Hướng dẫn tự lắp đặt hệ thống nghe nhạc lossless và xem phim HD trên ô tô

Ksxdcd

Xe điện
@Bac Ngochoangimsat có thể chỉ giúp cho em cách làm cho con Rpi phát wifi thay con smartphone để em tạm dùng con smartphone điều khiển ch đỡ tốn pin hơn ?

Thanks so much!

ngochoangimsat

Xe tăng
@Bac Ngochoangimsat có thể chỉ giúp cho em cách làm cho con Rpi phát wifi thay con smartphone để em tạm dùng con smartphone điều khiển ch đỡ tốn pin hơn ?

Thanks so much!
Ngay bào đầu có để link rồi mà

TONGIA

Xe lừa

Ksxdcd

Xe điện
Ngay bào đầu có để link rồi mà
@ bác ngochoangimsat : em đã xem bài đầu. Ở đó thấy bác chỉ cách dùng smartfone phát wifi để điều khiển Rpi - em cũng đã làm như vậy nhưng nhanh hết pin điện thoại quá. Thấy bác nói có cách để Rpi nó phát wifi còn smartfone connect vào và điều khiển Rpi thì ít hao pin hơn !
Em muốn hỏi bác điều này bằng cách nado để Rpi nó phát wifi ?

ngochoangimsat

Xe tăng
@ bác ngochoangimsat : em đã xem bài đầu. Ở đó thấy bác chỉ cách dùng smartfone phát wifi để điều khiển Rpi - em cũng đã làm như vậy nhưng nhanh hết pin điện thoại quá. Thấy bác nói có cách để Rpi nó phát wifi còn smartfone connect vào và điều khiển Rpi thì ít hao pin hơn !
Em muốn hỏi bác điều này bằng cách nado để Rpi nó phát wifi ?
Thì cháu trả lời là đã để linh ở bài 1 mà. Tại đó có cái link hướng dẫn cài rpi thành điểm truy cập wifi (AP) đấy thôi. Chỗ các liên kết hữu ích thì phải

Cụ có thể xem ở đây:
https://www.raspberrypi.org/forums/viewtopic.php?f=91&t=54946
Cái usb wifi đó mua ở đây: raspberrypi.vn
Nếu cụ ko dùng cái usb đúng mã hiệu đó thì tìm bài khác viết cho cái usb của cụ

Chỉnh sửa cuối:

ngochoangimsat

Xe tăng
Cụ qua bên này đọc bài hack hệ thống can-bus của cháu đã biên soạn lại từ một loạt các dự án ở nước ngoài. Cháu vẫn vì mục tiêu cuối cùng là xâm nhập hệ thống CANBUS và trong đó có khiển vô lăng. Phần còn lại cháu chưa tiếp tục được vì cần ngồi cạnh xe vừa code vừa thử, nên cháu sẽ để về thì xem xét tiếp. Cùng kiến thức của cụ và những gì cháu đã viết ở bài này thì có thể sẽ giải xong vấn đề trên cơ sở sửa cái code hiển thị tốc độ lái của họ. Chỉ cho vài cái vòng lặp kiểm tra giá trị thu được tại cổng serial nếu nó bằng với giá trị của cái nút nào thì sẽ gửi mã sang xbmc thông qua Python JSON client for XBMC

