Thảo luận Hướng dẫn nâng cấp Sync 3.4 có Navi cho xe Ford Sync3 chưa Navi

Kiwibeotron

Xe đạp
7D0-01-02 84xx xxxx xxzz
7D0-03-01 xxxx x3xx xxzz
Cụ giải thích cái này em với dc ko ạ, em đọc chưa hiểu lắm, vì tra thông số này nó lị nói hơi khác tí.

Dinhha

Đi bộ
7D0-01-02 84xx xxxx xxzz
7D0-03-01 xxxx x3xx xxzz
Cụ giải thích cái này em với dc ko ạ, em đọc chưa hiểu lắm, vì tra thông số này nó lị nói hơi khác tí.
Không phải quan tâm đến mấy cái số xx, zz gì cả đâu bạn ơi, mình chỉ sửa cái số 84 thôi (xe mình thì hàng thứ 2 đã đúng định dạng như trên) là đc. Xong ghi lại và kết thúc là ok

Kiwibeotron

Xe đạp
Không phải quan tâm đến mấy cái số xx, zz gì cả đâu bạn ơi, mình chỉ sửa cái số 84 thôi (xe mình thì hàng thứ 2 đã đúng định dạng như trên) là đc. Xong ghi lại và kết thúc là ok
Biết thế bạn, số 8 là lincoln, với số 3 cũng lincoln màu xanh. Mình chỉ biết vậy. Cái này chỉ làm cho đẹp thôi

Kiwibeotron

Xe đạp
Tất nhiên, vì cái này nó chỉ thay đổi theme thôi mà bạn. Cái quan trọng nếu báo lỗi thì mình phải sửa ở chỗ số 4 nó là enable Nav, còn 2 cái kia ko quan trọng bạn à

tuanjuninho

Xe máy
Tất nhiên, vì cái này nó chỉ thay đổi theme thôi mà bạn. Cái quan trọng nếu báo lỗi thì mình phải sửa ở chỗ số 4 nó là enable Nav, còn 2 cái kia ko quan trọng bạn à
Bạn nói rõ hơn đc ko? Navi mình có rồi nhưng lúc được lúc ko, thi thoảng báo lỗi. Thank

Kiwibeotron

Xe đạp
Nhớ ko lầm thì 4: enable (sync 2), 2 : enable (sync3); 0: disable

tienbamboo

Xe container

luckyhiro

Xe điện
**==Các cụ đọc kỹ và tự chịu trách nhiệm với những rủi ro có thể phát sinh do quá trình tự làm nhé, em xin phép miễn trừ trách nhiệm **==

Trước đây nhiều anh em có nhu cầu nâng cấp Sync 3 thường chưa bản đồ Navi (#Ranger/ #Everest 2016 - #Ambient, #Focus/ #Ecosport 2018+) lên Sync 3 có bản đồ Navi, tuy nhiên chi phí thay thế phần cứng (màn hình) lại khá cao từ 12-15 triệu đồng, mà thực tế nhu cầu sử dụng Navi của người dùng cũng ít do dữ liệu bản đồ theo xe cập nhật không chính xác và chi tiết.
Hiện nay, việc cập nhật bản đồ Navi lên các dòng xe trên đã trở nên dễ dàng hơn rất nhiều mà không cần thay thế phần cứng.

👉 CHUẨN BỊ:
- 02 cái USB dung lượng ít nhất 8GB, format định dạng FAT32
- Máy tính đã cài Forscan và cáp kết nối ELM (một số cụ đã chia sẻ)

👉 THAO TÁC:
1. Tải file Boot theo đường Link dưới đây, giải nén vào USB thứ nhất (USB1)
https://1drv.ms/u/s!AkdNE7OFL2GlfyWoxDFrlsZaaAM?e=R3nAcz

2. Tải file Navi3.4 theo đường Link dưới đây, giải nén vào USB thứ hai (USB2)
https://1drv.ms/u/s!AkdNE7OFL2Glfv9Ng32Y_yZyclU?e=uqfDSs

3. Nổ máy xe, rút hết tất cả các kết nối USB có trên xe, nhả đầu đĩa CD trên xe ra (nếu có)

4. Cắm #USB1 vào xe, chờ 15s đến khi màn hình hiện sang màu #ĐỎ thì rút ra cắm #USB2 vào xe, chờ 10 phút để màn hình tự update đến khi màn hình hiện sang màu #XANH báo việc cài đặt thành công thì rút USB ra.

5. Tắt máy, khoá xe, chờ tắt hết đèn trên xe thì lên xe bật lại. Mở máy tính với phần mềm Forscan, cắm cáp ELM kết nối với xe và thay đổi dòng tham số trong hộp APIM:
7D0-01-02 84xx xxxx xxzz
7D0-03-01 xxxx x3xx xxzz

6. Sau khi sửa xong trên màn hình sẽ hiện ra mục #Navi#Sync34
P/s: - Nếu các cụ hay dùng bản đồ khi di chuyển thì lời khuyên chân thành nên dùng #Google_Map với kết nối #Android_Auto hoặc #Apple_CarPlay sẽ chính xác hơn rất nhiều
- Trong trường hợp không tự tin với những gì mình làm hoặc cần hỗ trợ về kỹ thuật, tính năng ẩn cho xe Ford, tốt nhất các cụ cứ dành thời gian mang qua bên em hoặc các đại lý hệ thống bên em xử lý cho nhanh và tiện ạ :-j
Cuối cùng, chúc các cụ đón năm mới may mắn, cùng vợ 2 với giao diện mới, tính năng mới ạ @};-
Thanks, cụ Tiến có link navi data mới hơn ( 2018 ) không ?

