Hướng dẫn tự lắp đặt hệ thống nghe nhạc lossless và xem phim HD trên ô tô

TVPL

Xe container
Cụ @TVPL cho e hỏi thêm cái add on auto resume của cụ với, e chỉ có thể chạy được với Music trong SD card, còn USB cắm ngoài thì phải update vào library thì mới auto resume còn đâu nếu chạy thẳng trên file từ USB nghe theo folder album thì báo lỗi Tạm ngừng khi restart
Đặc biệt với Videos thì không làm cách nào được, cụ chỉ e cách làm playlist cho Video hay setting lại xem. E dùng SD Class 10 (RW 40MB/s), hay có thể do vụ set full quyền 0755 cho log folder nhỉ?
- Với bản OSMC đã thay đổi quyền đọc ghi vào home folder (home/osmc/...addon), vì vậy cụ chọn lại cho ghi log ra usb hay hdd giúp. Trong script ấy em đã fix tạm lỗi mount NFS của kodi (đội phát triển mới fix trong bản RC 2 hôm 12/4/2015), sẽ chờ 2 phút để nhận ổ chạy.
Ơ mà em không hiểu sao cụ phải update vào library, em cắm ổ 1T vào RPi trên xe chạy full HD PBN từ bao lâu nay, bản update mới nhất RC2 vẫn chạy bình thường ah.
- Bản OSMC đang phát triển sửa đổi liên tục, các cụ lên đến RCx rồi thì tắt tạm auto update đi, chờ ổn định hãy cập nhật, em cũng chờ để fix lại cái script nếu cần :)

huonglong611

Xe buýt
Chào các cụ.
Trước hết em xin tự giới thiệu em là Hảo, hiện đang quản lý trang www.raspberrypi.vn, sau đó là em cảm ơn cụ [@ngochoangimsat;201349] đã nhắc đến bên em trong bài viết này.
Raspberry Pi Việt Nam hiện là nhà cung cấp Raspberry Pi chính hãng giá tốt nhất và lâu đời nhất tại Việt Nam. Bên em chuyên cung cấp cho các đơn vị làm media, truyền thông như VTV, Viettel, FPT, Toshiba, ...
Nhân dịp cụ [@ngochoangimsat;201349] có nói về Raspberry Pi em cũng xin có chính sách riêng cho các cụ, mợ OF.
Sản phẩm bên em có đầy đủ trên www.raspberrypi.vn, các cụ/mợ lấy hàng cứ hô pass "Anh em OF" thì em sẽ có giá tốt cho các cụ/mợ ạ.
Dây thép của em: 0906.148.186, cụ/mợ có nhu cầu cứ ới em nhé :D
cụ có biết ai lắp đặt trên xe không cụ giới thiệu em phát để em mua 1 bộ của cụ lắp trên xe của em

ngochoangimsat

Xe tăng
cụ có biết ai lắp đặt trên xe không cụ giới thiệu em phát để em mua 1 bộ của cụ lắp trên xe của em
Xe cụ là xe gì? Trên xe có dvd ko? Nếu có thì dvd gì và có cổng vào av ko?

luongnhung002

Xe máy
Cụ chủ có nhận lắp k?xe e là innova V 2015 dvd jvc KW-avx722t.thanh cong e xin hậu tạ đầy đủ.tk bác

angelhell

Xe hơi
- Với bản OSMC đã thay đổi quyền đọc ghi vào home folder (home/osmc/...addon), vì vậy cụ chọn lại cho ghi log ra usb hay hdd giúp. Trong script ấy em đã fix tạm lỗi mount NFS của kodi (đội phát triển mới fix trong bản RC 2 hôm 12/4/2015), sẽ chờ 2 phút để nhận ổ chạy.
Ơ mà em không hiểu sao cụ phải update vào library, em cắm ổ 1T vào RPi trên xe chạy full HD PBN từ bao lâu nay, bản update mới nhất RC2 vẫn chạy bình thường ah.
- Bản OSMC đang phát triển sửa đổi liên tục, các cụ lên đến RCx rồi thì tắt tạm auto update đi, chờ ổn định hãy cập nhật, em cũng chờ để fix lại cái script nếu cần :)
Đầu tiên e để hoàn toàn ở usb ext thì add on của cụ ko chạy cả với Music nên copy trực tiếp vào SD thì nó mới auto resume đc nhạc còn video thì vẫn vậy nên mới update lib để 2 ổ cùng gộp full nhạc vào. E đang dùng bản GBMC của Xindawn (13.1) có mod lại chút để airplay mirroring thẳng con iOS của e lên XBMC khi cần dùng GPS.
Để e thử changelog ra SD xem sao, trong addon cụ để để log nằm trong root à :(.