TVPL

Xe container
Cụ qua bên này đọc bài hack hệ thống can-bus của cháu đã biên soạn lại từ một loạt các dự án ở nước ngoài. Cháu vẫn vì mục tiêu cuối cùng là xâm nhập hệ thống CANBUS và trong đó có khiển vô lăng. Phần còn lại cháu chưa tiếp tục được vì cần ngồi cạnh xe vừa code vừa thử, nên cháu sẽ để về thì xem xét tiếp. Cùng kiến thức của cụ và những gì cháu đã viết ở bài này thì có thể sẽ giải xong vấn đề trên cơ sở sửa cái code hiển thị tốc độ lái của họ. Chỉ cho vài cái vòng lặp kiểm tra giá trị thu được tại cổng serial nếu nó bằng với giá trị của cái nút nào thì sẽ gửi mã sang xbmc thông qua Python JSON client for XBMC
Cụ yên tâm đi, em có vài bản code draf cho CANBUS lẫn HDMI CEC rồi nhưng chưa rảnh rang để test trên xe :))
P/s: em vừa sang thớt kia xem, cụ dày công sưu tầm thật đấy. Nên lưu ý các cụ vọc vạch là chọn loại OBD có cấp nguồn từ ACC, không quên cái là hết Accu vì chân VCC ở cổng này luôn ON.

Chỉnh sửa cuối:

phuochalan

Xe tải
Em mới cài OSMC cho con Pi 2. Hiện tại thấy tốt. Tuy nhiên chưa biết shut down thế nào. Cụ nào hướng dẫn em với

ngochoangimsat

Xe tăng
Em mới cài OSMC cho con Pi 2. Hiện tại thấy tốt. Tuy nhiên chưa biết shut down thế nào. Cụ nào hướng dẫn em với
Cụ có muốn tự lắp cái mạch thế này cho nó shutdown tự động ko ạ. mạch nhỏ lắm có 5cmx4.5cm

ngochoangimsat

Xe tăng
Linh kiện thì cần này cái, các cụ đi mua về với chi phí lắp tầm tầm cháu ước lượng như ảnh dưới

Chỉnh sửa cuối:

phuochalan

Xe tải
Em chưa muốn lắp mạch tự động cụ ạ. Giờ đang cần lệnh để shut down khi không muốn xem nữa...Để đưa nó lên ô tô cái đã. Hơn nữa. Có add on nào đẹp đẹp để Play file iso và các file mkv trên Pi 2 không chứ em thấy OSMC xấu quá, mỗi lần Play phim duyệt file rất mệt, kiểu này mà leo lên ô tô gấu bắt phục vụ chắc phải Stop mới mở được

ngochoangimsat

Xe tăng
Em chưa muốn lắp mạch tự động cụ ạ. Giờ đang cần lệnh để shut down khi không muốn xem nữa...Để đưa nó lên ô tô cái đã. Hơn nữa. Có add on nào đẹp đẹp để Play file iso và các file mkv trên Pi 2 không chứ em thấy OSMC xấu quá, mỗi lần Play phim duyệt file rất mệt, kiểu này mà leo lên ô tô gấu bắt phục vụ chắc phải Stop mới mở được
Cụ cài giao diện khác là được mừ, như giao diện xbmc nguyên bản ấy, ngoài ra cụ có thể cài gói giao diện carpc + Kodi 14.1 cho nó dễ dùng. Còn shutdown thì cụ làm cái điều khiển từ xa hoặc một cái nút bấm cho con RPi hoặc cái bàn phím không dây tích hợp chuột mà ở trang 1 cháu có đưa ảnh đấy. Gán một nút làm shutdown bấm một phát ăn ngay mừ. Cụ [@tungvv;298860] đang dùng cái bàn phím kiểu này. Nếu cụ dùng thì nhờ cụ ấy chuyển cho cái file map keyboard đỡ mất công tự làm.

Nếu làm nút bấm thì vẫn cài cái phần mèm của mạch shutdown tự động bên trên vào RPi, tiếp theo nối một con điện trở 50K từ chân GPIO19 lên chân 3,3V. Còn lại từ chân mát và chân GPIO19 này kéo 2 dây ra cái nút bấm, bấm 1 phát nó shutdown luôn ạ

Chỉnh sửa cuối:

phuochalan

Xe tải
em đã nâng cấp lên OSMC version mới thì khắc phục được tình trạng các lỗi trên. Play mkv thì rất mượt. Nhưng Play DVD9 thì xuất hiện tình trạng nhiễu vỡ hạt không thấy hình. Audio nghe rất ngon. Như vậy là phải mua code hả các bác

ngochoangimsat

Xe tăng
em đã nâng cấp lên OSMC version mới thì khắc phục được tình trạng các lỗi trên. Play mkv thì rất mượt. Nhưng Play DVD9 thì xuất hiện tình trạng nhiễu vỡ hạt không thấy hình. Audio nghe rất ngon. Như vậy là phải mua code hả các bác
Cái đó cháu viết từ ngày đầu rồi, DVD nó dùng code khác, cái đó cụ mua thêm code giải mã bằng phần cứng nữa là mượt lim ngay thôi ạ.

phuochalan

Xe tải
Cái đó cháu viết từ ngày đầu rồi, DVD nó dùng code khác, cái đó cụ mua thêm code giải mã bằng phần cứng nữa là mượt lim ngay thôi ạ.
Vâng em đọc rồi ạ. Em đang tìm giải pháp convert thử qua mkv coi có được ko. Ko được thì chắc đi mua code vậy. Em dùng soft này:http://www.makemkv.com/
Chỗ nào bán cáp chữ Y cho USB 3.0 cụ nhỉ. Em dùng HDD 3.0 mà phải có thêm nguồn Pi nó mới lên. USB 2.0 thì thấy nhiều nơi bán. 3.0 thì chịu

ngochoangimsat

Xe tăng
Vâng em đọc rồi ạ. Em đang tìm giải pháp convert thử qua mkv coi có được ko. Ko được thì chắc đi mua code vậy. Em dùng soft này:http://www.makemkv.com/
Chỗ nào bán cáp chữ Y cho USB 3.0 cụ nhỉ. Em dùng HDD 3.0 mà phải có thêm nguồn Pi nó mới lên. USB 2.0 thì thấy nhiều nơi bán. 3.0 thì chịu
Cháu tưởng Pì cổng USB của nó cấp điện cho ổ cứng được luôn mà, sao vẫn cần cáp Y nữa thế. Với lại Pi chỉ hỗ trợ USB2.0 nên cụ dùng cáp Y 2.0 là đc, ổ 3.0 của cụ vẫn tương thích ngược với cáp 2.0 mừ. Dùng 3.0 trên con Pi cũng ko có tác dụng gì

Chỉnh sửa cuối:

TVPL

Xe container
Cháu tưởng Pì cổng USB của nó cấp điện cho ổ cứng được luôn mà, sao vẫn cần cáp Y nữa thế. Với lại Pi chỉ hỗ trợ USB2.0 nên cụ dùng cáp Y 2.0 là đc, ổ 3.0 của cụ vẫn tương thích ngược với cáp 2.0 mừ. Dùng 3.0 trên con Pi cũng ko có tác dụng gì
- Cổng USB trên Pi B+/2 dòng ra dưới 500mA, không đủ kéo các ổ HDD ăn dòng từ 0.5A trở lên (thường từ 0.7A) và còn kéo sập nguồn Pi nữa
- Pi B+/2 là cổng USB 2.0, nhưng nhóm phát triển (OSMC) vẫn khuyến nghị xài USB/HDD 3.0 (nhất là USB 3.0 làm ext4 boot thay cho SD). Cá nhân em chạy video trên cả 2 loại HDD: 1T (3.0), 320/500G (2.0) thì loại 1T ăn dòng ít hơn (đỡ bị nháy hơn) và cảm giác chạy video mượt mà hơn.
- Cắm 3.0 cần cable chữ Y, trước em mua cái này: http://phukiendientu.vn/chitiet/cap-chu-y-usb-30-to-usb-06m-cho-hdd-box-hdd-docking
Hoặc cụ chủ chơi luôn cái này cũng được: http://phukiendientu.vn/chitiet/cap-usb-30-to-sata-cho-o-cung-25

Chỉnh sửa cuối:

