Hú vía đề pa lên dốc ở hầm đỗ xe Keang Nam..

nhimkute

Xe buýt
Vụ này cụ chủ làm thế hỏng hết phanh thay
Cụ nói thật hay đùa đấy? Em thấy phanh tay ngoài lúc đỗ xe thì hữu ích nhất là dùng để đề pa lên dốc quá cao như thế này chứ còn gì nữa. Lại còn lo hỏng phanh nữa thì em chịu cụ 8-| Không hiểu bình thường cụ dùng phanh tay vào việc gì ạ ?

CIVIC1.8AT_2009

Xe hơi
Bẩm các cụ chuyện là Gấu nhà cháu mua được mấy cái vé giá rẻ trên Hotdeal đi Keang Nam lên tầng 72 xem tranh 3D film 3 4 5D,tuyết rơi...nên tối qua cả nhà cháu bao gồm 2 vợ chồng 2 F1,nhạc mẫu và cô em họ 5 tuổi rồng rắn trên em Innova J đời bao nhiêu thì cháu cũng chẳng rõ nữa :D vì xe cháu thuê về quê từ sáng về quê rồi tối tranh thủ lên đấy chơi..!
Lúc đi thì đỗ xe vào hầm chẳng có j đáng nói,lúc về cháu bị pha hú vía luôn các cụ ạ..Cháu lên xe rồi phi lên dốc trong hầm để ra trả vé,lúc chuẩn bị phi lên cháu đã thấy máy bác 2b phi lên trước rồi..thấy dốc cao cháu đã cẩn thận cho mấy bác ý lên gần hết dốc rồi mới lên sau vừa đi vừa còi inh ỏi..nhưng mà đúng là người tính ko bằng trời tính các cụ ạ,lúc còn cách đỉnh dốc tầm 1m thì tự dưng bác đi 2b đang sát mép phải lại rẽ trái tạt đầu xe cháu..hoảng quá cháu phanh dúi dụi..hết hoảng rồi cháu mới nhận thấy mình đang đỗ xe ở gần đỉnh dốc,cháu thề luôn là nhìn cái dốc này nó cao dã man luôn ý..Cháu mới thử nhả côn nhè nhẹ rồi vừa nhả chân phanh thì trôi luôn các cụ ạ..Cháu hoảng quá trong bụng nghĩ quả này đứt *** nó rồi,quay sang mặt Gấu cũng tái mét :)) thử lại đề pa = chân phát nữa thì vẫn trôi..
Lúc này dưới hầm đã le lói ánh đèn pha của ô tô đang chuẩn bị lên..Hít 1 hơi thật sâu cháu quyết định dùng phanh tay (Cháu mới dùng phanh tay khi đi thi thôi còn ra đường cháu chưa bao giờ dùng các cụ ạ) 10s để nhớ lại cách đề pa,một tay cháu kéo hết cỡ phanh tay lên rồi bắt đầu nhả phanh chân thì mẹ ơi nó vẫn trôi..Cháu cay quá kéo phanh tay rồi 1 tay giữ luôn cho căng đét,nhả phanh chân ra thấy đứng im cháu liền vội dí ngay vào chân ga rồi y như những j đã học cháu 1 phát vọt lên đc dốc luôn..mỗi tội lên được thấy mùi khét lẹt..cái này do vết lốp hay do vê côn các cụ nhỉ????Mà các cụ cho cháu hỏi ngu tý là nếu đi AT thì dễ dàng hơn trong tình huống này phải ko ạ?
Qua pha hôm qua cháu mới nghiệm ra rằng đề pa phanh tay vẫn luôn là chuẩn khi đi học bằng lái còn đề pa phanh chân thì cứ ra đường chạy là sẽ quen dần (Cháu mới có bằng đc mấy tháng thôi các cụ ạ) và nếu lần sau cháu có gặp lại tình huống này thì có lẽ cháu sẽ cho tất cả xuống xe để đỡ nặng :))
Cháu OF mới chưa đăng bài lần nào nên văn phong có lẽ còn dài dòng và lủng củng mong các cụ đại xá cho nhà cháu ạ..:">
Hê thời buổi hiện đại ai đi MT nữa ạ ( fun tý) về đổi xe AT đi cụ ơi,

NubiraIIHBCP

Xe đạp
có ảnh ko vậy. đừng có mà học xxx kêu đi quá tốc độ nhưng lại ko có ảnh nhé

NubiraIIHBCP

Xe đạp
phóng đâu cụ devil_88 ơi . đứng một chỗ đấy tại sắp có bào thôi

gauxanh

[Tịch thu bằng lái]
tốt nhất cụ nên đi AT đi ạ

Chichchoeht

Xe tăng
cụ đi mấy lần dư lày là đi 1 bộ côn. mùi côn cháy bao giờ cũng có mùi thum thủm:D còn mùi lốp thì chỉ khét thôi.

longyt

Xe tải
Lái mới thì rất lo! Cách duy nhất là phải luyện tập thôi. Với các dốc cao như Kengnam, bác phải: Kéo chặt phanh tay + để số 1 + Ga to lên (kể cả nghe máy xót xe cũng kệ), rồi từ từ nhả phanh tay mà lên.