thuyetnt

Đi bộ
theo mình thì cắm cáp rồi dùng google Map là chuẩn và update gần nhất. chứ navi nhiều khi đi theo hối không kịp

Ngochuy1005

Đi bộ
**==Các cụ đọc kỹ và tự chịu trách nhiệm với những rủi ro có thể phát sinh do quá trình tự làm nhé, em xin phép miễn trừ trách nhiệm **==

Trước đây nhiều anh em có nhu cầu nâng cấp Sync 3 thường chưa bản đồ Navi (#Ranger/ #Everest 2016 - #Ambient, #Focus/ #Ecosport 2018+) lên Sync 3 có bản đồ Navi, tuy nhiên chi phí thay thế phần cứng (màn hình) lại khá cao từ 12-15 triệu đồng, mà thực tế nhu cầu sử dụng Navi của người dùng cũng ít do dữ liệu bản đồ theo xe cập nhật không chính xác và chi tiết.
Hiện nay, việc cập nhật bản đồ Navi lên các dòng xe trên đã trở nên dễ dàng hơn rất nhiều mà không cần thay thế phần cứng.

👉 CHUẨN BỊ:
- 02 cái USB dung lượng ít nhất 8GB, format định dạng FAT32
- Máy tính đã cài Forscan và cáp kết nối ELM (một số cụ đã chia sẻ)

👉 THAO TÁC:
1. Tải file Boot theo đường Link dưới đây, giải nén vào USB thứ nhất (USB1)
https://1drv.ms/u/s!AkdNE7OFL2GlfyWoxDFrlsZaaAM?e=R3nAcz

2. Tải file Navi3.4 theo đường Link dưới đây, giải nén vào USB thứ hai (USB2)
https://1drv.ms/u/s!AkdNE7OFL2Glfv9Ng32Y_yZyclU?e=uqfDSs

3. Nổ máy xe, rút hết tất cả các kết nối USB có trên xe, nhả đầu đĩa CD trên xe ra (nếu có)

4. Cắm #USB1 vào xe, chờ 15s đến khi màn hình hiện sang màu #ĐỎ thì rút ra cắm #USB2 vào xe, chờ 10 phút để màn hình tự update đến khi màn hình hiện sang màu #XANH báo việc cài đặt thành công thì rút USB ra.

5. Tắt máy, khoá xe, chờ tắt hết đèn trên xe thì lên xe bật lại. Mở máy tính với phần mềm Forscan, cắm cáp ELM kết nối với xe và thay đổi dòng tham số trong hộp APIM:
7D0-01-02 84xx xxxx xxzz
7D0-03-01 xxxx x3xx xxzz

6. Sau khi sửa xong trên màn hình sẽ hiện ra mục #Navi#Sync34
P/s: - Nếu các cụ hay dùng bản đồ khi di chuyển thì lời khuyên chân thành nên dùng #Google_Map với kết nối #Android_Auto hoặc #Apple_CarPlay sẽ chính xác hơn rất nhiều
- Trong trường hợp không tự tin với những gì mình làm hoặc cần hỗ trợ về kỹ thuật, tính năng ẩn cho xe Ford, tốt nhất các cụ cứ dành thời gian mang qua bên em hoặc các đại lý hệ thống bên em xử lý cho nhanh và tiện ạ :-j
Cuối cùng, chúc các cụ đón năm mới may mắn, cùng vợ 2 với giao diện mới, tính năng mới ạ @};-
Đọc bài này xong úp phát lên syn3.4 luôn. Mỗi tội chưa có sợi cáp để chỉnh apim. Cảm ơn bạn rất nhiều.
Xe mình FE 2019, bản ambiennt .

tienbamboo

Xe container
Đọc bài này xong úp phát lên syn3.4 luôn. Mỗi tội chưa có sợi cáp để chỉnh apim. Cảm ơn bạn rất nhiều.
Xe mình FE 2019, bản ambiennt .
vâng thanks bác quan tâm ạ, chỉnh lại chỉ để hết lỗi font chữ bản đồ thui, chưa có cáp cũng dùng tạm đc, ko ảnh hưởng lắm ạ :)

Ngochuy1005

Đi bộ
vâng thanks bác quan tâm ạ, chỉnh lại chỉ để hết lỗi font chữ bản đồ thui, chưa có cáp cũng dùng tạm đc, ko ảnh hưởng lắm ạ :)
Đợi cáp về lâu, mà thấy bài này link tải kèm hướng dẫn ok quá , còn vụ xem video bằng usb thì chưa được ad ơi. Chỉ luôn giúp với.

Ngochuy1005

Đi bộ
Alo bác, cho mình hỏi :
7D0 03 01 xxxx x3xx xxxx .
Nhập số 3 hay 4 vậy.
Ngoài ra còn món nào khác nữa không ?

Ecosport2019

Đi bộ
Thích bài hướng dẫn của bác tienbamboo quá, muốn thực hiện mà lại hơi run run, nếu có lỗi thì trởi lại bình thường được ko bác

tienbamboo

Xe container
Thích bài hướng dẫn của bác tienbamboo quá, muốn thực hiện mà lại hơi run run, nếu có lỗi thì trởi lại bình thường được ko bác
cứ tự tin làm đi bác, lỗi mang qua em xử lý cho
làm cho vui cái đam mê vọc vạch bác ạ, yên tâm :)