Hướng dẫn tự lắp đặt hệ thống nghe nhạc lossless và xem phim HD trên ô tô

swear

Xe máy
Em thì chẳng có kinh nghiệm gì, toàn làm theo như cụ bày, chỉ có điều con mắt thu của em mua chắc là loại sm0038, loại có bọc giáp mà em có post bên trên rồi, chân nó cũng khác, chắc tèo rồi, để em chạy mua con khác xem sao, chân con này là 1:out, 2:gnd, 3:vcc khác con của cụ. Kinh thật, chẳng biết gì về điện mà em thấy em giỏi quá, haha.

TVPL

Xe container
Em thì chẳng có kinh nghiệm gì, toàn làm theo như cụ bày, chỉ có điều con mắt thu của em mua chắc là loại sm0038, loại có bọc giáp mà em có post bên trên rồi, chân nó cũng khác, chắc tèo rồi, để em chạy mua con khác xem sao, chân con này là 1:out, 2:gnd, 3:vcc khác con của cụ. Kinh thật, chẳng biết gì về điện mà em thấy em giỏi quá, haha.
Cụ đảo chân cắm cho đúng thứ tự GPIO trên board là được, sao phải mua con khác: PIN 1 = VCC, Pin 6 = Gnd, Pin 12 = Out. Em đang dùng con IR theo xe Mercedes còn khác chân cả mấy loại kia cơ :)

ngochoangimsat

Xe tăng
Em mua con Elm 327 buletooth rồi, hôm nào rảnh ngồi vọc phát rồi thông báo nhá :)
Cụ ra tay là ok roài. Có gì trao đổi vì cái mớ cháu đã soạn có thể sẽ hỗ trơj cụ việc này.

TVPL

Xe container
Cụ đảo chân cắm cho đúng thứ tự GPIO trên board là được, sao phải mua con khác: PIN 1 = VCC, Pin 6 = Gnd, Pin 12 = Out. Em đang dùng con IR theo xe Mercedes còn khác chân cả mấy loại kia cơ :)
1) Em vừa update OSMC lên Kodi 15 & Linux 4.1. Cảm nhận là chạy mượt, phần giải mã video/audio có vẻ ổn hơn. Thấy trên trang chủ (https://osmc.tv/2015/08/osmcs-july-update-lands-a-little-late-with-kodi-15/) quảng cáo nhiều thứ nhưng em chưa thử. Cảm nhận rõ nhất là security có vẻ ổn, nó cấm cửa ghi đè & trảm mất mấy đoạn hack code của em :((
Update bằng lệnh: sudo apt-get update && sudo apt-get dist-upgrade -y
2) Custome remote vẫn như trên RaspBMC thôi, tuy nhiên phải lưu ý:
- Enabled LIRC GIPO support trong Programs\Pi Config\Hardware Support
Sau đó tạo file lirc.conf như hướng dẫn của cụ Ngọc hoàng
- Chọn file vừa tạo: Trong Programs\Remotes, chọn Browse chọn lircd.conf trong Home folder
3) OSMC cũng như RaspBMC thiên hỗ trợ online, để chạy trên xe nên disable các add-on, option không cần thiết

Chỉnh sửa cuối:

swear

Xe máy
Em lại tiếp tục hỏi ngu phát :
Đã đăng nhập vào bằng user/pass : osmc
Nhưng lúc gõ lệnh : sudo modprobe lirc_rpi
thì nó báo lỗi : No such device như vầy.
Em nghĩ là tện thiết bị sai nhưng không biết kiểm tra như thế nào, làm sao các bác ơi.

TVPL

Xe container
Em lại tiếp tục hỏi ngu phát :
Đã đăng nhập vào bằng user/pass : osmc
Nhưng lúc gõ lệnh : sudo modprobe lirc_rpi
thì nó báo lỗi : No such device như vầy.
Em nghĩ là tện thiết bị sai nhưng không biết kiểm tra như thế nào, làm sao các bác ơi.
Cụ kiểm tra cái note số 2 post trên của em chưa ?
tuy nhiên phải lưu ý:
- Enabled LIRC GIPO support trong Programs\Pi Config\Hardware Support
Nếu enabled rồi mà vẫn không được cụ post nội dung file config.txt trong thẻ SD lên đây nhá.

excitergp

Xe hơi
Vụ này hay quá mà hơi lằng nhằng nên em hoi ngại

swear

Xe máy
Cụ kiểm tra cái note số 2 post trên của em chưa ?

Nếu enabled rồi mà vẫn không được cụ post nội dung file config.txt trong thẻ SD lên đây nhá.
Enabled rồi mà vẫn không xong cụ ạ.

Nội dung file cònig.txt đây cụ :

disable_overscan=1
initial_turbo=0
dtoverlay=lirc-rpi-overlay
force_turbo=0
over_voltage_sdram=0
core_freq=450
over_voltage=0
start_x=1
sdtv_aspect=1
gpu_mem_1024=256
arm_freq=900
sdram_freq=450
hdmi_ignore_cec_init=1

TVPL

Xe container
Enabled rồi mà vẫn không xong cụ ạ.

