[Funland] Hướng dẫn thoát nạn trong nhà cao tầng khi có cháy xảy ra

caydayleo

Xe hơi
... Hãy nhớ rằng trong các vụ cháy nạn nhân đa phần chết vì ngạt khói chứ không phải chết vì bỏng...
Từ ý này nên tìm cách chế tạo ra loại bình ô xy cá nhân trang bị cho mỗi người ở chung cư. Loại bình này nên nặng khoảng dưới 5kg, khi cần mỗi người tự mang theo bên người, chỉ cần chụp vòi vào miệng để thở khi đi qua được đám cháy.

pain

Xe ba gác
Từ ý này nên tìm cách chế tạo ra loại bình ô xy cá nhân trang bị cho mỗi người ở chung cư. Loại bình này nên nặng khoảng dưới 5kg, khi cần mỗi người tự mang theo bên người, chỉ cần chụp vòi vào miệng để thở khi đi qua được đám cháy.
Úi giời...em lạy cụ. Trang bị oxy tốt chưa thấy đâu, vớ vẩn ăn đòn oan do cách bảo quản và sử dụng sai qui cách. Mà lúc xảy ra cháy nổ thì ai còn vác nỏi cái bình 5kg mà len lỏi thoát hiểm được. Chỉ cần khăn ướt hoặc khẩu trang ướt là ổn rồi.

ynhi2208

Xe điện
Nhỡ may oxi nguyên chất mà gặp lửa thì.............Thôi, em chẳng dám nghĩ nữa :D

caydayleo

Xe hơi
cám ơn cụ vì những thông tin bổ ích của cụ ạ !

roninVN

Xe buýt
Hoan hô cụ chủ, rất bổ ích cho mọi người.
Nhớ hôm cháy tòa tháp điện lực, ông bạn em chỉ đạo bằng điện thoại cho quân "tè" ra áo để bịt chống khói nhưng lúc đó hoảng loạng các chú không "tè" được . Vậy cụ chủ và các cụ chia sẻ thêm cách dùng các vật xung quanh để hạn chế khói và thoát nạn nào.

Em cũng sắp về ở tầng 15/17 chung cư. Em đang trộm nghĩ không biết có nên mua thêm bình cứu hỏa và mặt nạ phòng độc để sẵn trong nhà không. Cả thang dây nữa.
Mong các cụ cho ý kiến thêm ạ.

caydayleo

Xe hơi
...Chỉ cần khăn ướt hoặc khẩu trang ướt là ổn rồi.
Trong cái không khí của đám cháy rất lớn thế không biết liệu có đủ ô xy cần thiết để lọc qua khẩu trang và khăn ướt để duy trì hô hấp cho cơ thể không?

Lính cứu hỏa hoặc thợ lặn, thợ hầm lò ở nơi đặc biệt chắc phải đeo bình dưỡng khí đủ duy trì sự sống thì mới tính đến chuyện làm việc và cứu người được. Trên OF hình như có cụ quangtayho làm học nghề cứu hỏa vào xác nhận cái: lính cứu hỏa ngoài các trang bị chống cháy, chống nóng có sử dụng bình dưỡng khí khi làm việc không?

ynhi2208

Xe điện
Trong cái không khí của đám cháy rất lớn thế không biết liệu có đủ ô xy cần thiết để lọc qua khẩu trang và khăn ướt để duy trì hô hấp cho cơ thể không?

Lính cứu hỏa hoặc thợ lặn, thợ hầm lò ở nơi đặc biệt chắc phải đeo bình dưỡng khí đủ duy trì sự sống thì mới tính đến chuyện làm việc và cứu người được. Trên OF hình như có cụ quangtayho làm học nghề cứu hỏa vào xác nhận cái: lính cứu hỏa ngoài các trang bị chống cháy, chống nóng có sử dụng bình dưỡng khí khi làm việc không?
Cụ đừng cố chứng minh hộ gia đình cần trang bị bình oxy nữa. Đám cháy thì không khí vẫn lưu thông, khẩu trang và khăn ướt nhằm tác dụng lọc khói độc cụ ợ.

caydayleo

Xe hơi
Cụ đừng cố chứng minh hộ gia đình cần trang bị bình oxy nữa. Đám cháy thì không khí vẫn lưu thông, khẩu trang và khăn ướt nhằm tác dụng lọc khói độc cụ ợ.
Chứng minh thì để làm gì. Cm không đúng thì cũng coi như fun!

