Hướng dẫn sử dụng mở khóa xe Subaru bằng mã Pin

thichlaioto1307

Xe máy
Kính các cụ,
Em mới đọc được bài này thấy hay và đã thử thành công trên xe của mình, vậy nên em chia sẻ cho các cụ/mợ nào đang sử dụng xe Subaru khi cần mở khóa xe lúc cần thiết mà không mang chìa khóa trong người ạ.
HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG MỞ KHÓA XE SUBARU BẰNG MÃ PIN

DÒNG XE ÁP DỤNG TẠI VIỆT NAM: LEGACY, OUTBACK, LEVORG, FORESTER, XV
GIẢI THÍCH Ý NGHĨA: Khi chiếc xe của bạn đã lock cửa, lúc này bạn cần mở cửa ra, nhưng vì lý do gì đó mà bạn đánh mất chìa khóa, hay bạn quên mang theo người.
Khi đó nếu bạn đã set MÃ PIN mở cửa cho chiếc xe của mình rồi thì việc mở cửa chiếc xe bằng MÃ
PIN này để lấy đồ đạc hay cho một tình huống khẩn cấp là rất cần thiết và an toàn.
CÁCH THIẾT LẬP MÃ PIN:
Trước khi bắt đầu Set mã pin, Xe của bạn phải được tắt nguồn, đã lock tất cả các cửa xe bằng chìa khóa xe bạn. Bắt đầu Set theo 01 qui trình, thứ tự các bước như sau:
Bước 1: Cầm trên tay chìa khóa remote của xe, 1 tay bạn bấm nút lock cửa của remote, tay còn lại cùng bấm vào nút sau cốp xe dùng để set mã pin, giữ đồng thời 2 tay 2 nút trong khoảng 5giây, đến khi nghe các tiếng kếu bíp bíp bíp là hoàn bước 1,
Bước 2: Bấm nút mở khóa xe trên chìa khóa remote.
Bước 3: Bắt đầu set mã pin có mã số bao gồm 5 chữ số (lưu ý: không dùng một con số trùng nhau cho cả 5 số ví dụ: 11111) Khi chọn cho mình được 1 số mã pin rồi. VD chọn mã pin là: 12312, ta tiến hành như sau:
- Từ nút set mã pin dưới cốp xe (lưu ý là với xe Legacy thì nút này trùng với nút mở cốp xe), bạn bắt đầu bấm theo thứ tự từng số.
- Cách bấm: chữ số pin bao nhiêu thì bấm vào nút set mã pin bấy nhiêu lần.
Ví dụ: Số 1: bấm 1 lần, nghe tiếng kêu BÍP là ok bấm tiếp số tiếp theo Số 2: bấm 2 lần, nghe tiếng kêu BÍP là ok bấm tiếp số tiếp theo Số 3: bấm 3 lần, nghe tiếng kêu BÍP là ok bấm tiếp số tiếp theo Thực hiện như vậy đến chữ số thứ 5.
- Sau khi bạn bấm đủ 5 chữ số theo cách làm trên (SET PIN LẦN 1), bạn sẽ nghe tiếng kêu BÍP
BÍP BÍP, Đã Ok cho việc set mã pin lần 1.
- Lúc này bạn quay lại thực hiện các bước Set mã pin với 5 chữ số trên lần thứ 2 như cách làm trên đây (XÁC NHẬN LẠI MÃ PIN). Sau khi vừa kết thúc Set lại pin lần 2, bạn sẽ thấy xe nháy
đèn đã lock cửa thì Qui trình set mã pin ĐÃ ĐƯỢC HOÀN TẤT VÀ MÃ PIN NÀY SẼ ĐƯỢC SỬ DỤNG CHO SAU NÀY.
Chúc các cụ lái xe an toàn!

darkxt

Xe buýt
:) đây là setup đầu tiên em vọc trên xe em khi mới lấy... tính năng này rất hữu ích nếu bác vô tình để quên chìa khóa trong xe và khóa xe từ bên ngoài, hoặc khi chìa khóa hết pin không unlock được xe.

Ngoài ra em bổ sung một tính năng nhỏ (chắc các bác cũng biết hết rồi): khi chìa khóa hết pin mà bác không mang khóa sơ cua theo, thì các bác vẫn chạy xe được bình thường nhé: mở cửa bằng mã Pin như cụ thichlaioto1307 hướng dẫn ở trên, sau đó các bác đặt chìa khóa chạm vào nút Start/stop thì xe sẽ nhận là đã có khóa trong xe (đèn nút Start/stop sẽ chuyển sang mầu xanh) và các bác đề máy khởi động được bình thường...

P/s: bác nào bọc da cho khóa thì có thể cần phải tháo vỏ bọc ra - điểm này em không chắc lắm vì em không bọc khóa xe.

