cái kết còn tệ hơn cái máng lợn cũ kia 😂😂😂

Thế nên các cụ of nhà ta mới có câu " đổi món" , " đổi gió", " chán cơm thèm phở". Cơm ăn mãi cũng chán nhưng vẫn phải ăn, phở ăn vài ba hôm thì thích nhưng bảo ăn phở mãi thì thà ăn cơm còn hơn.

Thế mà sao các mợ cứ đến gần 30 là xoắn hết cả lên muốn lấy chồng nhỉ?
Lấy xong, đến tầm 4x, 5x là lại cảm giác cuộc đợi mình bị mất này mất nọ.

Các mợ mà bỏ nhà đi theo Clint Eastwood thì liệu sống được với nhau bao lâu?
Trong câu chuyện này thì nữ chính lại chẳng phải là người có bản chất ưa phiêu lưu đâu cụ ơi.
Phim nầy em xem lâu rồi, nên không nhớ rỏ lắm . Tuy nhiên em nghĩ rằng khi một người có cuộc sống lập lại hàng ngày thì sẽ nhàm chán. Chỉ một vài thay đổi khác biệt được mang vào đời sống của họ (từ người khác), sẽ làm cho họ dễ ngoại tình .

Họ không phải muốn ngoại tình, mà do tìm thấy cảm giác mới lạ , khác hơn trong cuộc sống nhàm chán hàng ngày . Em chưa bao giờ nghĩ đến , sẽ có ngày em phản bội lại người đi bên cạnh em . Vì theo em, người đang đứng bên cạnh luôn là con người thật, dù có khiếm khuyết ở mặt nào đó, nhưng vẫn chắn chắn hơn nên là thay đổi cuộc sống đang có với một người khác .
Như thế nào là tình yêu đích thực.
Nói theo phim mà bỏ qua hết những đạo đức ngoài đời thực thì em nghĩ họ đã có tình yêu đích thực, hơn 20 năm họ nghĩ về nhau trong im lặng, trân trọng từng chi tiết khi ở bên nhau trong mấy chục năm trời, họ đã không phá vỡ hiện tại của mỗi người nhưng trong suy nghĩ chưa từng phút giây nào ngừng nghĩ về nhau.
Đến khi chết vẫn mong muốn được ở gần nhau.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Cũng chỉ là truyện phim thôi.
Áp dụng ra đời thì vỡ mồm đấy các cụ. Lại xin cái tai anh Robert Kincaid ngay.:D
Cơ mà chị Merlyn Streep này đóng phim tình ái rất hấp dẫn.

Chỉnh sửa cuối: