[Funland] Hướng dẫn thoát nạn trong nhà cao tầng khi có cháy xảy ra

bckien

Xe hơi
Qua vụ cháy của cụ Thản, kỹ năng thoát hiểm là cần thiết. Cảm ơn cụ

haisat

Xe máy
Em đang tìm 1 loại dụng cụ giúp thoát hiểm khi chung cư bị cháy. Các cụ biết loại nào không ạ?
Thang dây em thấy nếu nhà có trẻ con thì khó dùng vì nguy hiểm.

kiet_xu

Xe tải
Em đang tìm 1 loại dụng cụ giúp thoát hiểm khi chung cư bị cháy. Các cụ biết loại nào không ạ?
Hãy mua mặt nạ phòng độc là hữu hiệu nhất, nếu cháy to thì cụ nên ở trong phòng

cunglatruong

Xe container
mua mặt nạ phòng độc . nếu ở tầng 10 rở lên thì mua thêm dù ( pccc mình ko có đủ trang thiết bị ở tầm này) cho f1 đi học nhảy dù :D

haisat

Xe máy
mua mặt nạ phòng độc . nếu ở tầng 10 rở lên thì mua thêm dù ( pccc mình ko có đủ trang thiết bị ở tầm này) cho f1 đi học nhảy dù :D
Em thấy trên thị trường có bán mấy loại:
1. Thang dây: rẻ, nhưng ko có đai an toàn, lúc leo xuống cũng nguy hiểm
2. Dây đai thoát hiểm: đắt, giá tầm 4-5 củ 1 bộ

cunglatruong

Xe container
Từ tâng 10 chơi thang là bất khả thi.

kiet_xu

Xe tải
Ngồi trong phòng liệu có an toàn không cụ?
Tầng 10 thì cụ dùng thang dây hay dây tụt chậm đều k khả thi, trừ trường hợp cụ leo xuống tầng thấp hơn k bị cháy. Tuy nhiên nhà cụ có đủ dũng cảm để leo k? Tầng 10 nhá. Nếu chung cư thì cháy to, mở cửa ra thấy khói và lửa, k có cơ hội thoát thì cụ nên đóng cửa lại, lấy khăn ướt bịt khe cửa dưới, dán kính vào khe cửa, ra ngoài ban công ra hiệu báo cho lực lượng cứu hoả biết. Cụ yên tâm, bét nhất để cháy lan đến phòng cụ phải mất 45 phút vì giữa các phòng có tường gạch. Thời gian đấy lực lượng cứu hoả tiếp cận đc cụ rồi. Đây là e nói chung cư và các nhà văn phòng bình thường nhé. Đừng cụ nào so sánh cách này với quán karaoke, bar vì thiết kế của 2 loại hình này khác hoàn toàn nhau

quanganh90

Xe tải

Lưu ý: đặt mu bàn tay vì da mu bàn tay nhạy cảm hơn lòng bàn tay. Đừng vội vã sờ vào tay nắm cửa vì có thể bạn sẽ bị bỏng.

Trên đây là một số kiến thức cơ bản trong thoát nạn nhà cao tầng. Mong ý kiến đóng góp của các cụ

Em bổ sung là clip hướng dẫn cách sử dụng phương tiện chữa cháy xách tay và dùng tốt cho các đám cháy nào. Xin được chia sẻ với các cụ

[video=youtube;37-sRpV4lqE]

Em xin bổ sung clip hướng dẫn thoát nạn khi có cháy xảy ra ở trang 8

Clip hướng dẫn thoát nạn

Clip hướng dẫn sử dụng phương tiện chữa cháy và cứu người bị nạn ra khỏi nơi nguy hiểm

Dưới đây là 1 số hướng dẫn xử lý khi gặp cháy và PCCC trong gia đình. Em xin được post từ từ.
1. Cách xử lý khi phát hiện cháy trong bếp ăn