AT bình thường (trừ xe có hỗ trợ chống trôi) vẫn trôi, vẫn phải dùng phanh tay hỗ trợ.

Chúc bác thành công!

Sieuthitaichinh

Xe tải
Cụ chưa quen chứ depa phanh chân là chuẩn và nhanh chân nhứt, dốc càng cao depa phanh chân càng an toàn. Chắc do để phanh tay vê côn nên cháy côn roài. Chúc mừng cụ lên đỉnh :)

Sieuthitaichinh

Xe tải
Tuơng tự thế, cụ ra sân Mỹ đinh, kéo nhẹ phanh tay, ga to thả nhanh chân côn thì lúc này con ỉn J sẽ khét lốp chứ ko khét côn nhé. Vụ này hay cụ thử xem, chỉ cần đảm bảo đường rộng, an toàn là đc cụ ạ

mrkoi

Xe tăng
Nói chung là cũng được cụ ạ :D giá vé 110k/người (tặng kèm 1 đồ uống) trẻ em dưới 80cm thì free ạ
thế mà hôm nay e đi nó treo bảng giá 200k/1ng dưới 80cm thì free. Cái dốc đó công nhận khủng khiếp thật, lúc xuống thì như kiểu sắp xuống vực ý, khi lên thì như lên cổng trời, ngước mãi mới thấy mình đã qua đỉnh.

matiz-SE-2003

Xe máy
Cụ rèn thêm bên indochina plaza nữa nhé ,dốc như thế nhưng đường hẹp bằng nửa thôi

Hot Steel

Xe buýt
Ỉn MT đỉnh dốc và 6 người trên xe thì dùng phanh chân trôi là ... hợp lý

Dạy trong trường không ai chủ động dạy phanh chân cả đâu. Nhớ hồi e đi học, học lỏm phanh chân trên net, cũng làm ngon ơ, nhưng khi đi sắp thì thầy mắng là phải dùng phanh tay, e định không nghe, nhưng khi đi thử xe chip thì tâm lý và xe cũng không đáp ứng đc phanh chân nên chuyển hoàn toàn phanh tay cho chắc :D

longdaica

Xe hơi
Website
remlongquy.com
Em lúc mới lái cũng bị một lần trôi dốc, sau phải tìm dốc để tập lại,:42::42::42:

tranminhhoa

Xe tăng
Nhiều cụ đến lạ, những cái kỹ năng có bài bản và cũng đơn giản thì không chịu tập, toàn đi học lỏm nhau ba cái vớ vẩn.

ndminh82

Xe đạp
Lô 2 Meco Complex ngõ 102 Trường Chinh, Hà Nội
Chỗ em có cô đi xe số tay 10 năm rồi không biết đề pa bằng phanh tay mà chỉ toàn bằng vê côn. Kết quả là gặp dốc cao như cụ đây thì côn số 1 ko kéo nổi con xe nên tụt ***, ko lên nổi đành phanh tay nhờ người lên lái hộ :D . Các cụ quen phanh bằng vê côn mà gặp xe yếu quá hoặc dốc quá cao thì ko lên nổi.

hanoi24h

Xe tải
Tình huống này thì cứ bài đề pa leo dốc mà áp là ok: Kéo phanh tay ga từ từ thấy cái xe nổi đầu muốn lao lên thì hạ phanh tay cũng từ từ là lên thui. Chúc cụ lái xe an toàn

thanhhang2010

Xe buýt
Lúc đề pa cụ để số mấy ? Số 4 hay 5 thì xe trôi là phải. Đề pa thì cụ để số 1 cho em
Đi AT thì không phải lo khoản đề pa, chỉ sợ đạp nhầm phanh thành ga thôi, em không dám nghĩ nữa. ^:)^
Chắc chăn là số 1, nhưng xe cũ nó yếu lên mới bị như thế. Nhung moi Lan nhu vay lại có thêm kinh nghiêm cụ ạ.