Hướng dẫn lắp đặt Camera hành trình

VisionDrive.vn

Xe hơi
51 Giáp Nhất - Thanh Xuân - Hà Nội (Đường bờ sông
Website
www.visiondrive.vn
Camera hành trình khá mới mẻ ở Việt Nam, nên nhiều bác kể cả các bác thợ cũng có khi gặp đôi chút khó khăn để làm thế nào gắn camera thật gọn gàng, đẹp mắt. Tôi xin hướng dẫn các bạn các lắp camera hảnh trình VisionDrive. Từ đó các bạn có thể gắn các loại camera hành trình khác:

Chú ý:
- Tắt động cơ, đưa xe ra chỗ rộng, thoáng và sáng để lắp đặt.
- Băng keo gắn trên phần chân đế rất chắc, vì vậy hãy bóc 1 phần và gắn nhẹ để kiểm tra trước khi ấn mạnh để cố định gắn chân đế trên kính lái.

Bước 1: Xác định vùng gắn camera chính, lau sạch vùng này trước khi gắn chân đế lên

Vị trí xác định là 1 trong 2 vị trí khoanh ô màu đỏ, chỉ cần phần ống kính camera ở dưới vùng cảm ứng màu đen là được. Với xe không có phần cảm ứng màu đen, bạn hãy gắn cao lên gần sát mép kính lái, góc camera sẽ càng rộng hơn.

Chú ý khoảng cách từ thiết bị đến chỗ chân kính chiếu hậu khoảng 7cm để có thể tháo thiết bị ra khỏi chân đế.

Sau khi lau sạch vùng này các bác chuyển sang bước tiếp theo

Bước 2: Xác định vị trí dây từ mép kính lái đến thiết bị

Sau khi chọn được vị trí thích hợp, bạn hãy bóc 1 phần lớp băng dính ở chân đế của thiết bị ra. Gắn nhẹ lên kính lái sau đó kiểm tra các tiêu chí sau:

- Thiết bị ngay ngắn, nằm ngang mặt kính lái.
- Thiết bị dễ dàng tháo lắp ra khỏi chân đế, thẻ nhớ dễ dàng tháo lắp ra khỏi thiết bị.
- Bạn có thể ngồi ở vị trí ghế lái, vị trí ghế phụ, hoặc ra phía trước nắp capo để kiểm tra vị trí thiết bị ưng ý nhất.

Sau đó, bạn gắn giắc cắm nguồn Cigar vào cổng Power để xác định vị trí móc gắn dây ( đi kèm thiết bị)

Vị trí khoanh tròn là vị trí các bạn sẽ dùng móc gắn dây để cố định dây trên kính lái

Bước 3: Giấu dây trên mép ngăn cách giữa bọc trần và nóc xe:

Từ vị trí A đến vị trí B, các bạn sử dụng các móc gắn dây và kết hợp gài dây vào khe giữa bọc trần và nóc xe để giấu dây.

Khe giữa bọc trần và nóc xe

Kết hợp với móc gắn dây để giữ dây tốt hơn:

Bước 4: Giấu dây dọc theo phần đệm cửa xe:

Từ vị trí B, các bạn gài dây theo phần phân cách giữa bọc trần và phần nhựa để chuyển dây sang phần đệm cửa như hình

Phần đệm xe bằng cao su thì các bạn chỉ cần vạch ra để giấu dây vào, với đệm cứng thì các bạn vẫn có thể tách ra được để giấu dây hoặc kết hợp thêm băng dính nhỏ để giữ dây:

Tiếp tục đi dây dọc theo phần đệm cửa từ vị trí B đến vị trí C ( ở đây chúng tôi để lộ dây ra cho các bạn dễ hình dung)

Bước 5: Cắm đầu dây nguồn vào ổ Cigar:

Sau khi cắm giắc Cigar vào, các bạn sử dụng móc gắn dây hoặc băng dính nhỏ để giữ dây cố định tới vị trí E như dưới đây:

Các bạn gài dây theo mép từ vị trí E đến vị trị D như hình

Bước 6. Thu gọn dây, buộc cố định dây:

Sau khi đến vị trí D, các bạn thu dây lại vào buộc lại và treo gọn dưới chỗ để chân ga như hình dưới

Bước 7. Chỉnh góc camera quan sát:

Vậy là đã xong dây chính, các bạn lắp thẻ nhớ, cắm chìa khóa khởi động thiết bị.

