[Funland] Hồng Bàng Thị là gì?

Arjuna82

[Tịch thu bằng lái]
Theo mọi người Lê Lợi phải gốc Mường không và tại sao ông Liên lấy thần thoại Mường về làm quốc tổ Việt?
Và tại sao 3 ông vua Lê là Lê Lợi Lê Thái Tông và Lê Thánh Tông đều xưng là động chủ.

Arjuna82

[Tịch thu bằng lái]
Nhà Nguyễn phong kiến VN tự gọi mình là người Hán à cụ. Sao không tự gọi là người...Tống nhỉ. Thời Lý có đưa Tống nhân về đày ải châu Hoan châu Ái ( Thanh Hoá ngày nay ) mà ông Nguyễn Kim cũng phát tích từ đó mà ra.
Nhà Nguyễn tự nhận mình là Hán nhân vì:
Trung Quốc bị Thanh chiếm và Thanh là Mãn tộc và dùng chữ Mãn.
Nhà Nguyễn tự nhận mình là Hán nhân vì là triều dùng chữ Hán và tự nhận mình là chính thống của Nho gia nối tiếp Tam Hoàng Ngũ Đế về chữ viết phong tục và trang phục đầu tóc
Nhà Nguyễn khinh miệt gọi người Mãn là Thanh nhân.
Sử có ghi khi phái đoàn sứ Việt sang Trung Quốc dân chúng phụ lão thấy đoàn sứ đã khóc vì thấy lại quần áo tóc tai phong tục của ông cha Hán tộc ngày xưa.
Đây là cách nhà Nguyễn tự cường và tự nhận là chính thống so với Mãn tộc Trung Hoa mà họ vẫn xem là di dịch

Đây chính là lý do khiến các Nho sĩ triều Nguyễn (từ vua đến quan) đều tự nhận rằng mình là Hán nhân. Trung tâm của thế giới văn minh-văn hiến đã chuyển sang Việt Nam. Việt Nam là nơi duy nhất khi ấy, vừa bảo lưu dòng máu Hán truyền, là hậu duệ của Thánh đế Thần Nông, vừa học theo Khổng- Mạnh- Trình- Chu, vừa có chế độ tuân theo Chu-Hán- Đường-Tống. Trang phục của phái đoàn sứ Việt Nam năm 1841 và bài Di biện của Lý Văn Phức ngay trên đất Mân đã khiến cho nhiều kẻ sĩ nhà Thanh phải than khóc vì lâu lắm mới thấy được văn hóa Hán, và có vị Huấn đạo đã ném áo mũ của mình xuống đất, vì nhận ra rằng mình đã trở thành Di.

Chỉnh sửa cuối:
Tay ấy họ Dương cơ mà tên là Tàu Khựa đúng không cụ. Ngoài đời hay gọi là Dương Tàu Khựa( nhà sử học- đại biểu Quốc Hội).
Chắc bố anh ấy ngày trước hâm mộ nước Tàu nên đặt tên anh ấy là Tàu Khựa.
Ông này nghe quen quen giống cái ông nghị gì hay phát biểu, phải ko cụ nhỉ?
Em bịa chuyện ấy mà.
Khổ cái khi các cụ Google họ Dương thì kiểu gì cũng có tí dính dáng đến Kinh Dương Vương mới tài tài là =))
P.S Em trước cũng có tí máu mê nên đến tham gia mấy hội thảo về Sử học cho vui. Sau đi kiếm tiền mới biết những chuyện các ông ấy hội thảo nhiều cái hay lắm >:)

Lé Xai

Xe tăng
Linh 22 tỷ : bạn vang gì tôi thế ?
Tôi tưởng bác Doidavang82 nói đến tác giả bài Lịch sử nước Nam thì tôi sẽ phản đối.
Chứ bác ấy cũng đã rep là chỉ
nói đến bạn canhhoabatdiet là hoathanhque hoặc gì gì, tôi ko ý kiến, chả liên quan.

Bạn vang cái gì ??
Chưa hiểu là bạn nói câu "hoathanhque xạo lol " là nói cụ canhhoabatdiet hay nói bài thơ và cả tác giả "Lịch Sử Nước Ta" thế ?

