[Funland] Hướng dẫn đi xe đỡ tốn xăng nhất

Hình như giờ cụ bỏ đam mê chạy xe rồi nhỉ? Trước e có nhờ cụ đón ở TB lên HN
em bán City rồi cụ ạ. Em lên đời Civic mới. Con này chạy khách khó lắm (giá cao ko tới, thấp không thông) + vợ không cho đi nên em không kiếm thêm. Chứ em vẫn mê lái lắm (đi civic là càng mê).

Tran.Toan

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em bán City rồi cụ ạ. Em lên đời Civic mới. Con này chạy khách khó lắm (giá cao ko tới, thấp không thông) + vợ không cho đi nên em không kiếm thêm. Chứ em vẫn mê lái lắm (đi civic là càng mê).
Vâng, hôm nào bác qua Trần Duy Hưng ới e ra chém gió nhé :D

binhaircon

Xe máy
Bác đi làm từ cầu Đông Trù sang Hà Đông mà mỗi ngày 100k tiền xăng thì quá hợp lý rồi ạ! Rồi dần dần bác sẽ quen với chi phí này và đổi lên xe 3.5 V6 nó còn phê nữa 😃. Em đang đi con V6 100km nó ăn 16l trong phố vẫn thấy thích! Ban đầu mua xe em cũng chạy 1.5 mãi thấy rẻ như xe máy 😃

ngochaviet

Xe buýt
Ở Hà Nội em tính xăng kiểu nào phù hợp các cụ nhỉ?
- Thứ nhất quãng đường di chuyển hàng ngày của em bình quân là 25-30km/1 ngày
- Thời gian di chuyển của em để đi hết 25-30km/1 ngày bình quân từ 1 tiếng 20 phút đến 1tiếng 30 phút.
Vậy để tính xăng tiêu thụ, em nên tính theo KM hay theo thời gian di chuyển vậy các cụ?

- Thời gian di chuyển của em để đi hết 25-30km/1 ngày bình quân từ 1 tiếng 20 phút đến 1tiếng 30 phút.
Vậy để tính xăng tiêu thụ, em nên tính theo KM hay theo thời gian di chuyển vậy các cụ?
Tính theo thời gian di chuyển là hợp lí nhất. Chứ tính lít/100 km thì lại ngất...

ngochaviet

Xe buýt
Tính theo thời gian di chuyển là hợp lí nhất. Chứ tính lít/100 km thì lại ngất...
Vâng cụ, giá vợ em mỗi khi đưa tiền đổ xăng cho em nghĩ mà nghĩ như cụ thì tốt cho em quá. Chứ toàn tính theo kiểu ngày đi 30kmx6 ngày = 180km/6 lít/100 km, 1 tuần cho em 12 lit xăng để đi x 24 nghinn/1lit = 288 nghìn đồng, làm tròn đưa em 3 lít, em toàn bị thiệt. A cay lắm cụ ạ.

Anh Trung Niên

Xe tải
Ngày cụ đi 60km, toàn đường phố, như vậy thì cũng đâu có tốn lắm nhỉ :(

Vâng cụ, giá vợ em mỗi khi đưa tiền đổ xăng cho em nghĩ mà nghĩ như cụ thì tốt cho em quá. Chứ toàn tính theo kiểu ngày đi 30kmx6 ngày = 180km/6 lít/100 km, 1 tuần cho em 12 lit xăng để đi x 24 nghinn/1lit = 288 nghìn đồng, làm tròn đưa em 3 lít, em toàn bị thiệt. A cay lắm cụ ạ.
Cụ đúng là...dốt! Sao không báo định mức cao lên! Chứ 6 lít/100 km thì cụ vui lòng đi sớm về muộn hoặc đi đường trường nhá! Em xưa chuyên gia chạy dư định mức đó. Hehe. Định mức 7 lít em toàn chạy 6,5 lít thế là ăn ra cả mớ tiền xăng.
PS: Vợ đúng là sói chứ không phải là gấu, ăn được chả dễ chút nào...

minhmo

Xe cút kít
Mình mới đi xe một năm, chưa có kinh nghiệm nên nhờ mọi người hướng dẫn cách đi xe sao cho đỡ tốn xăng nhất. Giờ cứ 5 ngày lại đổ 500k, không hiểu tại mình đi hay ô tô nó thế. mình đang đi xe wigo số tự động, đi làm từ cầu đông trù sang hà đông, tầm 15km, mỗi ngày 2 lượt. cám ơn cả nhà.
P/S :
MÌNH KHÔNG CÓ NHU CẦU BÁN XE TRÊN NÀY NHÉ MỌI NGƯỜI :). PHẢI CHÚ THÍCH LẠI TRÁNH NGHI HOẶC Ạ
(Nội dung bị xóa vì vi phạm nội quy)
Cụ đi đường nào mà từ cầu Đông Trù sang Hà Đông có 15km?
Em có hai cách muốn hiến kế cho cụ:
- Đi xe ô tô sang Cát Linh rồi nhảy tầu điện.
- Đi đường cầu Thăng Long, toàn đường rộng hoặc trên cao nên thoáng, dù xa hơn nhưng đi nhanh hơn, đỡ tốn xăng.

