Hót: TT 66/2012/TT-BCA 30/10/2012 Quy định về Quy trình tuần tra, kiểm soát và xử lý

cungcapphutung

Xe tải
như vậy là giờ xuống xe là phải xuất trình các giấy tờ liên quan phải không các cụ.

Taitam83

Xe buýt
Ác thật sao lắm thông tư (4) thế nhỉ? Chả thấy thông một thông hai thông ba đâu , đùng phát thông tư:))

Website
www.facebook.com
Em nghi ngờ cái thông tư 66 này lắm, ra cùng ngày, tháng, năm với TT65 ??? tìm trên gu gờ cũng không thấy. Cụ nào có bản dấu đỏ đưa lên cho mọi ng nghía cái xem sao???
Nhà cháu úp lại còm từ thớt bên kia.

----------------
[úp lại]

Cảm ơn cụ đã giải đáp, em cũng mới qua thớt về TT66, tóm lại là ae ta mới đọc được dự thảo và còn thiếu điều 6, bản chính thức full chưa anh nào biết mặt mũi nó ra sao. Em thấy hình như BCA hay ban hành TT kiểu này, năm ngoái cũng va vâp 1 cái thông tư về kiểm tra và cấp lại đăng ký mẫu dấu mà ko tìm dc TT
Nhà cháu ví dụ thế này cho dễ hiểu.
Kụ ngồi nói chuyện với một người bạn.
Bạn ý nói rằng dạo này vì rượu bia nhiều nên có chút trục trặc trong hệ thông tiêu hóa.

Chẳng cần phải tận mắt nhìn thấy, tận tay sờ thấy các bộ phận cụ thể của hệ tiêu hóa của bạn ý, kụ vẫn có thể biết được những trục trặc đó có thể là gì. Cũng chẳng cần quan tâm kụ ý có ruột thừa trong bụng, hay đã cắt bỏ rồi.

Nếu cần, sẽ có nhiều người mô tả cụ thể điều kụ muốn biết. Nhưng để họ lôi dạ dày, lòng, phèo anh bạn ra cho kụ nhìn tận mắt, thì kụ phải theo họ vào... phòng mổ bệnh viện.

.

DIRE

Xe buýt
Cảm ơn cụ quan tâm, nhiệt tình giải đáp, thực ra em cũng chả muốn tìm hiểu nguyên nhân vì sao mà cái thông tư 66 kia nó lại bí ẩn thế.
Chẳng qua là xem 1 cái clip có tiêu đề là đại loại là 1 bác tài dạy luật cho xx trong đó thấy các bác ây nói đến TT65 rồi TT66, các bác xx thì lẫn lộn 65 với 66 nên em tò mò muốn xem cái 66 nó như nào, tìm ko thấy mà chỉ thấy dự thảo nên có tí thắc mắc. Em xin hết tò mò :)

nhank14

Xe tải
Tôi nghi ngờ TT này hoặc nếu có thì cũng ko có hiệu lực vì căn cứ vào một văn bản hết hiệu lực pháp luật:
Căn cứ Luật Công an nhân dân năm 2005;
Căn cứ Luật Giao thông đường bộ năm 2008;
Căn cứ Pháp lệnh sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính năm 2002;
Căn cứ Nghị định số 77/2009/NĐ-CP ngày 15/9/2009 quy định chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn và cơ cấu tổ chức của Bộ Công an;
Bộ Công an quy định về Quy trình tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm hành chính của Cảnh sát giao thông đường bộ như sau:

Website
www.facebook.com
Tôi nghi ngờ TT này hoặc nếu có thì cũng ko có hiệu lực vì căn cứ vào một văn bản hết hiệu lực pháp luật:
Căn cứ Luật Công an nhân dân năm 2005;
Căn cứ Luật Giao thông đường bộ năm 2008;
Căn cứ Pháp lệnh sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính năm 2002;
Căn cứ Nghị định số 77/2009/NĐ-CP ngày 15/9/2009 quy định chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn và cơ cấu tổ chức của Bộ Công an;
Bộ Công an quy định về Quy trình tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm hành chính của Cảnh sát giao thông đường bộ như sau:
Khi viết bản Dự thảo, họ đề tên các văn bản có hiệu lực tại thời điểm đó.
Khi ban hành chính thức, họ sẽ cập nhật các thay đổi, để điều chỉnh cho đúng với các văn bản khi đó đang còn hiệu lực chứ kụ.

moimuaxe2013

Xe tăng
Nhà cháu ví dụ thế này cho dễ hiểu.
Kụ ngồi nói chuyện với một người bạn.
Bạn ý nói rằng dạo này vì rượu bia nhiều nên có chút trục trặc trong hệ thông tiêu hóa.

