Tin tức Hóng và chém màn ra mắt của xe điện VinFast e34

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Trạm sạc nhanh 120kw cả AC và DC cho cụ nào có điều kiện lắp ở nhà và ko thích sạc qua đêm,kết hợp cả 3 chuẩn CCS Combo 2,Chademo,Type2AC,giá 11 ngàn đồng Mẽo,cụ nào định đầu tư cây sạc nhanh chắc sẽ nghĩ lại.
(Theo công bố của nhà sx,nó có thể hoạt động được 100.000 giờ)

Chỉnh sửa cuối:

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ thử làm cái vote xem giờ bao cụ để xe có mái che
Xạc qua đêm, các cụ giám để ngoài trời mưa ko.

nadushop

Xe điện
Em vẫn lo vụ sạc pin, nghĩ mãi chưa thông. Đến như đổ xăng, mỗi xe mấy phút mà còn chờ nhau, giờ sạc mấy chục phút đến cả tiếng thì chờ kiểu gì. Rồi ở nhà, ở cơ quan cũng chẳng có chỗ (để xe) để mà sạc, chẳng lẽ xe hết điện lại phải chạy ra mãi đâu đó ngồi chờ sạc (đi xe xăng, mỗi lần vào đổ xăng mấy phút thôi cũng thấy ngại rồi, nói gì việc ngồi chờ). Tính đi, tính lại, vẫn cứ là xe xăng thôi.
Đơn giản là giờ chung cư em thấy còn chả có chỗ đỗ xe ấy. Nói chung vẫn nan giải vụ sạc pin lắm. Hạ tầng sạc phải thuận tiện và phủ khắp cơ.

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sao các cụ lại nghĩ điều hòa/sưởi làm sụt pin nhanh nhỉ? Em thấy dùng cho phòng thể tích gấp cả chục lần khoang ô tô mà công suất tiêu thụ điện cũng chỉ quanh 1kw thì ô tô cũng vậy, mỗi giờ hết 1kwh điện chứ mấy. E34 pin hơn 40 kwh đấy, ngồi trong đó cả ngày cũng chả sao.
Chuẩn đấy cụ,e đã nhập một số cụm điều hòa chạy điện 24v lắp cho máy công trình,acquy 24v 200ah (2 bình 12v 100ah đấu nối tiếp) chạy cả đêm thoải mái,còn sưởi ấm thì e chưa lắp vì khách hàng ở mình ko có nhu cầu,nhưng nếu cần cũng ko vấn đề gì,xe điện ko thể tận dụng nhiệt lượng động cơ để sưởi,cho dù nó cũng có hệ thống làm mát động cơ điện và khối pin bằng chất lỏng.
Tuy nhiên máy nén Ev car sẽ ko chạy 24v,nó sẽ từ 144v -320v,công suất cao hơn nhiều máy nén 24v nên sẽ tiêu thụ nhiều năng lượng hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Tĩnh hiên trà

Xe điện
Sao các cụ lại nghĩ điều hòa/sưởi làm sụt pin nhanh nhỉ? Em thấy dùng cho phòng thể tích gấp cả chục lần khoang ô tô mà công suất tiêu thụ điện cũng chỉ quanh 1kw thì ô tô cũng vậy, mỗi giờ hết 1kwh điện chứ mấy. E34 pin hơn 40 kwh đấy, ngồi trong đó cả ngày cũng chả sao.
Nó phải tầm 3kwh ạ. Pin phóng điện chạy động cơ , truyền đai các kiểu nuôi điều hòa.

ubisapro

Xe trâu
Các cụ thử làm cái vote xem giờ bao cụ để xe có mái che
Xạc qua đêm, các cụ giám để ngoài trời mưa ko.
Ngoài đường thì ko dám sạc rồi và đa phần cũng chẳng có điện mà sạc. Còn trong nhà thì cũng chả dám :D

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Ngoài đường thì ko dám sạc rồi và đa phần cũng chẳng có điện mà sạc. Còn trong nhà thì cũng chả dám :D
Không có điện thì nhờ các bạn Tầu xây thêm nhà máy điện thôi, đằng nào các bạn ý chả phục vụ các doanh nghiệp Tầu cấp đồ lắp ráp cho sản phẩm thai nghén bao năm của các bạn ý. :))

minhdqtt

Xe hơi
Trạm sạc nhanh 120kw cả AC và DC cho cụ nào có điều kiện lắp ở nhà và ko thích sạc qua đêm,kết hợp cả 3 chuẩn CCS Combo 2,Chademo,Type2AC,giá 11 ngàn đồng Mẽo,cụ nào định đầu tư cây sạc nhanh chắc sẽ nghĩ lại.
Ơ thế vừa mua xe vừa mua cây xăng à

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Xe nó ra công bố thông tin tổng quát về xe,trạm sạc,phương án sạc rõ ràng thế rồi mà một số cụ ông còn sờ nắn chi nữa.
Khi mình di chuyển xa tất yếu sẽ phải lên lộ trình, rồi.Ví dụ cụ lên cao tốc,ghé trạm dừng nghỉ có thể cắm sạc siêu nhanh,ngồi ăn cái bánh hút điếu thuốc thì xe nó đã lên 80% pin.Cụ chạy đến nơi thấy pin hẻo thì lại cắm,đảm bảo pin lúc nào cũng gần full cho yên tâm.Có gì phức tạp đâu nhỉ.
Bác chuẩn quá.
Đợt rồi, tụi khựa đi nghỉ dịp Cuốc khánh.
Ai cũng tính toán như bác cả.
Kết quả là, nhiều nhà phải hút hết 1 cây thuốc, chén hết 1 cốp xe bánh vẫn chưa đến lượt "cắm sạc siêu nhanh".