Khi khởi động thiết bị xong, ấn vào nút “V”, màn hình Camera hành trình VisionDrive sẽ hiển thị hình ảnh đang quay, các bạn dùng tay để chỉnh góc camera cho ưng ý nhất.

Như vậy là xong Camera chính, với dây camera phụ thực hiện tương tự như với Camera chính theo hình sau:

Sau khi đi dây đên điểm cuối như hình, bạn tạm thời để đó và gắn camera phụ đã.
Vị trí gắn camera phụ như hình dưới đây:

Dây được giấu giữa khe nhựa và kính hậu bằng móc gắn dây:

Sau khi đi dây cố định ở phần kính hậu xong, bạn nhớ buộc dây thừa lại và chỉ việc để lên phần sau xe

Sau khi đã đi dây và gắn camera phụ xong bạn hãy gắn giắc camera phụ vào cổng cam in trên thiết bị chính để kiểm tra góc camera cho phù hợp nhất.

Vậy là đã hoàn thành, bạn có thể đi một vòng quanh xe để ngắm tác phẩm của mình.
Chúc bạn gắn camera hành trình thật gọn và đẹp!

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Cái này hay, em ủng hộ nhiệt văn liệt luôn ah ;))
Tuy nhiên theo em thì đến công đoạn chạy dây xuống gầm, em thường cho nó đi bên phụ, ít vướng dây dợ lung tung hơn

Chỉnh sửa cuối:

alecom

[Tịch thu bằng lái]
như vậy là ko phải tháo lắp j ah cụ, em định mua về tự lắp

VisionDrive.vn

Xe hơi
Website
www.visiondrive.vn
Cái này hay, em ủng hộ nhiệt văn liệt luôn ah ;))
Tuy nhiên theo em thì đến công đoạn chạy dây xuống gầm, em thường cho nó đi bên phụ, ít vướng dây dợ lung tung hơn
Thank cụ jing

như vậy là ko phải tháo lắp j ah cụ, em định mua về tự lắp
Cụ cứ làm như bài viết của em là ok, 15p là xong, không phải tháo lắp gì.

Chỉnh sửa cuối:

MOTOYA

Xe tăng
nhanh thì nhanh thật mỗi tội giá của cụ đắt chết người//// toàn 8 tr cái...

VisionDrive.vn

Xe hơi
Website
www.visiondrive.vn
nhanh thì nhanh thật mỗi tội giá của cụ đắt chết người//// toàn 8 tr cái...
Hàng của em nó định giá thế, em cũng chẳng biết làm sao :), cụ có thể dựa vào hướng dẫn, lắp đặt cho loại camera hành trình khác. Tùy ý cụ mà.

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Hàng của em nó định giá thế, em cũng chẳng biết làm sao :), cụ có thể dựa vào hướng dẫn, lắp đặt cho loại camera hành trình khác. Tùy ý cụ mà.
em cũng được biết thượng hiệu của cụ khá nổi tiếng bên Hàn

arowana

Xe tăng
Website
www.muagiagoc.vn
Hoan hô cụ đã đóng góp.
Nhưng em nghĩ nên dấu hết dây vào trong lớp nỉ trần thì trông thẩm mi hơn.
Phần đây dấu xuống vào góc xe rồi kéo xuống sàn như vậy toàn bộ dây đi chìm sẽ kg bị lộ vào kg phải dùng nẹp giữ dây như cụ.

Cam của cụ có kết nối đc với màn hình theo xe hay màn hình phụ kg cụ

VisionDrive.vn

Xe hơi
Website
www.visiondrive.vn
Bác này chắc chân gỗ, tự nhiên vào comment về giá lãng xẹt. Em thấy bài của cụ VisionDrive hữu ích đấy chứ ạ, bác có nhận lắp luôn tại nhà không? Vodka bác một ly
bác alo em theo số hotline nói rõ địa chị bác ở đâu nhé. Em sắp xếp thợ qua chỗ bác

Rickyman

Xe điện
Cụ cho hỏi xe em có bộ GPS xơi mất cái ổ xì gà rồi thì đấu dư nào, làm bộ chia hay đấu nguồn khác?

yenxinh

Xe máy
cái này hay đây

MOTOYA

Xe tăng
Bác này chắc chân gỗ, tự nhiên vào comment về giá lãng xẹt. Em thấy bài của cụ VisionDrive hữu ích đấy chứ ạ, bác có nhận lắp luôn tại nhà không? Vodka bác một ly
***..cụ mới chân gỗ ý... giá toàn 7 với 8 củ...em thấy qua chú arowana là ngon hơn mà đi ở trong nên đẹp hơn nhìu...mà giá cũng đẹp hơn nhìu

TVPL

Xe container
Cái này hay quá, lúc nào đi đâu tiện em cũng mua một cái về tự lắp :).
Vote cụ Vision !

VisionDrive.vn

Xe hơi
Website
www.visiondrive.vn
Cụ cho hỏi xe em có bộ GPS xơi mất cái ổ xì gà rồi thì đấu dư nào, làm bộ chia hay đấu nguồn khác?
Bác làm cái ổ chia ra bác ạ. Em làm cái ổ chia 4 thấy cũng tiện vì nhiều khi còn cắm cả sạc điện thoại.... nữa. Đầu nguồn khác cũng ok nhưng lằng nhằng hơn nhiều bác nhé.

thinhkieuphong

Xe điện
các loại khác nhau dùng chung dây được ko cụ nhỉ :D (1 đầu cắm vào tẩu, 1 đầu thì là mini USB ấy)

VisionDrive.vn

Xe hơi
Website
www.visiondrive.vn
Bài này cũng đánh giá phần nào các tính năng thôi, còn rất nhiều tính năng của VD 8000 HDS mà bác ấy chưa đề cập tới như: cảnh báo tốc độ, bảo mật, chế độ giám sát khi đỗ, ghi âm, ghi thường và ghi sự kiện...
Đặc biệt là bác ấy chưa biết cách nâng cấp thẻ, em đã có bài hướng dẫn cách nâng cấp thẻ trên trang web.

Bài viết của bác rất hữu ích, em cũng vừa đọc 1 bài đánh giá sản phẩm của bác trên tinhte đấy: hơi mê rồi!

Nếu bạn có sở hữu xe hơi, gắn thêm hộp đen dành cho xe (hay người ta thường gọi là camera hành trình) là một quyết định khá hợp lý, bởi vì với tình trạng giao thông hiện nay ở ta, mọi việc không như ý hầu như có thể xảy ra vào bất cứ lúc nào, và nếu phần lỗi nằm ở người khác, có thêm bằng chứng giúp mình xử lý rắc rối luôn là lợi thế.

Tuy nhiên, có vẻ như thị trường sản phẩm này đang bị các sản phẩm giá rẻ của tàu lấn át, mình cũng phân vân muốn gắn từ khá lâu, nhưng tìm một sản phẩm có chất lượng khá hầu như rất khó (trừ việc mua từ nước ngoài đem về)

Hôm rồi anh Sonlazio điện cho mình hỏi là có cái camera hành trình của hãng nào đó bên Hàn, hỏi có muốn thử không, nói thiệt là vào lúc đó, mình thực sự chưa tìm hiểu và biết gì về hãng này, đến khi được cầm tận tay thì mới thấy sản phẩm này nó khác với những cái mình đã biết.

Có thể thấy rõ ràng là sản phẩm có chất lượng hoàn thành khá tốt và sắc sảo, hèn gì nó , đạt yêu cầu tiêu chuẩn kỹ thuật của US và EU luôn (Tham khảo Các biểu tượng trên thiết bị điện tử có ý nghĩa gì?)

Các bạn có thể cầm thiết bị gọn trong lòng bàn tay, theo mình, chất lượng sản phẩm là khá tốt, các nút bấm và góc cạnh có chi tiết sắc sảo, (mình hơi khó tính trong vấn đề chất lượng hoàn thành của sản phẩm nào đó), nhưng tóm lại là khá hài lòng.

Camera có thể xoay lên xuống, giúp điều chỉnh góc quay vừa ý bạn

Bên trong hộp là sản phẩm hộp đen chính, camera phụ, dây nối dài cho camera phụ, dây cấp nguồn cho hộp đen chính và nhiều keo 3M, ngoài ra còn có thẻ nhớ 4GB (mình sẽ nói thêm về cái thẻ nhớ này)

Hộp đen chính sau khi gắn lên xe

Mình gắn luôn camera phụ cho nó gấu, thực ra sau khi tìm hiểu, mình thấy nhiều người gắn cái camera này ở phía sau xe, giúp quan sát phía sau luôn, mình nghĩ gắn phía sau chắc là có lợi hơn gắn như mình đã làm.