Chẳng cần phải tận mắt nhìn thấy, tận tay sờ thấy các bộ phận cụ thể của hệ tiêu hóa của bạn ý, kụ vẫn có thể biết được những trục trặc đó có thể là gì. Cũng chẳng cần quan tâm kụ ý có ruột thừa trong bụng, hay đã cắt bỏ rồi.

Nếu cần, sẽ có nhiều người mô tả cụ thể điều kụ muốn biết. Nhưng để họ lôi dạ dày, lòng, phèo anh bạn ra cho kụ nhìn tận mắt, thì kụ phải theo họ vào... phòng mổ bệnh viện..
Chuẩn quá cụ SGB345 - voka cụ mà OF báo chưa đủ, em nợ cụ.
Trân trọng các kinh nghiệm của cụ đã truyền bá cho AE.
Kính.

Kara_men

Xe buýt
Rốt cuộc đây vẫn là nội dung của bản dự thảo, cụ nào có bản full không che không ạ? Mà khéo sắp có bản mới nữa ấy, gần được 3 năm rồi ;))

Kara_men

Xe buýt
Hôm trước lên Đội 4 em có chụp được ảnh này:

up lên để bổ sung thêm vào "Thông tư 66" ~X(

nhaitom

Xe đạp
Em đọc bài của cụ mất hơn một tiếng nhưng vẫn cố đọc . Thank cụ

nphunghung

Xe đạp
Website
nphunghung.com
Thông tư này hiện vẫn còn hiệu lực chứ các cụ? Không đăng công báo nên không biết tra ở đâu cả, chỉ có lên đây update thôi :(

Mr.pilo

Xe tải
Các cụ cho em hỏi công an phường có quyền hạn gì trong trường hợp bắt và xử lý vi phạm giao thông? Có được bắt lỗi đi ngược chiều ko? Đi 1 người có đúng quy định ko?

moimuaxe2013

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi công an phường có quyền hạn gì trong trường hợp bắt và xử lý vi phạm giao thông? Có được bắt lỗi đi ngược chiều ko? Đi 1 người có đúng quy định ko?
Hình như có, cụ search giúp thông tư 47/2011 ngày 02/7/2011 của BCA là ra ngay.

vuvan1111

Đi bộ
KHa kha. Nếu chưa có công báo hoặc.... theo tinh thần của điều 78 luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật thì cái thông tư 66 kia có vẻ không có hiệu lực pháp luật đâu ạ. Hí hí
Điều 78. Thời điểm có hiệu lực và việc đăng Công báo văn bản quy phạm pháp luật

1. Thời điểm có hiệu lực của văn bản quy phạm pháp luật được quy định trong văn bản nhưng không sớm hơn bốn mươi lăm ngày, kể từ ngày công bố hoặc ký ban hành.

Trường hợp văn bản quy phạm pháp luật quy định các biện pháp thi hành trong tình trạng khẩn cấp, văn bản được ban hành để kịp thời đáp ứng yêu cầu phòng, chống thiên tai, dịch bệnh thì có thể có hiệu lực kể từ ngày công bố hoặc ký ban hành nhưng phải được đăng ngay trên Trang thông tin điện tử của cơ quan ban hành và phải được đưa tin trên phương tiện thông tin đại chúng; đăng Công báo nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam (sau đây gọi chung là Công báo) chậm nhất sau hai ngày làm việc, kể từ ngày công bố hoặc ký ban hành.

2. Văn bản quy phạm pháp luật phải được đăng Công báo; văn bản quy phạm pháp luật không đăng Công báo thì không có hiệu lực thi hành, trừ trường hợp văn bản có nội dung thuộc bí mật nhà nước và các trường hợp quy định tại đoạn 2 khoản 1 Điều này.

Trong thời hạn chậm nhất là hai ngày làm việc, kể từ ngày công bố hoặc ký ban hành, cơ quan ban hành văn bản quy phạm pháp luật phải gửi văn bản đến cơ quan Công báo để đăng Công báo.

Cơ quan Công báo có trách nhiệm đăng toàn văn văn bản quy phạm pháp luật trên Công báo chậm nhất là mười lăm ngày, kể từ ngày nhận được văn bản.

Văn bản quy phạm pháp luật đăng trên Công báo là văn bản chính thức và có giá trị như văn bản gốc.