TVPL

Xe container
Bổ ích, thiết thực ! Voted cụ nhá !

kiet_xu

Xe tải
Cụ bổ sung thêm về vấn đề cháy cái gì thì dùng bình chữa cháy loại nào, tránh dùng cái gì nữa thì tốt biết mấy(ví dụ như cháy kim loại tránh dùng bình CO2 .....) :)

Cám ơn cụ, đã vote cụ nhé :D. Xin phép cụ chia sẻ và có ghi nguồn rõ ràng
Cám ơn cụ. Em đã bổ sung thêm clip hướng dẫn cách sử dụng phương tiện chữa cháy xách tay ở trang 1 rồi đấy cụ.

Trang bị bình oxy và mặt chụp trong gia đình là không khả thi cụ à. Vì bình oxy nặng, giá thành cao, hơn nữa phải biết cách kiểm tra, bảo quản cận thận. Nó thường được trang bị cho lính cứu hỏa thôi, nhưng cứu hỏa chỉ sử dụng khi họ vào trong vùng khói ngập tràn cả trên lẫn dưới để cứu người và chữa cháy. Còn đối với gia đình cụ sợ khẩu trang không đảm bảo an toàn thì có thể trang bị mặt nạ phòng độc cho từng người là hợp lý.

Hoan hô cụ chủ, rất bổ ích cho mọi người.
Nhớ hôm cháy tòa tháp điện lực, ông bạn em chỉ đạo bằng điện thoại cho quân "tè" ra áo để bịt chống khói nhưng lúc đó hoảng loạng các chú không "tè" được . Vậy cụ chủ và các cụ chia sẻ thêm cách dùng các vật xung quanh để hạn chế khói và thoát nạn nào.
Như e đã nêu cụ có thể dùng chăn vài quần áo thấm ướt để chèn khe cửa không cho khói lan vào. Sử dụng khẩu trang thấm nước để che mũi, có thể dùng chăn, vải quần áo nối dài vào nhau để tạo thành dây leo xuống tầng dưới, hoặc dụng vòi chữa cháy để leo. Đèn pin hoặc điện thoại di động là cái ra hiệu cho người ở dưới biết ta đang ở đâu. Ngoài ra khi cụ định lao qua màn lửa thì nên nhúng 1 cái chăn vào nước sau đó chùm nó lên người để lao qua

Em cũng sắp về ở tầng 15/17 chung cư. Em đang trộm nghĩ không biết có nên mua thêm bình cứu hỏa và mặt nạ phòng độc để sẵn trong nhà không. Cả thang dây nữa.
Cụ trang bị những vật dụng trên là cần thiết, không thừa đâu. Nếu bình cứu hỏa thì dùng loại bình bột MFZ4. Còn thang dây thì cụ nên học qua cách sử dụng vì lơ lửng ở tầng 15 cũng đau tim đấy cụ à

Website
www.otofun.net
Cảm ơn cụ chủ. Em chưa bao giờ ở chung cư nhưng em thấy kiến thức PCCC có thể áp dụng trong các tình huống khẩn cấp về cháy ạ:x

Cá nhân cụ trộm trâu thì em khuyến nghị nên thành lập hẳn một bộ phận gọi là S.H.E ( Safety. Health. Enviroment) , bộ phận này chịu trách nhiệm biên soạn, thực hiên các qui chế, qui trình về an toàn, môi trường và sức khỏe.
Em xin phụ trách mảng "an toàn khi đi máy bay" ạ:)

Đại_Bàng

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ cụ nên trang bị cho mỗi thành viên trong gia đình 1 mặt nạ phòng độc bán ở cửa hàng bán dụng cụ lao động

cũng không đắt lắm + vài cái đèn Pin thế là tạm ổn , nơi mua cụ có thể ra phố Nguyễn Du hay Yết Kiêu chung quanh cung văn hóa hữu nghị Việt Xô

Chỉnh sửa cuối:

thỏ_2011

Xe hơi
Cám ơn cụ chủ. Bài viết rất hữu ích

pain

Xe ba gác
Cảm ơn cụ chủ. Em chưa bao giờ ở chung cư nhưng em thấy kiến thức PCCC có thể áp dụng trong các tình huống khẩn cấp về cháy ạ:x

Em xin phụ trách mảng "an toàn khi đi máy bay" :)
Em "mạnh mẽ yêu cầu" cụ Chim soạn thảo và công bố bộ qui trình an toàn và thoát hiểm khi đi may bay trong thời gian sớm nhất.

P/s: Kính đề nghị Min/ mod chuyển thớt này lên thớt đính để phổ biến kỹ năng an toàn cho mọi người. Vì an toàn của công đồng.