.Xukthal

Xe container
Linh 22 tỷ : bạn vang gì tôi thế ?
Tôi tưởng bác Doidavang82 nói đến tác giả bài Lịch sử nước Nam thì tôi sẽ phản đối.
Chứ bác ấy cũng đã rep là chỉ
nói đến bạn canhhoabatdiet là hoathanhque hoặc gì gì, tôi ko ý kiến, chả liên quan.

Bạn vang cái gì ??
Ý bác Doidavang82 có lẽ nói tới mấy cụ tộc Mường (LL,LTT) đã bắt NSL viết lại lịch sử hòa nhập Kinh với Mường để hợp thức hóa việc cai trị trên toàn cõi :D

cưỡi chổi

Xe lăn
Lại nói về con cháu Hồng Bàng: Phải chăng năm đó Hùng King 18 đồng ý gả công chúa cho Thuỷ Tinh thì Việt Nam đã sớm trở thành cường quốc hàng hải rồi. Hoặc vua ra 1 cái đề nó công bằng hơn thì chí ít con cháu sau này cũng tránh được các thiên tai bảo lũ. Haizza. Đúng là ý trời, ý trời

.Xukthal

Xe container
Lại nói về con cháu Hồng Bàng: Phải chăng năm đó Hùng King 18 đồng ý gả công chúa cho Thuỷ Tinh thì Việt Nam đã sớm trở thành cường quốc hàng hải rồi. Hoặc vua ra 1 cái đề nó công bằng hơn thì chí ít con cháu sau này cũng tránh được các thiên tai bảo lũ. Haizza. Đúng là ý trời, ý trời
Chơi kiểu thông thầu thế bố TT cũng trượt =))
Vụ này có lẽ là vụ ăn gian đầu tiên của nhà mình nên giờ thành TrTh luôn rồi :D

Doidavang82

[Tịch thu bằng lái]
Chơi kiểu thông thầu thế bố TT cũng trượt =))
Vụ này có lẽ là vụ ăn gian đầu tiên của nhà mình nên giờ thành TrTh luôn rồi :D
Thực ra ngoài vụ thông thầu kinh điển thì lão Thủy Tinh cũng kém thông minh( nên trượt là đúng).
Gặp em thì em đem Voi, Gà, Ngựa nguyên con đem luộc nước sôi hết. ĐCM chấp thằng Sơn Tinh nhá. Thời đó gặp anh Trạng Quỳnh thì Vua Hùng khóc thét!

Arjuna82

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra ngoài vụ thông thầu kinh điển thì lão Thủy Tinh cũng kém thông minh( nên trượt là đúng).
Gặp em thì em đem Voi, Gà, Ngựa nguyên con đem luộc nước sôi hết. ĐCM chấp thằng Sơn Tinh nhá. Thời đó gặp anh Trạng Quỳnh thì Vua Hùng khóc thét!
Ngà voi anh luộc cỡ nào cho nó chín?

.Xukthal

Xe container
Đợt 9x lại phong trào tẩy trắng cho TT nên mới có mấy cái phim kiểu như Học trò Thủy Thần để có cái nhìn công bằng về TT đấy :D
Đợt ý mở cửa VH nên 1 loạt nghĩa quân xông ra thay đổi quan niệm cố hữu kiểu như TT là ng tốt, Tấm là độc ác...v..vv...:))

Doidavang82

[Tịch thu bằng lái]
Hai anh này chưa nấu cao bao giờ à?
Em xem nấu cao rồi( cao khỉ), nhưng nấu cao voi thì thật sưu em chưa thấy chứ đừng nói là nấu. Không biết voi nấu cao thì ngà nó mủn ra như cao khỉ không cụ nhễ??

.Xukthal

Xe container

Lé Xai

Xe tăng
Ý bác Doidavang82 có lẽ nói tới mấy cụ tộc Mường (LL,LTT) đã bắt NSL viết lại lịch sử hòa nhập Kinh với Mường để hợp thức hóa việc cai trị trên toàn cõi :D
Vâng ạ, đúng rồi cái này em nhớ xem phim về tụi tóc đuôi sam hay có cái câu cửa miệng " Mãn Hán 1 nhà " mà