Nội dung file cònig.txt đây cụ :

disable_overscan=1
initial_turbo=0
dtoverlay=lirc-rpi-overlay
force_turbo=0
over_voltage_sdram=0
core_freq=450
over_voltage=0
start_x=1
sdtv_aspect=1
gpu_mem_1024=256
arm_freq=900
sdram_freq=450
hdmi_ignore_cec_init=1
Ặc, config lirc pri này từ bản OSMC thử nghiệm mà đội phát triển không sửa. Cụ thay dòng có dtoverlay kia bằng:
dtoverlay=lirc-rpi:gpio_out_pin=17,gpio_in_pin=18
- Dùng Notepad++ để edit cụ nhé.
- Chắc chắn enabled LIRC GPIO trong Hardware Support trước khi sửa

swear

Xe máy
Ặc, config lirc pri này từ bản OSMC thử nghiệm mà đội phát triển không sửa. Cụ thay dòng có dtoverlay kia bằng:
dtoverlay=lirc-rpi:gpio_out_pin=17,gpio_in_pin=18
- Dùng Notepad++ để edit cụ nhé.
- Chắc chắn enabled LIRC GPIO trong Hardware Support trước khi sửa
Ơn trời, cuối cùng nó cũng đã chạy rồi cụ ạ. Mừng quá, chỉ có cái cuối cùng là bản OSMC không cần đặt profile cho Ir Remote thì phải, em thấy nó tự nhận luôn.
Có 1 cái nữa em muốn hỏi, em đang dùng cổng HDMI, em cũng có mua 1 sợi RCA, mà sợi RCA chập chờn quá, lúc mới mua về nó lên, bây giờ lại không, vậy là do sợi RCA hay do cấu hình nào trong con Pi cấm cổng RCA không cụ ?

TVPL

Xe container
Ơn trời, cuối cùng nó cũng đã chạy rồi cụ ạ. Mừng quá, chỉ có cái cuối cùng là bản OSMC không cần đặt profile cho Ir Remote thì phải, em thấy nó tự nhận luôn.
Có 1 cái nữa em muốn hỏi, em đang dùng cổng HDMI, em cũng có mua 1 sợi RCA, mà sợi RCA chập chờn quá, lúc mới mua về nó lên, bây giờ lại không, vậy là do sợi RCA hay do cấu hình nào trong con Pi cấm cổng RCA không cụ ?
Cụ kiểm tra cấu hình xuất ra cổng nào trong Pi trước, nó vẫn trong Programes\OSMC\Pi Config ấy. Em quên béng trong mục nào, hình như đầu tiên, chỗ cho nhập Mpeg2 license & và có chỗ khai báo cho Gpu_mem_1024... Em mang máng thì cụ đang để chế độ CEA gì đó là out ra Hdmi, chọn có chữ DMT gì ấy là ra RCA, cụ chọn auto cũng được.
Sau đó thì mới check cable RCA :)

trungnc

Xe điện
Lâu ko vào OF, hôm nay vào lại đọc được bài của cụ. Em oánh dấu để lọ mọ thử xem sao :)

swear

Xe máy
Em để Auto cụ à, em kiểm tra rồi, do cái đầu cắm jack 3.5 nó hơi dài nên cắm không chuẩn, nhưng về hình ảnh màu sắc thì công nhận kém hơn HDMI nhiều, không biết âm thanh có bị suy giảm nhiều không. Chằng lẽ em chơi cái HDMI2RCA 550k, như vậy thì lục tốn quá.
Em cảm ơn cụ TVPL đã nhiệt tình giúp đỡ em, cụ ngochoangimsat nhiệt tình và tâm huyết, nói thật em đang đọc phần CANBUS của cụ mà đầu em nó ong ong cả lên, chẳng hiểu gì sất, chắc để đọc dần dần nó mới ngấm.

dncanh

Xe đạp
Up cái hình lên khoe thành quả, nhân tiện cám ơn cụ [@ngochoangimsat;201349] với cụ [@tungvv;298860]

Nhân tiện: Em vẫn giữ cọng cáp cho Pi cụ tungvv gửi tặng, cụ nào có nhu cầu thì ới em tiếng. Ở gần thì gặp nhau giao lưu, ở xa em ship tới tận giường! ;)

Bác cho e hỏi cái cổng aux trên xe của bác có đường vào video ko hay phải đấu thêm vây? Em dùng cáp 3.5 to 3.5 (loại 4 chấu) nhưng ko có tín hiệu, e muốn đấu vào cổng này như bác cho gọn.

dncanh

Xe đạp
Bác nào có sẵn file .conf của con remote này ko? Cho e xin với, remote theo xe của k3 2015

TVPL

Xe container

tungvv

Xe tải
Có cụ nào biết giúp em với, cái DVD nhà em nó mất Bluetooth , ko kết nối đc, đã reset rồi vẫn quét ko hiện lên, ko biết có phải đã hỏng chíp hay ko ? Có cụ nào mở ra thử chưa, chíp nó rời như laptop hay hàn liền vào trong main board vậy?

TVPL

Xe container
Có cụ nào biết giúp em với, cái DVD nhà em nó mất Bluetooth , ko kết nối đc, đã reset rồi vẫn quét ko hiện lên, ko biết có phải đã hỏng chíp hay ko ? Có cụ nào mở ra thử chưa, chíp nó rời như laptop hay hàn liền vào trong main board vậy?
Với DVD có BT thì nó On Board rồi cụ ơi !

tungvv

Xe tải
Bác cho e hỏi cái cổng aux trên xe của bác có đường vào video ko hay phải đấu thêm vây? Em dùng cáp 3.5 to 3.5 (loại 4 chấu) nhưng ko có tín hiệu, e muốn đấu vào cổng này như bác cho gọn.
Trên DVD mà có cỏng 3,5 thì đó chỉ có tiếng thôi cụ à, ko có hình đâu. Cụ phải cắm vào mặt sau của DVD . Một số loại đã đấu sẵn khiểu giắc hoa sen, có loại thì giắc kiểu khác phải chế, tuy nhiên phần lớn là đã có giắc hoa sen, nếu là hàng TQ thì hầu hết là giắc hoa sen rồi cụ.