Hộp số AT 4 cấp và 5 cấp?

yentrangphich

Xe máy
Các bác cho em hỏi hộp số AT 4 cấp khác 5 cáp ntn? Nghe nói có hộp số 7 cấp? Em cám ơn ợ(l)

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
hộp số 7 hoặc 8 cấp chỉ dành chó các loại xe sịn thôi ạ . còn xe còi còi có 4 cấp hoặc cùng lắm là 5 cấp thôi . bác cứ hình dung nhu cái xe máy của bác ấy xe cup 30 hồi xưa nó có 3 số nhưng đến xe Wave nó có đến 4 số . FX của em 5 số nhé :)):))

yentrangphich

Xe máy
Cái chỗ hộp số có nhiều khấc phải k bác, e có thấy cấp nào đâu nhỉ:^)

hộp số 7 hoặc 8 cấp chỉ dành chó các loại xe sịn thôi ạ . còn xe còi còi có 4 cấp hoặc cùng lắm là 5 cấp thôi . bác cứ hình dung nhu cái xe máy của bác ấy xe cup 30 hồi xưa nó có 3 số nhưng đến xe Wave nó có đến 4 số . FX của em 5 số nhé :)):))
Không hẳn cứ nhiều số thì xe càng xịn. Thế loại hộp số vô cấp như Lancer Gala thì xịn hơn Triptronic 7 cấp của Mẹc E à?

Mazspeed

Xe container
Cái chỗ hộp số có nhiều khấc phải k bác, e có thấy cấp nào đâu nhỉ:^)
Hộp số tự động phổ biến có 2 loại chính là có cấp và vô cấp. Vô cấp là êm nhất nhưng khó đáp ứng được các xe công suất cao. Còn có cấp thì bác cứ tưởng tượng như là số sàn ấy, mỗi cấp là 1 số. Hiện giờ phổ biến là 5 số, 4 số là đã hơi cũ, hơi dĩ vãng roài, còn 6-7-8 cấp chủ yếu là trên xe hạng sang. Việc gia tăng cấp rất phức tạp, vì nó tăng mạnh các chi tiết bên trong khiến hộp số to và nặng hơn nhiều, đồng thời cũng đắt hơn nhiều. Số cấp càng nhiều thì việc thay đổi tốc độ của xe càng êm. Đối với các xe 4 cấp số hiện tại thì cảm giác sang số của xe rất rõ, VD khi bác tăng tốc thì xe hơi "khựng" lại một chút rồi mới vọt lên, tức là có độ trễ. Còn đối với xe 7 cấp thi chạy như là... vô cấp luôn, êm ru.

Chỉnh sửa cuối:

mintoo

Xe tải
cac bac cho e hoi ngu nhe, xe MT va AT deu co nhieu` so, tai sao xe MT phai co tay con moi sang so dc. Con xe AT muon sang so thi chi can keo can la dc????*-)*-)

Mazspeed

Xe container
cac bac cho e hoi ngu nhe, xe MT va AT deu co nhieu` so, tai sao xe MT phai co tay con moi sang so dc. Con xe AT muon sang so thi chi can keo can la dc????*-)*-)
Bác nên tự tìm hiểu, đọc lại các post về cấu tạo hộp số trên 4R, chứ hỏi thế này thì... kỳ quá.

hminh2005

Xe điện
Các cứ mang bổ máy xe ga và số ở nhà là biết tất mà :21:

CuPhước

Xe đạp
Các bác có thể chỉ dẫn cho em cách sử dụng hộp số AT của civic được không trước giờ toàn số tay nên em chưa dám nhảy vào làm luôn , ví dụ như R,N,D thì là đi trong trường hợp nào không em chỉ biết mỗi kiểu S là thể thao thôi ạ

yentrangphich

Xe máy
Thế làm thế nào biết hộp số nào mấy cấp bác nhỉ, nhìn ngoài có biết được không ợ hay phải đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng hả bác?:^)

LXC đệ

Xe buýt
Website
www.giaothongmienbac.com.vn
@ Chí Phèo , bác nói em thấy sướng quá , càng nhiều số thì càng xịn, Merc mới chỉ làm đến 7 số mà bên em có 2 con xe có đến 16 số , ặc .. sướng quá :))

Các bác có thể chỉ dẫn cho em cách sử dụng hộp số AT của civic được không trước giờ toàn số tay nên em chưa dám nhảy vào làm luôn , ví dụ như R,N,D thì là đi trong trường hợp nào không em chỉ biết mỗi kiểu S là thể thao thôi ạ
Bác chịu khó nghiên cứu nhé .