Ksxdcd

Xe điện
Vấn đề còn lại do em không phải là dân điện tử nên muốn hỏi thêm bác Ngochoangimsat :
1. Xe em có cổng AUX in có thể cắm đầu ra jack cắm audio 3.5mm ( cổng ra màu xanh, jack màu đen) của con Pi này vào cổng AUX in - khi đó có sự khác biệt nào so với cách em đấu nối trong post trước hay không?
Em đã thử cổng AUX của xe, nó chỉ là cổng audio (left & right) không bao gồm video. Nghe audio qua cổng này đúng như bác Ngochoangimsat nói tương đương với cổng cắm jacks hoa sen audio left & right. Khi em cắm jack 3.5 audio vào cổng AUX trên xe thì nghe tốt hơn một chút vì không thấy tiếng ù ù nhiễu tạp âm khi để volume nhỏ như cổng cắm jacks hoa sen audio left & right ( không hiểu tại sao???).
Cái dở ở đây là chế độ chuyển của DVD trên xe là hoặc AUX hoặc AV. Nếu chỉ qua AUX thì không nhận được tín hiệu video và không điều khiển đc RPI qua màn hình của xe. Do đó em vẫn phải dùng chế độ chuyên sang AV và cắm 3 jacks hoa sen vào audio left & right ( đỏ, trắng), video ( vàng). Như thế có tín hiệu video trên màn hình và điều khiển đc RPI - mặc dù có tạp âm 1 chút khi để volume nhỏ.

Chỉnh sửa cuối:

tungvv

Xe tải
Đúng là như thế, 2.0 hoặc 3.0 dùng cho Pi thì ko thấy khác biệt gì lắm, tuy nhiên cái cáp 3.0 trên thị trường hình như ko bán loại chữ Y, vậy nên phải chế thôi các cụ à. Cái cáp mà cụ @TVPL nói ở trên thì cũng cần phải có thêm một đầu chuyển để cắm thêm sợi cáp USB3.0 nữa, như vậy thì nó dài quá, nếu dòng của cái tẩu trên xe ko đủ mạnh thì với cái cáp nối dài như thế thì HDD ko chạy đc đâu. Trước đây em cũng lùng sục khắp mà ko có, đành phải cắt ra đấu nối thêm, ( theo hướng dẫn đầu thớt của cụ [@ngochoangimsat;201349] ấy.

Chỉnh sửa cuối:

tungvv

Xe tải
Em đã thử cổng AUX của xe, nó chỉ là cổng audio (left & right) không bao gồm video. Nghe audio qua cổng này đúng như bác Ngochoangimsat nói tương đương với cổng cắm jacks hoa sen audio left & right. Khi em cắm jack 3.5 audio vào cổng AUX trên xe thì nghe tốt hơn một chút vì không thấy tiếng ù ù nhiễu tạp âm khi để volume nhỏ như cổng cắm jacks hoa sen audio left & right ( không hiểu tại sao???).
Cái dở ở đây là chế độ chuyển của DVD trên xe là hoặc AUX hoặc AV. Nếu chỉ qua AUX thì không nhận được tín hiệu video và không điều khiển đc RPI qua màn hình của xe. Do đó em vẫn phải dùng chế độ chuyên sang AV và cắm 3 jacks hoa sen vào audio left & right ( đỏ, trắng), video ( vàng). Như thế có tín hiệu video trên màn hình và điều khiển đc RPI - mặc dù có tạp âm 1 chút khi để volume nhỏ.
Cụ nào cắm qua giắc hoa sen mà bị rè hoặc bị sọc màn hình thì xem đổi lại cái cáp. trên thị trường có nhiều loại cáp nó đểu lắm các cụ à, nên chọn loại to, mềm, đích thị phù hợp. trước đây em chọn đến 3 loại, cái cuối cùng mới chuẩn men.
Nếu hình chuẩn rồi mà tiếng chưa chuẩn thì chỉnh trong setups hệ thống của RaPi, đưa Audio out về analog như các cụ đã hướng dẫn trong các port trước.