2. An toàn sử dụng gas và cách xử lý khi phát hiện gas rò rỉ

3. Phòng cháy trong gia đình[/COLOR]

4. An toàn PCCC otô
Thớt này hay lắm. Cám ơn chủ thớt

quanganh90

Xe tải
Tầng 10 thì cụ dùng thang dây hay dây tụt chậm đều k khả thi, trừ trường hợp cụ leo xuống tầng thấp hơn k bị cháy. Tuy nhiên nhà cụ có đủ dũng cảm để leo k? Tầng 10 nhá. Nếu chung cư thì cháy to, mở cửa ra thấy khói và lửa, k có cơ hội thoát thì cụ nên đóng cửa lại, lấy khăn ướt bịt khe cửa dưới, dán kính vào khe cửa, ra ngoài ban công ra hiệu báo cho lực lượng cứu hoả biết. Cụ yên tâm, bét nhất để cháy lan đến phòng cụ phải mất 45 phút vì giữa các phòng có tường gạch. Thời gian đấy lực lượng cứu hoả tiếp cận đc cụ rồi. Đây là e nói chung cư và các nhà văn phòng bình thường nhé. Đừng cụ nào so sánh cách này với quán karaoke, bar vì thiết kế của 2 loại hình này khác hoàn toàn nhau
Sao tầng 10 mà dùng thang dây hay dây tụt đều không khả thi hả cụ? Cụ giảng giải cho em với ạ. Thanks cụ nhiều!

kiet_xu

Xe tải
Sao tầng 10 mà dùng thang dây hay dây tụt đều không khả thi hả cụ? Cụ giảng giải cho em với ạ. Thanks cụ nhiều!
Tầng 10 tương đương với chiều cao khoảng 33 m. Dây tụt thì e k biết có loại dài thế k, còn thang dây dài từng đấy m khá nặng, cụ vác để bắt nó qua lan can hành lang cũng hết hơi. Tiếp nữa với độ cao đấy nếu người yếu đuối như phụ nữ, người già, trẻ em k qua tập luyện sẽ k thể leo được vì sợ, đàn ông còn đầy người sợ độ cao.

kimhoan021

Xe máy
lúc đến ranh giới sự sống và cái chết thì chiến hết cụ ạ.

quanganh90

Xe tải
Tầng 10 tương đương với chiều cao khoảng 33 m. Dây tụt thì e k biết có loại dài thế k, còn thang dây dài từng đấy m khá nặng, cụ vác để bắt nó qua lan can hành lang cũng hết hơi. Tiếp nữa với độ cao đấy nếu người yếu đuối như phụ nữ, người già, trẻ em k qua tập luyện sẽ k thể leo được vì sợ, đàn ông còn đầy người sợ độ cao.
Cụ nói em mới ngẫm ra. Vậy thì sống ở tầng cao phải làm thế nào? VN mình chưa có nhiều thang cứu hoả độ cao lớn, mà nhiều khi tắc đường xe có chạy kịp đến nơi không còn chưa biết ấy chứ :(

isabinh

Xe điện
Cụ nói em mới ngẫm ra. Vậy thì sống ở tầng cao phải làm thế nào? VN mình chưa có nhiều thang cứu hoả độ cao lớn, mà nhiều khi tắc đường xe có chạy kịp đến nơi không còn chưa biết ấy chứ :(
cách tốt nhất là bán nhà, mua đất xây

Mr Quang Việt

Xe hơi
Cảm ơn cụ đã chia sẻ kinh nghiệm

hoctienga

Xe máy
Em mua sẵn chụ bộ mặt nạ phòng khói + cái búa để phá cửa thông tầng.
THỉnh thoảng đào tạo vợ con ý thức về cháy nổ.

tunguyen146

Xe hơi
EM OÁNH DẤU ĐỂ ĐỌC

trungcan84

Xe hơi
Cái này hay và bổ ích nè. cảm ơn cccm chia sẻ :)