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Em cho là ý cụ ấy là cứu hộ đến kéo xe về, hoặc nó mang cục xạc dự phòng đến
Cục sạc dự phòng thì cái nguồn của cái ô tô e là không tài trợ được; hoặc cái xe đó phải cẩu theo 1 con generator khá to.
Túm lại, tôi vẫn chưa thấy được giải pháp Đổ xăng 1 cách tử tế.
Xây nhiều trạm xạc hơn (tương ứng thời gian đổ xăng của 2 loại xe), thì khá tốn tiền, nhất là vấn đề công suất.
Đồng thời Rút ngắn thời gian xạc siêu nhanh - lại vấn đề công suất, chưa kể việc bản thân cái pin có chịu được không.

Thế nên trước mắt, con xe điện chỉ phù hợp là xe nhỏ, dạng second car, chạy lòng vòng ở city, nơi luôn có 1 ổ sạc ổn định và qua đêm được.

Bù lại, có khi nó lại sớm chai pin, giống hệt những xe xăng chỉ chạy lòng vòng trong phố.

namphong12

Xe container
Bác chuẩn quá.
Đợt rồi, tụi khựa đi nghỉ dịp Cuốc khánh.
Ai cũng tính toán như bác cả.
Kết quả là, nhiều nhà phải hút hết 1 cây thuốc, chén hết 1 cốp xe bánh vẫn chưa đến lượt "cắm sạc siêu nhanh".
Cụ khéo lo. 1 năm bán dc bao nhiêu xe đâu mà sợ không đủ trạm sạc. Vin mà bán đựơc nhiều xe như lượng xe bên Tàu đang có. Họ xây cả nhà máy điện cho cụ sạc.

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Thế, lắp cái ni, bác có phải xin Giấy phép con từ cậu Ê VÊ NỜ không?

Mercedes_Benz

Xe điện
Các cụ cứ lo thừa, xe điện là tương lai, ai bảo ko phải tương lai thì cho em biết với ạ. Vin nó làm xe điện, chắc chúng nó cũng nghĩ mới đầu sẽ ko kỳ vọng về doanh số. Nhưng 5-10 năm nữa, khi đó Vin nó tự hào có kinh nghiệm 10 năm làm xe điện, 10 năm để phát triển. Đấy mới là cái mục tiêu làm xe điện của nó. Mục tiêu của nó là tương lai dài hạn, chứ ko phải ngắn hạn ạ

Kurumasuki

Xe container
Cụ nào làm Vin cho em hỏi:
- Giá thuê pin này cố định mãi mãi ( 25 năm chẳng hạn) hay sẽ thay đổi theo lạm phát? Khi bán xe ngoài hoá đơn bán hàng còn phải có hợp đồng thuê pin đúng không?
- Khi pin chai còn 70% dung lượng sẽ được đổi mới, nhưng lúc ấy xe đã hết bảo hành và hư hỏng nhiều liệu hãng có cam kết sửa chữa giá hợp lý hay không?

namphong12

Xe container
- Giá thuê pin này cố định mãi mãi ( 25 năm chẳng hạn) hay sẽ thay đổi theo lạm phát? Khi bán xe ngoài hoá đơn bán hàng còn phải có hợp đồng thuê pin đúng không?
- Khi pin chai còn 70% dung lượng sẽ được đổi mới, nhưng lúc ấy xe đã hết bảo hành và hư hỏng nhiều liệu hãng có cam kết sửa chữa giá hợp lý hay không?
Cái này cụ hỏi anh Vượng anh ấy cũng không trả lời được.

xuanphuongccs

Xe điện
Thế mới nói cụ, có nghĩa là chỉ đi loanh quanh và ở những thành phố thưa người, hoặc chờ giãn cách vác xe ra đi🤣.mấy cái đèn đỏ là low battery.e đang nói mùa đông vụ này bên china dính nhiều rồi mùa lạnh là đắp chiếu lôi xe xăng ra đi.
Mùa đông như bên Nga em thấy -10 là xe dùng accu Nga hết điện, phải dùng accu Bosch. Nhưng được cái xăng dầu rẻ nên xe cứ để nổ 24/24.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cứ lo thừa, xe điện là tương lai, ai bảo ko phải tương lai thì cho em biết với ạ. Vin nó làm xe điện, chắc chúng nó cũng nghĩ mới đầu sẽ ko kỳ vọng về doanh số. Nhưng 5-10 năm nữa, khi đó Vin nó tự hào có kinh nghiệm 10 năm làm xe điện, 10 năm để phát triển. Đấy mới là cái mục tiêu làm xe điện của nó. Mục tiêu của nó là tương lai dài hạn, chứ ko phải ngắn hạn ạ
Thế anh ý chịu đc lỗ ko cụ, 5-10 năm, mảng smart phone mới 2-3 năm là bỏ.

Ramdeuter

Xe hơi
Những lời hứa sạc xe máy điện ở Vinmart, đổi pin cái roẹt giờ thế nào rồi cụ? :D

fallingwater

Xe tăng
Thực sự em rất mong muốn a Vượng thành công. Điều này sẽ chứng tỏ người Việt có thể làm những sản phẩm cao cấp, chứ không phải như một số người mỉa mai là không làm nổi con ốc. Ngoài ra, khi xe điện thành công sẽ mang lại sức lan tỏa sang các lĩnh vực khác, cổ vũ cho các ngành nghề khác dám đầu tư vào các lĩnh vực mà trước giờ nhiều người mặc định là của bọn tư bản nước ngoài.
Vài ba năm nữa khi em thay xe, em sẽ ưu tiên dùng xe điện của a Vượng.