Hum nai bắt đầu xử phạt 2b chở TE trên 6t không đội MBH nhí.

PhanhGap

Xe điện
Thế là lại tha hồ đèo bòng rồi. Xe to cốp rộng thì còn đỡ, xe nhỏ cốp tí teo lại đèo thêm cái cặp lồng + 2 mũ cho 2 em nhỏ nữa, chị em chưn íu tay mềm lắm thứ lo toan lại đèo bòng loạng quạng, các cụ mợ 4b nhẹ chân ga đề phòng tai nạn nhé.
bùn quá, 1 chốn 4 5678 quê thế này thì ôi thôi, chán lắm. Chẳng may trên đường lại gặp cơn mưa bất chợt (CMTY) thì ..... :-s

PhanhGap

Xe điện
Ghi nhanh ngày đầu xử lý trẻ em không đội MBH khi tham gia giao thông

Thứ Hai 09:03 08/04/2013
Tin liên quan

(HNMO) – Như kế hoạch của Phòng CSGT CATP, sau một tuần thực hiện tuyên truyền nhắc nhở, đúng 6h sáng nay (8-4), các Đội CSGT CATP Hà Nội đã đồng loạt ra quân xử phạt trẻ trên 6 tuổi không đội mũ bảo hiểm (MBH) khi tham gia giao thông.

Phòng CSGT cho biết, từ ngày 1-4 đến nay, việc tuyên truyền, nhắc nhở nhằm nâng cao ý thức phụ huynh bước đầu đã phát huy hiệu quả tích cực. Sau một tuần thực hiện, việc chấp hành đội MBH cho trẻ em được thực hiện rất tốt. Sáng nay, những trường hợp vi phạm đều bị xử lý nghiêm.

Tại chốt giao thông Quán Thánh - Thanh Niên và Núi Trúc - Kim Mã trước việc phụ huynh nại những lý do như muộn giờ học của con, muộn giờ làm của người lớn, trẻ phải đến lớp kịp làm bài kiểm tra… để không đội MHB cho trẻ, Trung tá Thiều Mạnh Ngọc, Đội phó Đội CSGT số 2 đã bố trí ngay các CSGT dùng xe chuyên dụng và MBH có sẵn để đưa con em tới trường kịp giờ học buổi sáng.

Theo ghi nhận của HNMO, trung bình mỗi tổ công tác CSGT sau hơn 1 giờ kiểm tra xử lý (từ 6h15 đến 7h30), đã xử phạt hơn 10 trường hợp phụ huynh vi phạm không đội MBH cho con em. Ca trực do Thiếu úy Nguyễn Hiếu Minh, Đội CSGT số 2 làm tổ trưởng tại nút giao thông Quán Thánh đã xử lý 15 trường hợp.

Thiếu úy Minh nhận định, phụ huynh khi được nhắc nhở và xử lý đều chấp hành pháp luật rất tốt, nhiều vị còn đề nghị chúng tôi giữ lại giấy tờ xe để kịp đưa các cháu tới lớp rồi mới quay lại chốt làm việc…

Anh Phạm Thái Tài (SN 1974) ở Kim Liên có con học trường cấp 2 Chu Văn An là một trường hợp như vậy. Chị Nga (SN 1980) ở Cửa Bắc sau khi được CSGT nhắc nhở vì quên đội MBH cho con đã cam kết không tái phạm vì sự an toàn của chính con em mình…

Dưới đây là một số hình ảnh xử lý vi phạm MBH trẻ em mà HNMO ghi nhận được:

Còn nhiều trẻ trên 6 tuổi không đội MBH khi tham gia giao thông
Tuy nhiên, phần lớn phụ huynh đều có ý thức bảo vệ an tòan cho con em mình
Tạo điều kiện cấp MBH ngay tại chốt giao thông cho trẻ
T.Hoa

AcidS

Xe điện
Em ủng hộ, nhớ lại video đèo con đi học buồn ngủ suýt rơi con xuống đường. Nên đội mũ bảo hiểm để an toàn thêm phần nào cho tương lai của chính các vị phụ huynh đó. Em đèo con bé nhà em đi học đều thắt dây an toàn đầy đủ...

dongkijote

Xe điện
Phạt là đúng rồi còn gì. Cha, me mà bị xxx tuýt lại xử phạt thì mặt mo với với các con.

PhanhGap

Xe điện
Phạt là đúng rồi còn gì. Cha, me mà bị xxx tuýt lại xử phạt thì mặt mo với với các con.
Dạ E có bảo sai đâu. Nhà E mua MBH cho cháu nó từ khi còn mẫu giáo cơ ạ. Mũ mua lần sau lại thêm cả kính chắn gió bắt vít cố định. Rất an toàn nhưng mà lỉnh kỉnh lắm ạ. Mình còn phải đi công việc nữa, mang mũ nó theo thì bất tiện, không mang thì chiều về đón con lại phải lượn qua nhà (đấy là nhà E còn gần bến xuống của cháu nó nữa đấy).
Tất nhiên E khắc phục cũng không phải vấn đề to tát lắm, nhưng nhìn chung tổng thể toàn XH thì E nghĩ chắc vụ này làm để nhắc nhở phụ huynh tự giác đội MBH cho cả con em lẫn bản thân thôi. Làm chặt quá thì có lẽ tiếng khóc như ri, khổ thân chị em vừa đi làm vừa chợ búa, đưa đón con đi học lắm à.
p/s: Bây giờ học trái tuyến rất nhiều, mà đúng tuyến thì hộ khẩu 1 nơi, chỗ ở 1 nẻo thì cũng vẫn nataxa. 4b thì có nhà có nhà không, nhà có 4b thì cũng không phải lúc nào cũng sử dụng thường xuyên mọi lúc mọi nơi. E thấy phải nói thì sự việc nó cũng không đơn giản lắm đâu. Huhuhu...... buồn.
Đang loay hoay thấy cái túi giò man ní 1 cụ thanh lý, hí hửng đinh mua chỉnh đốn quân tư trang cho gọn gàng thì lại bị cướp trên tay òi - khóc trong lòng 1 ít nữa cụ Đông thân mến ơi. Hic.