Nhìn từ ngoài vô, thấy cũng gọn gàng lắm chứ
[video=youtube;Mtj6CvwZo2s]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=Mtj6CvwZo2s[/video]

Mình có làm cái video quá trình gắn thiết bị này, mời các bạn xem.

Nếu các bạn chưa xem video, mình có thể nói sơ qua về quá trình gắn thiết bị. Cái visiondrive này gắn rất là dễ, chỉ việc dính nó lên kính và ghim điện là xong, đơn giản vậy thôi! Tuy nhiên gắn nó đẹp hay xấu là còn tuỳ khả năng của bạn Nói chung theo kinh nghiệm đã gắn của mình thì nên nhắm kỹ trước khi gắn, vì keo dính 3M rất là chắc, nếu gắn rồi mà không thích thì tháo ra cũng mệt đó!

Như mình đã nói ở trên, cái camera phụ có dây nối dài, cách gắn hợp lý hơn cách của mình đó là gắn phía sau xe (ở kính sau, bên trong xe) giúp quan sát hoạt động phía sau (tại sao hôm đó mình không nghĩ ra nhỉ ) Nhà phân phối ở VN cũng có hướng dẫn khá chi tiết ở trang web của họ là visiondrive.vn.

Đánh giá sơ lược:
Camera chính có thể quay phim chuẩn HD 720 chất lượng khá, dùng CMOS. Màn hình của thiết bị kích thước 2.4” chất lượng hiển thị trung bình, theo mình là để cho biết là nó đang hoạt động thôi, chứ tốt nhất là nên về dùng máy tính xem lại video là tốt nhất. Camera phụ 0.3M có hồng ngoại, hình ảnh cho ra cũng chấp nhận được. Bên trong cái này cũng có pin để dùng trong trường hợp khẩn cấp.

Theo nhà sản xuất, cái này có khả năng nhận diện chuyển động (tự quay phim nếu có chuyển động), tự động chuyển chế độ khi đỗ xe (Mình chưa có thử mấy cái này, vì thẻ nhớ có 4GB, xíu mình nói rõ) tự động ghi đè dữ liệu cũ nhất khi hết thẻ, tích hợp sensor cảm ứng va chạm 3G Sensor và tích hợp hệ thống GPS (Sirf III) - Mình thấy nó bắt GPS khá nhanh, chừng 30s là bắt được, khá tốt!

Về thẻ nhớ
Vì lý do bảo mật, các bạn không thể dùng thẻ nhớ nào khác ngoài thẻ của nhà sản xuất cho cái này (vậy mà trong hướng dẫn sử dụng chả nói gì tới điểm này) làm mình loay hoay mất 3-4 tiếng đồng hồ với cái thẻ 32G ở nhà, cố gắng làm cho nó hoạt động. Mình xem trên trang visiondrive EU, họ nói là dùng thẻ nào cũng được, miễn là phải class4 trở lên, mình xem visiondrive Thái thì họ nói không được, chẳng biết đâu mà lần.

Rốt cuộc thì sau khi thử mọi cách, kể cả dùng phần mềm clone cấp thấp cái thẻ gốc ra 1 cái khác, mình cũng chào thua, và chỉ dùng cái thẻ 4G đi kèm, chính vì vậy mà cho dù mình đã đi từ HCM lên Đà Lạt, mình cũng chẳng giữ lại được cái video nào cả, bởi vì nó cứ ghi đè dữ liệu mới lên dữ liệu cũ nhất! (từng đoạn video dài 5 phút) (Tuy nhiên toàn bộ hành trình vẫn xem lại được vì các thông tin GPS không tốn diện tích lưu trữ)

Cập nhật: Bạn có thể mua thêm thẻ nhớ của chính hãng để xài, họ có bán thẻ 8 - 32GB với giá cũng khá được, nhưng mình vẫn tức vì nhà mình còn nhiều thẻ 32-64G class 10 mà ko xài dc với cái này.

Sử dụng cái này tối ưu nhất là sau khi đậu xe thì rút thẻ đem về máy tính, vì Visiondrive cho ta nhiều phần mềm phân tích sử dụng khá hay, khi ghim thẻ vô máy (chỉ dành cho Windows) bạn có thể chạy phần mềm đi kèm là VD Analyzer để xem lại phim, VDTracker để xem lại toàn bộ hành trình (dữ liệu GPS)
Khi chạy VDAnalyzer, bạn phải nhập mật khẩu, điều này nhằm tránh việc người khác lấy thẻ của bạn và xem các dữ liệu nhạy cảm trong đó, cũng hay nếu bạn hay làm điều gì đó cần phải dấu diếm.