Ngoài ra cái hộc nhỏ ở dưới chỗ cắm tẩu thuốc chính là hộc sạc không dây cho chìa khóa, lên xe các bác cứ vứt vào hộc đấy để sạc khóa nhé (chỉ có tính chấy sạc duy trì tránh sụt pin thôi, chứ không sạc lại pin cho khóa được các bác nhé)

thichlaioto1307

Xe máy
:) đây là setup đầu tiên em vọc trên xe em khi mới lấy... tính năng này rất hữu ích nếu bác vô tình để quên chìa khóa trong xe và khóa xe từ bên ngoài, hoặc khi chìa khóa hết pin không unlock được xe.

Ngoài ra em bổ sung một tính năng nhỏ (chắc các bác cũng biết hết rồi): khi chìa khóa hết pin mà bác không mang khóa sơ cua theo, thì các bác vẫn chạy xe được bình thường nhé: mở cửa bằng mã Pin như cụ thichlaioto1307 hướng dẫn ở trên, sau đó các bác đặt chìa khóa chạm vào nút Start/stop thì xe sẽ nhận là đã có khóa trong xe (đèn nút Start/stop sẽ chuyển sang mầu xanh) và các bác đề máy khởi động được bình thường...

P/s: bác nào bọc da cho khóa thì có thể cần phải tháo vỏ bọc ra - điểm này em không chắc lắm vì em không bọc khóa xe.

Ngoài ra cái hộc nhỏ ở dưới chỗ cắm tẩu thuốc chính là hộc sạc không dây cho chìa khóa, lên xe các bác cứ vứt vào hộc đấy để sạc khóa nhé (chỉ có tính chấy sạc duy trì tránh sụt pin thôi, chứ không sạc lại pin cho khóa được các bác nhé)
Cụ Hải thông thái quá ạ :) về cơ bản xe Subaru có rất nhiều các tính năng nhưng vì 1 phần các cụ bận việc không có thời gian tìm hiểu hoặc cảm thấy không cần thiết, không nghiên cứu và sử dụng nên em thấy phí quá ợ :-s

mauxehoi

Xe máy
Mở xe lấy đồ xong có khoá được bằng pin không các cụ?

tung son

Xe hơi
Xin Cụ chủ thớt chỉ dẫn thêm cách mở bằng mã pin , xe em là 3,6R Outback

darkxt

Xe buýt
Mở xe lấy đồ xong có khoá được bằng pin không các cụ?
Khóa xe thì chỉ cần bấm nút lock ở sau cốp là được, không cần nhập pin ah. Mã Pin chỉ để dùng mở khóa xe thôi.

Tiện đây em trả lời luôn nhé ah. Sau khi đã set PIN code cho xe xong, thì cụ dùng chính PIN code đấy để mở xe - cách nhập PIN code để mở xe giống cách nhập PIN code vào xe khi set mã PIN thôi ah. Vd bác đã set mã PIN là 12346. Khi cần mở khóa xe bằng PIN code, bác đi vòng ra sau cốp và ấn nút khóa ở sau cốp:
- Ấn 1 phát, rồi đợi 1s - lúc nào xe kêu bíp một tiếng tức là số 1 đã được ghi nhận;
- Ấn liên tiếp 2 phát, rồi đợi 1s - xe sẽ kêu bíp một tiếng nữa, báo số 2 đã được ghi nhận
- etc
- nhập đủ đến số 6 thì xe sẽ kêu và đèn nhan nháy mấy lần báo xe đã mở khóa.

Cụ lưu ý là khi nhập số thì phải ấn đều liên tiếp ah (nhưng không cần quá nhanh) - vd cụ muốn nhập số 8 vào xe nhưng ấn 7 phát mỏi tay quá nghỉ tầm trên 1s, xe kêu bíp rồi cụ mới ấn tiếp phát thứ 8 thì xe nó không hiểu là cụ nhập số 8 vào đâu ah, mà nó chỉ hiểu là cụ nhập số 7 => nếu lỡ nhập sai thì các bác dừng lại đợi trên 5s rồi nhập lại từ đầu.

Em bổ sung thêm cách xóa PIN code đã đăng ký vào xe: để xóa PIN code (không đổi số PIN code mới) thì các cụ nhập số 22222 vào nhé ah :D - cái này chắc chỉ áp dụng khi các cụ bán xe thôi ah ;))

thichlaioto1307

Xe máy
Như cụ darkxt nói là chuẩn rồi đấy cụ ơi. Sau khi cụ làm xong các thao tác như bên trên thì lúc này cụ ra phía sau xe và thực hiện nhập mã mà mình vừa lập xong là xe sẽ tự động mở cụ ạ.

thichlaioto1307

Xe máy
Cụ ơi. Khóa xe bấm nút lock sau cốp là khi mình đang giữ chìa khóa trong người thôi ạ. Còn chìa khóa ở ngoài như thao tác ở trên thì không thể khóa được :( em cũng đang nghiên cứu thêm phần này, nhưng khả năng là trò này chỉ dùng được trong 1 vài trường hợp thôi ạ. Không nên áp dụng nhiều quá, tức là sau khi mình làm thao tác xong có thể đến chỗ chìa khóa và bấm khóa cửa lại ạ (:|

darkxt

Xe buýt
Để em test lại nút khóa sau cốp có cần chìa keyless không - em nhớ ngày trước test thử thì ko cần (hoặc em nhớ nhầm)

Có cách nữa để khóa xe không cần chìa keyless - bác đóng hết cửa xe trừ cửa lái, rồi ấn nút khóa cửa trên taplo cửa lái rồi sập cửa vào.