ThanhTungTB

Xe điện
Xét đúng ra thì cũng có mặt phải .mặt tốt là để đảm bảo an toàn cho các cháu nhỏ .nhưng đôi khi xxx hay lợi dụng chức quyền làm khó .làm sai đi mặt tốt ý nghĩa của luật .làm mất đi hình ảnh đẹp của cavn .

giacmoxe4

Xe điện
Em có 2F1 phải đưa đi học có đủ 2 mũ cho yên tâm.

drumer

Xe tăng
trường hợp như nhà cháu thì làm thế nào:sáng Gấu đưa đi học,chiều lúc cháu đón,lúc bà ngoại đón,lúc ông nội đón,lúc thì nhờ bác đón.có khi cháu phải mua 10 cái mũ rải khắp nơi mất,hic.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
trường hợp như nhà cháu thì làm thế nào:sáng Gấu đưa đi học,chiều lúc cháu đón,lúc bà ngoại đón,lúc ông nội đón,lúc thì nhờ bác đón.có khi cháu phải mua 10 cái mũ rải khắp nơi mất,hic.
Kiểu này ở trường phải trang bị chỗ để mũ cho học sinh.

Mr_Che

Xe buýt
Website
www.vaidep.com.vn
E ủng hộ việc trẻ e đi xe máy với bố mẹ phải đội mũ bảo hiểm

PhanhGap

Xe điện
Kiểu này ở trường phải trang bị chỗ để mũ cho học sinh.
Thóc cao gạo kém, không có bao cấp, cháu nó thất học thì sao nhỉ.

E ủng hộ việc trẻ e đi xe máy với bố mẹ phải đội mũ bảo hiểm
Ap dụng cả với xe đạp điện nữa chứ mới đủ.

p/s: Đã phạt ở HN, SG thì phải phạt toàn quốc mới công bằng. Suy ra lòng vòng là tại người lớn hư nên phải dạy trẻ con để răn đe người lớn. E nghĩ thế.

HaJolie

Xe buýt
Việc này nên ủng hộ, có như thế biết đâu sau vài thế hệ nữa thì VN sẽ có Văn hóa giao thông tốt hơn

Vuilennhe

Xe hơi
Cụ nào có cháu nhỏ thì sắm thêm cái MBH vậy. Hơi cồng kềnh chút nhưng kể ra cũng giúp mình an toàn hơn...

tienlq

Xe buýt
Cũng được, vì sự an toàn cua con cháu mình thì nên làm ạ

Furious

Xe điện
Đội mũ cho mềnh & con khi đi xe máy đấy là điều đương nhiên, cơ mà làm sao chú xxx nào biết độ tuổi của trẻ con mà phạt. Em thấy mấy bài báo hay trên TV các chú tuýt vào hết, có đứa được bố mẹ chở nhìn chỉ khoảng 3 - 4 tuổi.

HaiNQ1983

Xe buýt
Em thấy lạ là dân vn mình dù chết đói vẫn quý con cái như vàng nhưng ra đường bố mẹ đội MBH mà ko đội cho con, như nước ngoài đi xe đạp người ta cũng đội cho con họ.

Chỉnh sửa cuối:

namgiang10

Xe tải
Phạt là đúng, vì ít ra để bố mẹ có ý thức chăm sóc cho con cái chu đáo hơn. Thế nhưng có điều em thắc mắc là có nơi phạt có nơi lại chỉ nhắc nhở. Chắc là tùy thuộc vào xxx, nhìn mặt bắt hình dong thì phải. Chén được em nào là phải chén nhiệt tình thì phải :))

huyphuong127

Xe tải
Em thấy lạ là dân vn mình dù chết đói vẫn quý con cái như vàng nhưng ra đường bố mẹ đội MBH mà ko đội cho con, như nước ngoài đi xe đạp người ta cũng đội cho con họ.
Phạt là đúng, vì ít ra để bố mẹ có ý thức chăm sóc cho con cái chu đáo hơn. Thế nhưng có điều em thắc mắc là có nơi phạt có nơi lại chỉ nhắc nhở. Chắc là tùy thuộc vào xxx, nhìn mặt bắt hình dong thì phải. Chén được em nào là phải chén nhiệt tình thì phải :))
Em cũng nghĩ đội mũ bảo hiểm là tốt cho con, nhà em đứa nào cổ cứng là có mũ đội hết. Nhưng chỉ khi đi chơi thôi....
Còn đi học ư? khó quá...
Sáng em đưa 2 đứa đi, 2 cái mũ treo trên xe đi làm, chiều em không đón được, hôm thì vợ đón, hôm thì ông đón, thế là mỗi người lại có 2 cái mũ treo lên xe để đón con nhà em. Vị chi là 2 cháu có 6 cái mũ (mà đúng là nhà em có 6 cái mũ cho 2 con thật).
Nhưng có phải ngày nào cũng vậy đâu, có ngày vợ hay em bận không đưa con đi được, chiều ông lại bảo đón con nhé. Thế là lấy đâu ra mũ cho 2 đứa đây --> vi phạm luật GT rồi.
Giá mà nhà trường cho phép học sinh mang mũ vào trong trường để chiều về có cái đội thì tốt biết bao Em nghĩ mọi gia đình sẽ tuân thủ 100%