Cần nhập mật khẩu để dùng phần mềm

Đây là giao diện chính của phần mềm, các bạn có thể sắp xếp cách hiển thị của 2 camera, xem các đoạn phim đã quay được, điều chỉnh sáng tối cho video, xem bản đồ hành trình, nói chung là khá chi tiết.

Các bạn cũng có thể cấu hình cho hộp đen bằng phần mềm này, theo mình đây là ý hay, bởi vì sản phẩm chỉ có 3 nút, nếu muốn cài đặt, nhấn tới nhấn lui 1 hồi thế nào cũng nổi điên.

Khi xem video, bạn có thể zoom to nhỏ 1 tí, cũng vui

Mình đang xem thử 1 đoạn quay bởi hộp đen, đầy đủ thông số bao gồm tốc độ xe, vị trí xe, tọa độ, vì các file video được lưu dưới dạng bảo mật, muốn xem bằng chương trình khác không được, người ta đã chu đáo tích hợp nút xuất ra file AVI để có thể đem đi xem, nhưng không biết có phải do cài đặt hay không mà video mình xuất ra nó không có phần bản đồ.

[video=youtube;xDf6Kpp7ZcY]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=xDf6Kpp7ZcY[/video]

[video=youtube;rBEiP70KfdI]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=rBEiP70KfdI[/video]

Khả năng quay đêm của sản phẩm này cũng khá tốt, tuy nhiên do thẻ nhớ chỉ có 4GB, mấy chỗ đẹp đẹp mình đi qua hầu hết đã bị ghi đè khi mình về tới ga ra đậu xe, nên mình không up video chạy đêm

Khi chạy VDTracker, bạn có thể dễ dàng xem lại một phần hay toàn bộ hành trình trong một khoảng thời gian nào đó một cách khá chi tiết

Ví dụ mình đi Đà Lạt từ ngày 31 đến ngày 1, nó hiện rõ từng chặng đường với tốc độ cụ thể luôn

Phóng to lên, các bạn có thể thấy nhiều đoạn màu khác nhau trên màn hình, đó là các chặng đi của mình, khi nhấn vô, ta có thông tin ngày giờ, tốc độ, vui

Nói tóm lại, sau quá trình dùng thử gần nửa tháng, có thể nói ngoại trừ việc không dùng được thẻ nhớ có sẳn của mình mà phải mua thêm từ nhà sản xuất, mình khá hài lòng về chất lượng của sản phẩm này. Mình dễ dàng xem lại vào ngày đó, giờ đó, mình đã đi đâu, đến đâu, và nếu may mắn dùng thẻ nhớ đủ to, mình có thể xem được video hành trình. Tất nhiên, không thể không nhắc đến việc nếu xui xui mà có cọ quẹt thì lập tức có video làm bằng chứng, nhưng chẳng bao giờ ai muốn trường hợp này xảy ra cả

_SheiRon_

Xe máy
Đang quan tâm vụ cam hành trình này :)
Oánh dấu cái đã ^_^

VisionDrive.vn

Xe hơi
Website
www.visiondrive.vn

VisionDrive.vn

Xe hơi
Website
www.visiondrive.vn
em vào trang web bên bác. Em thấy có sản phẩm VD 7000 basic và VD 7000 W, hai sản phẩm này khác nhau thế nào hả bác VisionDrive?
Thực ra VD 7000 basic và VD 7000W, các chức năng của camera chính giống hệt nhau. Điểm khác nhau duy nhất là VD 7000W có thêm camera phụ lắp đặt linh hoạt, và camera phụ này có thể phân tích cùng lúc với camera chính về ngày giờ, tốc độ, tọa độ...
Em nghĩ tên chính xác phải là VD 7000W và VD 7000W full box (chắc phải kiến nghị lên hãng GeoCross :)) )

Bác có thể xem video đập hộp VD 7000W để biết nó có những linh kiện gì

[video=youtube;Co9OwDzUR3k]http://www.youtube.com/watch?v=Co9OwDzUR3k&feature=youtu.be[/video]

Chỉnh sửa cuối:

laixeviet

Xe tải
Ra ngoài họ lắp cho nhanh có 50k thôi bác, vớ vẩn hỏng xe :)