Thảo luận Honda Việt Nam đã thỏa mãn NĐ 116 và TT 03, sao HVN vẫn quyết định tăng giá xe ?

Gatz69

Xe tải
Kính các cụ cao nhân ạ. Sáng nay em đọc báo thấy Honda Việt Nam ( HVN ) thông báo tăng giá 5.000.000 vnđ/1 xe.
Nhưng có một câu hỏi ở đây em vẫn thắc mắc mãi như sau, mong cụ nào cao nhân cho em xin mấy ý với ạ.
- Tại sao đã thỏa mãn NĐ 116 và TT 03, HVN không tận dụng lợi thế của sản phẩm CRV để lấy lại thị phần đã mất trước đây về tay các đối thủ mà lại tăng giá ?
- Mức tăng của HVN cho các sản phẩm là không nhiều, nhưng liệu điều này có ảnh hưởng đến tâm lý của KH hay không ?
- HVN có phải đang định thăm dò thị trường, điều này có làm các hãng sẽ có động thái thay đổi chính sách không ?
http://dantri.com.vn/o-to-xe-may/o-to-honda-tang-gia-trong-thang-4-2018-20180402104949914.htm

Gatz69

Xe tải
Em đọc trên các trang báo thì thấy nguyên nhân tăng nhẹ là do các xe nhập khẩu phải chịu một số những thủ tục, chi phí nên tăng giá, thế sao những xe trước đây ko tính luôn các khoản đó vào giá xe nhỉ ? Thắc mắc quá

Carrmax

Xe máy
Em đọc trên các trang báo thì thấy nguyên nhân tăng nhẹ là do các xe nhập khẩu phải chịu một số những thủ tục, chi phí nên tăng giá, thế sao những xe trước đây ko tính luôn các khoản đó vào giá xe nhỉ ? Thắc mắc quá
Trước đó NĐ 116 chưa có các TT hướng dẫn cụ thể nên chưa biết, và chưa tính được. Sau khi có TT hướng dẫn cho thông quan thì DN người ta mới tính toán được các chi phí, và thời gian hoàn thành để tính cả chi phí vốn nữa.

Gatz69

Xe tải
Trước đó NĐ 116 chưa có các TT hướng dẫn cụ thể nên chưa biết, và chưa tính được. Sau khi có TT hướng dẫn cho thông quan thì DN người ta mới tính toán được các chi phí, và thời gian hoàn thành để tính cả chi phí vốn nữa.
Em nghĩ là ngay sau khi xe hoàn thiện được các thủ tục thông quan, thì HVN mới đưa ra mức giá cho các sản phẩm chứ cụ. Chẳng lẽ quy trình lại thay đổi ạ.

tntnb

Xe điện
Kính các cụ cao nhân ạ. Sáng nay em đọc báo thấy Honda Việt Nam ( HVN ) thông báo tăng giá 5.000.000 vnđ/1 xe.
Nhưng có một câu hỏi ở đây em vẫn thắc mắc mãi như sau, mong cụ nào cao nhân cho em xin mấy ý với ạ.
- Tại sao đã thỏa mãn NĐ 116 và TT 03, HVN không tận dụng lợi thế của sản phẩm CRV để lấy lại thị phần đã mất trước đây về tay các đối thủ mà lại tăng giá ?
- Mức tăng của HVN cho các sản phẩm là không nhiều, nhưng liệu điều này có ảnh hưởng đến tâm lý của KH hay không ?
- HVN có phải đang định thăm dò thị trường, điều này có làm các hãng sẽ có động thái thay đổi chính sách không ?
http://dantri.com.vn/o-to-xe-may/o-to-honda-tang-gia-trong-thang-4-2018-20180402104949914.htm
Tăng 5 củ thì ko phải là tăng mà giảm 10 củ cũng ko phải là giảm so với tiền tỷ. Tạo tâm lý để lấy thật nhiều cọc thôi "gọi là xí chỗ thì giá giữ nguyên" cái này là kế sách số 7 trong binh thư : Vô trung sinh hữu.

Gatz69

Xe tải
Tăng 5 củ thì ko phải là tăng mà giảm 10 củ cũng ko phải là giảm so với tiền tỷ. Tạo tâm lý để lấy thật nhiều cọc thôi "gọi là xí chỗ thì giá giữ nguyên" cái này là kế sách số 7 trong binh thư : Vô trung sinh hữu.
Cái thuyết âm mưu này khả năng đúng cụ ạ.

tntnb

Xe điện
Cái thuyết âm mưu này khả năng đúng cụ ạ.
Trong kinh doanh thì thủ đoạn và sự đê tiện là hành trang mà. Nếu người dân vững tâm lý thì các hãng chỉ có bán xới.

fat4fanfyface

Xe tải
trước tháng 3 giang hồ đồn đại nhiều về cái vụ thủ tục khai thông, t4 sẽ giảm nên doanh số èo ọt.
THế nên phọt ra cái này để vùi dập tâm lý chờ giá xe hạ, thúc đẩy cái tâm lý giá vẫn tăng :))

tntnb

Xe điện
trước tháng 3 giang hồ đồn đại nhiều về cái vụ thủ tục khai thông, t4 sẽ giảm nên doanh số èo ọt.
THế nên phọt ra cái này để vùi dập tâm lý chờ giá xe hạ, thúc đẩy cái tâm lý giá vẫn tăng :))
Chuẩn ko phải chỉnh

haint261101

Xe máy
Mục đich là tạo tâm lý giá xe chỉ có tăng, ko có giảm thêm nữa, bác nào có tiền đừng phân vân nữa mua nhanh kẻo mai kia nó tăng giá tiếp đấy, em ko đùa đâu :D