Cách dùng xe ô tô có số tự động Một số người cho rằng dùng số tự động dễ gây tai nạn, một số khác lại không muốn dùng số tự động vì ngại tốn xăng, bằng kinh nghiệm của mình. chúng tôi muốn đưa ra một số điều cơ bản nhất về xe có số tự động để cho những người mới sử dụng có thể dễ dàng nắm bắt điều khiển....

yeuxenhucon

Xe tải
Website
qme.vn
Hộp số tự động phổ biến có 2 loại chính là có cấp và vô cấp. Vô cấp là êm nhất nhưng khó đáp ứng được các xe công suất cao. Còn có cấp thì bác cứ tưởng tượng như là số sàn ấy, mỗi cấp là 1 số. Hiện giờ phổ biến là 5 số, 4 số là đã hơi cũ, hơi dĩ vãng roài, còn 6-7-8 cấp chủ yếu là trên xe hạng sang. Việc gia tăng cấp rất phức tạp, vì nó tăng mạnh các chi tiết bên trong khiến hộp số to và nặng hơn nhiều, đồng thời cũng đắt hơn nhiều. Số cấp càng nhiều thì việc thay đổi tốc độ của xe càng êm. Đối với các xe 4 cấp số hiện tại thì cảm giác sang số của xe rất rõ, VD khi bác tăng tốc thì xe hơi "khựng" lại một chút rồi mới vọt lên, tức là có độ trễ. Còn đối với xe 7 cấp thi chạy như là... vô cấp luôn, êm ru.
Theo em bác đã nhầm giữa "cấp" và "số". "Cấp" là cấp chuyển giữa các số, VD: chuyển từ số 1 lên số 2 được gọi là một cấp chuyển số. Vì thế xe số tự động 4 cấp sẽ có 5 số, 5 cấp sẽ là 6 số, ...

yentrangphich

Xe máy
:^):102:(c)(b):)):21::'(:69:

am_beagle

Xe tải
Theo em bác đã nhầm giữa "cấp" và "số". "Cấp" là cấp chuyển giữa các số, VD: chuyển từ số 1 lên số 2 được gọi là một cấp chuyển số. Vì thế xe số tự động 4 cấp sẽ có 5 số, 5 cấp sẽ là 6 số, ...

Đời lại thêm...rắc rối chữ nghĩa rồi.... :77:
Kỹ thuật các hãng xe nó chẳng bày đặt chuyện...ruồi bu. Chúng nó chỉ tuyền nói 5 speed, 6 speed..... :))
Bác yeuxenhucon thấy sách kỹ thuật xe tiếng nước ngoài nào nó bẩu rõ "cấp" và "số" bằng tiếng nó, làm ơn chỉ ra cho anh em học hỏi.

yeuxenhucon

Xe tải
Website
qme.vn
Đời lại thêm...rắc rối chữ nghĩa rồi.... :77:
Kỹ thuật các hãng xe nó chẳng bày đặt chuyện...ruồi bu. Chúng nó chỉ tuyền nói 5 speed, 6 speed..... :))
Bác yeuxenhucon thấy sách kỹ thuật xe tiếng nước ngoài nào nó bẩu rõ "cấp" và "số" bằng tiếng nó, làm ơn chỉ ra cho anh em học hỏi.
Em ko biết tiếng nước ngoài, chỉ biết rằng hộp số xe em có 4 cấp (theo nhà SX) và thấy chuyển số 4 lần. Vậy kể từ lúc bác đưa cần số về D và đi thì sau 4 lần chuyển số thì số cuối cùng là số mấy hả bác?*-)

am_beagle

Xe tải
Em ko biết tiếng nước ngoài, chỉ biết rằng hộp số xe em có 4 cấp (theo nhà SX) và thấy chuyển số 4 lần. Vậy kể từ lúc bác đưa cần số về D và đi thì sau 4 lần chuyển số thì số cuối cùng là số mấy hả bác?*-)
Khi bác kéo vào vị trí D là đã "cấp đầu tiên" vào số 1, mạnh nhất. Từ đó, tùy theo tốc độ và vòng tua của máy, hộp số sẽ tự động sang số 2,3 và 4. Ở một vài loại số tự động của vài mẫu xe, nếu công suất máy không lớn đủ cho lưu thông trong thành phố, thì họ chỉ liệt kê là 3-speed+overdrive.
Overdrive này là số 4, nhưng ít dùng trong phố, mà dùng ở đường trường cho tiết kiệm xăng, mà xe lại êm. Xe có Overdrive loại này có một nút nhỏ ngay trên cần sang số tự động. Cũng có hãng xe cho nút này chức năng Sport, tức tắt đi thì xe chạy 3 số thay vì 4 số, cho ta cảm giác "thể thao", "dọt" hơn.
Chữ "cấp" trong cách bác dùng, em nghĩ tiếng Anh là "stage". Nhưng "four-stage automatic transmission" hay "four-speed automatic transmission" cũng giống nhau thui bác ợ.
Kính bác.(c)

CuPhước

Xe đạp
qua bài của bác LXC đệ em đã biết nhưng em lại một lần nữa ko giấu dốt, các bác cho em hỏi thế số 3,2,1 như dướ là sử dụng thế nào