- edited: đúng là cần chìa keyless để khóa xe bằng nút lock sau cốp ah :) vậy khi không cầm chìa keyless hoặc bị hết pin thì các bác khóa xe bằng nút khóa trên taolo cửa lái & unlock bằng PIN code

thichlaioto1307

Xe máy
Để em test lại nút khóa sau cốp có cần chìa keyless không - em nhớ ngày trước test thử thì ko cần (hoặc em nhớ nhầm)

Có cách nữa để khóa xe không cần chìa keyless - bác đóng hết cửa xe trừ cửa lái, rồi ấn nút khóa cửa trên taplo cửa lái rồi sập cửa vào.

- edited: đúng là cần chìa keyless để khóa xe bằng nút lock sau cốp ah :) vậy khi không cầm chìa keyless hoặc bị hết pin thì các bác khóa xe bằng nút khóa trên taolo cửa lái & unlock bằng PIN code
Đóng hết cửa xe trừ cửa lái thì khi đóng cửa lái lại nó lại bật ra cụ ạ. Tức là khóa tất cả các cửa được trừ cửa lái cụ ơi

muabanotocu

Xe hơi
em nghĩ nên tích hợp quả mở khóa vân tay :D :D

darkxt

Xe buýt
Đóng hết cửa xe trừ cửa lái thì khi đóng cửa lái lại nó lại bật ra cụ ạ. Tức là khóa tất cả các cửa được trừ cửa lái cụ ơi
Em mới ngâm cứu đc rồi cụ ah :) cửa trước (bên lái và bên phụ) nếu lock cửa khi cửa chưa đóng thì khi đóng cửa đó vào, lẫy khóa sẽ tự unlock chính cửa đó. Nhưng hai cửa sau thì không có chức năng này ah. Nên vẫn có thể khóa xe mà không cần có khóa: bác đóng hết các cửa xe, sau đó mở cửa sau, chui vào băng sau với tay lên bệ cửa lái bấm nút lock, sau đó chui ra sập cửa sau lại là tất cả cửa vẫn ở chế độ khóa, yên tâm walk away ah :)

VN_OTO_VN

Xe hơi
Khóa xe thì chỉ cần bấm nút lock ở sau cốp là được, không cần nhập pin ah. Mã Pin chỉ để dùng mở khóa xe thôi.

Tiện đây em trả lời luôn nhé ah. Sau khi đã set PIN code cho xe xong, thì cụ dùng chính PIN code đấy để mở xe - cách nhập PIN code để mở xe giống cách nhập PIN code vào xe khi set mã PIN thôi ah. Vd bác đã set mã PIN là 12346. Khi cần mở khóa xe bằng PIN code, bác đi vòng ra sau cốp và ấn nút khóa ở sau cốp:
- Ấn 1 phát, rồi đợi 1s - lúc nào xe kêu bíp một tiếng tức là số 1 đã được ghi nhận;
- Ấn liên tiếp 2 phát, rồi đợi 1s - xe sẽ kêu bíp một tiếng nữa, báo số 2 đã được ghi nhận
- etc
- nhập đủ đến số 6 thì xe sẽ kêu và đèn nhan nháy mấy lần báo xe đã mở khóa.

Cụ lưu ý là khi nhập số thì phải ấn đều liên tiếp ah (nhưng không cần quá nhanh) - vd cụ muốn nhập số 8 vào xe nhưng ấn 7 phát mỏi tay quá nghỉ tầm trên 1s, xe kêu bíp rồi cụ mới ấn tiếp phát thứ 8 thì xe nó không hiểu là cụ nhập số 8 vào đâu ah, mà nó chỉ hiểu là cụ nhập số 7 => nếu lỡ nhập sai thì các bác dừng lại đợi trên 5s rồi nhập lại từ đầu.

Em bổ sung thêm cách xóa PIN code đã đăng ký vào xe: để xóa PIN code (không đổi số PIN code mới) thì các cụ nhập số 22222 vào nhé ah :D - cái này chắc chỉ áp dụng khi các cụ bán xe thôi ah ;))
sao em thực hành mà không được nhỉ?

VN_OTO_VN

Xe hơi
em đi subaru FORESTER,