New_Percen

Xe máy
E có thắc mắc sao có mỗi 2.000 xe của Honda về đúng lúc người dân đang bức xúc (kiểu như tạm thời giải tỏa tâm lý). Kể từ thời điểm đó đã 1 tháng rồi vẫn chưa thấy hãng nào đưa đc xe về tiếp kể cả Honda. E thấy có gì đó sai sai hay các a ý định làm quả lớn nhập 1 lúc 10.000 xe >-).

lai thue

Xe điện
Đơn giản là thằng CX5 ko giảm giá, lô này nhập về tiêu thụ nhanh, nếu CX5 giảm giá, CRV ế lập tức giảm giá thôi, bọn Tôi yêu Việt Nam đồng luôn như vậy mà, quy luật thị trường thôi

5banhxe

Xe điện
Vậy sao không tăng hẳn 50 triệu?
Vấn đề ở đây là chiêu chính trị. Thứ nhất, nó thể hiện cho chú phỉnh thấy bao nhiêu chi phí còn lâu tụi tao chịu, chính dân chúng mày chịu. Thứ 2, nó tăng để sau này khi làm việc với chú phỉnh về vấn đề rào cản phi thuế quan, nó moi ra có chứng cứ hẳn hoi: chúng mày làm phát sinh chi phí lưu công lưu bãi, phí ngân hàng, phí kiểm định này nọ... mất tổng cộng 5 triệu 1 xe, làm đội thêm giá bán 5 triệu => bằng chứng của việc vi phạm cái của nợ gì đó cam kết WTO về bình đẳng với công bằng trong cạnh tranh.

TuanBank

Xe máy
Em được nghe giải thích là do chi phí làm thủ tục giấy tờ tăng cụ ạ

202

Xe container
Họ tăng vì chưa ai giảm.

bocuacubin

Xe hơi
Nói các cụ đừng buồn, e thấy trên đây có một số cụ hóng từ trước tết đến giờ cũng 4 tháng rồi. Vỉ như giờ nó giảm thêm cho 40-50 củ nữa vị tri là mỗi tháng các cụ lời đc hơn 10 củ, các cụ bàn toàn mấy con m3, crv, civic,.. ra biển bèo nhất cũng hơn 700 củ trở lên... đã có tầm đấy tiền mà cứ đong lên đong xuống, hóng tin này tin nọ và đợi chờ từng đấy tháng, để mỗi tháng lãi đc tầm đó, bằng bố nó tiền khấu hao xe, với tiền gửi bãi, xăng xe mỗi tháng rồi. Vậy nghĩ nhiều làm chi, mắc mệt. Time đó làm việc khác hoặc mua cái xe khúc dưới hoặc bỏ tiền ngân hàng rồi thuê xe mà đi chẳng ổn hơn à.
Cơ mà các cụ cũng rất quyết tâm, lập topic liên tục, e hồi t1 cũng hóng, nhưng sau quyết mua xe trc tết rồi, cũng mong các cụ mua đc xe giảm giá thật, nhiều ng có cơ hội mua xe hơn, và ước giao thông của mình nó ngon hơn tí nữa. Đi 3-4 tháng nay mà tắc đường với chỗ đỗ, gửi xe trong nội thành làm e ngán quá.

Bim bo

Xe đạp
Vớ vẩn ế dài rồi. Đang định mua cái ô che mưa nắng hợp lý giá mà nhìn lại vẫn chưa hợp. Đi con dream chiến tiếp đến cuối năm tiếp thui. Chính phủ Việt Nam không có trình quản lý giảm thuế để giá tăng trước khi chưa giảm, hay là cho các oing ngập mồm giờ há miệng mắc quai nhỉ

Bim bo

Xe đạp
Em làm 1 bài post lên các bài lun vì đọc nhiều thấy chán chính sách quản lý, thất vọng với cách kinh doanh các hãng quá hic hic chờ đợi là hạnh phúc hí hí

poiuy

Xe cút kít
Năm ngoái chắc giảm giá xe lãi ít, năm nay chắc gặt lại nhân lúc thị trường còn ít hàng.

Gatz69

Xe tải
Nói các cụ đừng buồn, e thấy trên đây có một số cụ hóng từ trước tết đến giờ cũng 4 tháng rồi. Vỉ như giờ nó giảm thêm cho 40-50 củ nữa vị tri là mỗi tháng các cụ lời đc hơn 10 củ, các cụ bàn toàn mấy con m3, crv, civic,.. ra biển bèo nhất cũng hơn 700 củ trở lên... đã có tầm đấy tiền mà cứ đong lên đong xuống, hóng tin này tin nọ và đợi chờ từng đấy tháng, để mỗi tháng lãi đc tầm đó, bằng bố nó tiền khấu hao xe, với tiền gửi bãi, xăng xe mỗi tháng rồi. Vậy nghĩ nhiều làm chi, mắc mệt. Time đó làm việc khác hoặc mua cái xe khúc dưới hoặc bỏ tiền ngân hàng rồi thuê xe mà đi chẳng ổn hơn à.
Cơ mà các cụ cũng rất quyết tâm, lập topic liên tục, e hồi t1 cũng hóng, nhưng sau quyết mua xe trc tết rồi, cũng mong các cụ mua đc xe giảm giá thật, nhiều ng có cơ hội mua xe hơn, và ước giao thông của mình nó ngon hơn tí nữa. Đi 3-4 tháng nay mà tắc đường với chỗ đỗ, gửi xe trong nội thành làm e ngán quá.
Cứ thực tế như cụ có khi lại hay. Đúng là với cơ chế này thì chờ đợi khả năng là hạ sách. Mua lúc nào biết lúc đấy thôi. Thực tế là tiền cũng ko dễ kiếm, nên nhiều khi muốn quyết, nhưng quyết xong nó giảm mấy xịch lại xót cụ ạ.