Chính phủ quy định cụ thể về Công báo.

conganh.hoa

Xe hơi
Cảm ơn bác đã cập nhật. Bộ trưởng BCA là Đại tướng mà bác lại hạ 1 cấp rồi. Đọc sơ qua thì thầy cái mới là: "2. Thực hiện động tác chào theo Điều lệnh Công an nhân dân (trừ trường hợp có căn cứ khẳng định đối tượng cần kiểm soát là tội phạm hoặc có hành vi thiếu văn hoá...), nói lời: "Yêu cầu ông, (bà, anh, chị...) xuất trình các loại giấy tờ có liên quan"; trường hợp thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch tổng kiểm soát phải nói lời: "Xin lỗi ông (bà, anh, chị...) xuất trình các loại giấy tờ có liên quan". Khi đã tiếp nhận được các loại giấy tờ; thông báo cho người lái xe và những người trên xe biết lý do kiểm soát; thực hiện kiểm soát theo trình tự và nội dung sau:" Như vậy là bây giờ khi bị cạp nong là phải xuất trình giấy tờ trước rồi mới được nghe xxx thông báo lỗi sau phải không các cụ?
thế là phải đưa giấy tờ ra trước ah? thế yếu lại về mình rồi, chán nhỉ

Website
www.facebook.com
thế là phải đưa giấy tờ ra trước ah? thế yếu lại về mình rồi, chán nhỉ
Không phải thế đâu, kụ à.

Phần kụ quote lại nằm trong quy định về trình tự tiến hành kiểm soát và xử lý vi phạm nêu tại Điều 11 của TT66, tức là các bước họ cần thực hiện sau khi đã xác định có vi phạm, sau khi đã đáp ứng điều kiện để được dừng xe.

Nếu lái xe không vi phạm, hoặc không có quyết định kiểm tra theo chuyên đề, thì csgt không có quyền dừng xe. Cũng như khi xxx dừng xe nhưng không xác định lỗi vi phạm, thì việc dừng xe như vậy là dừng xe sai quy định.
Trong trường hợp xxx dừng xe sai quy định, xe không vi phạm gì, thì xxx không có quyền áp dụng các trình tự kiểm soát và xử lý vi phạm cho các xe không vi phạm.

Vì vậy, trước khi xxx nêu lỗi vi phạm, cũng như khi xe không có vi phạm gì, thì xe và lái xe đó không thuộc đối tượng kiểm tra theo Điều 11 của Thông tư.
Khi đó xxx không có quyền áp dụng quy trình kiểm tra xe vi phạm đối với một xe không vi phạm, nên xxx cũng không có quyền yêu cầu lái xe phải xuất trình giấy tờ cho họ kiểm tra.

conganh.hoa

Xe hơi
Không phải thế đâu, kụ à.

Phần kụ quote lại nằm trong quy định về trình tự tiến hành kiểm soát và xử lý vi phạm nêu tại Điều 11 của TT66, tức là các bước họ cần thực hiện sau khi đã xác định có vi phạm, sau khi đã đáp ứng điều kiện để được dừng xe.

Nếu lái xe không vi phạm, hoặc không có quyết định kiểm tra theo chuyên đề, thì csgt không có quyền dừng xe. Cũng như khi xxx dừng xe nhưng không xác định lỗi vi phạm, thì việc dừng xe như vậy là dừng xe sai quy định.
Trong trường hợp xxx dừng xe sai quy định, xe không vi phạm gì, thì xxx không có quyền áp dụng các trình tự kiểm soát và xử lý vi phạm cho các xe không vi phạm.

Vì vậy, trước khi xxx nêu lỗi vi phạm, cũng như khi xe không có vi phạm gì, thì xe và lái xe đó không thuộc đối tượng kiểm tra theo Điều 11 của Thông tư.
Khi đó xxx không có quyền áp dụng quy trình kiểm tra xe vi phạm đối với một xe không vi phạm, nên xxx cũng không có quyền yêu cầu lái xe phải xuất trình giấy tờ cho họ kiểm tra.
ôi. cảm ơn cụ rất nhiều, e đọc luật mà ko có ai hướng dẫn cẩn thận như cụ, cụ làm e sáng ra, cảm ơn cụ rất nhiều! :)

dung_bluescope

Xe máy
cảm ơn cụ thớt

nguyenduytiencz

Xe hơi
Cảm ơn cụ rất nhiệt tình phổ biến cho ae biết.