Isu_zu

Xe container
Chuẩn nhất là tính theo số vòng tua RPM, cụ thuê thêm 1 kế toán ngồi ghi số vòng tua rồi tính ra xăng là chính xác nhất!

crazyman.eps

Xe tải
Cầu Đông Trù đến Hà Đông mợ đi đường nào mà 15km đc?. Nếu cq mợ ko gò bó thời gian, làm thảnh thơi thì cứ 8h mợ xuất phát, túc tắc chạy ql 5 kéo dài rồi đi đường cầu TL - VD 3 rẽ Nguyễn Trãi cứ đều chân ga 60-80 thì ăn xăng ít nhất. Mà muốn tốn ít xăng nữa thì chuyển nhà đến gần cq. Em mà là mợ thì em chọn cách này 😁

uoat_LX

Xe điện
Mình mới đi xe một năm, chưa có kinh nghiệm nên nhờ mọi người hướng dẫn cách đi xe sao cho đỡ tốn xăng nhất. Giờ cứ 5 ngày lại đổ 500k, không hiểu tại mình đi hay ô tô nó thế. mình đang đi xe wigo số tự động, đi làm từ cầu đông trù sang hà đông, tầm 15km, mỗi ngày 2 lượt. cám ơn cả nhà.
P/S :
MÌNH KHÔNG CÓ NHU CẦU BÁN XE TRÊN NÀY NHÉ MỌI NGƯỜI :). PHẢI CHÚ THÍCH LẠI TRÁNH NGHI HOẶC Ạ
Việc tiết kiệm xăng đôi khi không phải ở người lái mà ở cái xe ,mua cái xe có dung tích xilanh nhỏ thì tự khắc uống ít xăng . Còn loại xe và cách chạy cũng có tác dụng một phần, ví dụ cùng một loại xe thì xe số sàn tiết kiệm hơn tự động. Một cách chạy ít tốn xăng là chạy ga đều,hạn chế tăng tốc,thốc ga rồi phanh gấp,đỗ ở ngã tư thì về N , bảo dưỡng xe đúng định kỳ,chạy đúng loại xăng nhà sx khuyến cáo.

namson229

Xe điện
đường HN thì tiết kiệm kiểu gì, tắc đường suốt....

corolla antils

Xe buýt
P/S :

Đi công việc, việc cần thì không ai nói tốn xăng cả. Chỉ tốn khi đi lang thang, vi vu không mục đích thôi. Đi ô tô cũng là cách để tạo ra công ăn việc làm cho rất nhiều người... Sử dụng xăng cũng vậy, tạo công ăn việc làm cho chị bán xăng, anh khoan mỏ lấy dầu làm thành xăng...Vậy nên, vui đi mà làm việc, hưởng thụ do ô tô mang lại.

trungdova

Xe hơi
Website
www.cayxanhhoalac.com.vn
Với đường HN thì khó tiêt kiệm lắm. Bản chất tốn hay không do chân ga. Ga đều thì tiêt kiệm.

--Lamborghini--

Xe lăn
E nghĩ tìm cách giảm được tý xăng còn mệt hơn.
Đợt trước hè em bảo giưỡng cấp lớn, e thay bugi, vệ sinh họng hút, thay lọc các loại và dầu.
Kết quả chả thấy tiết kiệm hơn xăng hơn.
Chung quy là cái xe mình vốn nó vẫn hốc như vậy, tiết kiệm chỉ đi đường trường đều đều tốc độ 70 80

--Lamborghini--

Xe lăn
mình mua cross rồi, đang định bán wigo, mà nghe cross còn tốn xăng hơn wigo
Dung tích to hơn xác nặng hơn thì ăn xăng hơn là đương nhiên.
Động cơ turbo hộp số nhiều cấp thì cũng chỉ tiết kiệm khi đi đều tốc độ cao.
Còn đi trong phố tốc độ thấp vòng tua cao thì mấy cái trên cũng vô nghĩa, thằng nào xác nhẹ dung tích xy lanh nhỏ thì tốn ít xăng hơn.
Còn mua xe hyb thì tính tiền chênh và sau này nếu có phải thay pin thì có khi quá tiền chênh lệch xăng với bản thường :)

chuacooto2

Xe máy
Dạo này cross mợ chủ thớt còn đi không? nó ăn uống ra sao

cusao

Xe lăn
Dung tích to hơn xác nặng hơn thì ăn xăng hơn là đương nhiên.
Động cơ turbo hộp số nhiều cấp thì cũng chỉ tiết kiệm khi đi đều tốc độ cao.
Còn đi trong phố tốc độ thấp vòng tua cao thì mấy cái trên cũng vô nghĩa, thằng nào xác nhẹ dung tích xy lanh nhỏ thì tốn ít xăng hơn.
Còn mua xe hyb thì tính tiền chênh và sau này nếu có phải thay pin thì có khi quá tiền chênh lệch xăng với bản thường :)
Em tìm hiểu kỹ món tiết kiệm nhiên liệu rồi và tự đưa ra 2 đánh giá cho mình
- Sự chênh lệch về tiêu hao nhiên liệu giữa các dòng xe, các hãng xe là có. Tuy nhiên mức độ thực tế là đi 100km mới hơn thua dưới 20k. Vậy nên việc theo dõi mức tiêu hao chỉ là để nắm bắt những dấu hiệu về sức khoẻ của động cơ và hệ thống truyền tải mà thôi.
- Tuỳ vào mục đích và túi tiền mà lựa chọn các mẫu mã cho phù hợp. Tuy nhiên, hãy ưu tiên chọn công suất động cơ dư tí so với nhu cầu sử dụng dù cho cả đời xe chưa bao giờ dùng hết công suất nhưng nó sẽ rất an toàn mỗi khi cần rướn vượt.