TVPL

Xe container
Đầu tiên e để hoàn toàn ở usb ext thì add on của cụ ko chạy cả với Music nên copy trực tiếp vào SD thì nó mới auto resume đc nhạc còn video thì vẫn vậy nên mới update lib để 2 ổ cùng gộp full nhạc vào. E đang dùng bản GBMC của Xindawn (13.1) có mod lại chút để airplay mirroring thẳng con iOS của e lên XBMC khi cần dùng GPS.
Để e thử changelog ra SD xem sao, trong addon cụ để để log nằm trong root à :(.
Em viết cho RaspBMC, nó lỏng lẻo lên em lười vứt log vào folder cài đặt. Cụ có thể mở script ra sửa lại thoải mái mà :)
- Bản nâng cấp OSMC RC2 ngon hơn, hỗ trợ mọi thứ khá tốt, cụ vọc thử xem.(osmc.tv)

angelhell

Xe hơi
Em viết cho RaspBMC, nó lỏng lẻo lên em lười vứt log vào folder cài đặt. Cụ có thể mở script ra sửa lại thoải mái mà :)
- Bản nâng cấp OSMC RC2 ngon hơn, hỗ trợ mọi thứ khá tốt, cụ vọc thử xem.(osmc.tv)
E phải cài trên Android cụ ợ, vì có 1 số cái cần. Có thể do cấu trúc folder Android nó khác. E mới sửa cái autoxec.py của tụi Kodi thôi còn chưa xem script của cụ mà voọc. Mua phải cái wifi chip 8188cus còn ko nhận trên Android phải cắm hub Tplink trên xe. Để tối về e check thêm. Cụ có cài LiveTV xem online trên Xbmc ko? E thấy cũng hay vì 3G giò streaming rất tốt

angelhell

Xe hơi
Cụ chủ có nhận lắp k?xe e là innova V 2015 dvd jvc KW-avx722t.thanh cong e xin hậu tạ đầy đủ.tk bác
Các cụ cứ đặt hay ra mua RP hoặc BP đi rồi cuối tuần làm bữa cf giao lưu e cài giúp, nhanh thôi. Nếu xe ko có cổng Hdmi thì e khuyên mua BAnana Pi cho đỡ phải kiếm jack 3,5 to RCA

TVPL

Xe container
E phải cài trên Android cụ ợ, vì có 1 số cái cần. Có thể do cấu trúc folder Android nó khác. E mới sửa cái autoxec.py của tụi Kodi thôi còn chưa xem script của cụ mà voọc. Mua phải cái wifi chip 8188cus còn ko nhận trên Android phải cắm hub Tplink trên xe. Để tối về e check thêm. Cụ có cài LiveTV xem online trên Xbmc ko? E thấy cũng hay vì 3G giò streaming rất tốt
Em chơi HDPlayer bằng RPi B+ trên xe thôi: cài đến RC2 rồi, cắm thêm cái HDD ext 1T toàn PBN với lossless, cắm HDMI vào đầu trên xe, chế thêm cái khiển... nói chung là ngon bổ rẻ và sướng cụ ah =))

blackz0m

Xe hơi
em rất thích bài viết này. hữu ích

angelhell

Xe hơi
Em chơi HDPlayer bằng RPi B+ trên xe thôi: cài đến RC2 rồi, cắm thêm cái HDD ext 1T toàn PBN với lossless, cắm HDMI vào đầu trên xe, chế thêm cái khiển... nói chung là ngon bổ rẻ và sướng cụ ah =))
Em mà fix xong cái auto resume của cụ thì cũng sướng ợ. Remote thì e cắm con Livemouse 2 mặt của Livebox vào lẫn con iOS vô dụng vào cùng LAN là đủ hết tính năng rồi. Nhạc hay video lẫn TV giò cũng Pi hết chứ ko nghe Usb cắm CDPlayer nữa
Khi cần GPS thì e để Here hay Sygic của iOs mirroring lên màn là xong

TVPL

Xe container
Em mà fix xong cái auto resume của cụ thì cũng sướng ợ. Remote thì e cắm con Livemouse 2 mặt của Livebox vào lẫn con iOS vô dụng vào cùng LAN là đủ hết tính năng rồi. Nhạc hay video lẫn TV giò cũng Pi hết chứ ko nghe Usb cắm CDPlayer nữa
Khi cần GPS thì e để Here hay Sygic của iOs mirroring lên màn là xong
Cụ chơi... được phết :D.
- Em để path default (SD) nguyên bản ngay đầu script, cụ chỏ lại về chỗ nào rw được là được. Script em viết trước còn 1 version tạo playlist, nhưng trên kodi chả cần nên em không update.

thinhglam

Xe tải
Cụ chơi... được phết :D.
- Em để path default (SD) nguyên bản ngay đầu script, cụ chỏ lại về chỗ nào rw được là được. Script em viết trước còn 1 version tạo playlist, nhưng trên kodi chả cần nên em không update.
Bác chỉ cho em cách tạo Playlist trên Kodi với ạ. E vẫn chưa làm được.

ulysse

Xe máy
Nếu thay thế Pi bằng Android Mini PC stick thì có ổn không các cụ nhỉ? Đã có cụ nào test chưa ạ?

angelhell

Xe hơi
Nếu thay thế Pi bằng Android Mini PC stick thì có ổn không các cụ nhỉ? Đã có cụ nào test chưa ạ?
Được cụ nhá, e có con Livebox nhưng ngặt nỗi màn cùi nên chỉ có cổng AV mà đi mua cục converter bằng cả con ANdroid nên e mua Banana Pi, tổng thiệt hại 1,2 tr nên để con kia cắm TV nhà dùng cho lành
@TVPL: Okie cụ, để tối e set full 1 folder 0755 rồi trò nó về đấy xem sao. E chả thấy trong Music - Videos của em XBMC có cái playlist nào hết mới quái chứ

ulysse

Xe máy
Các cụ đã thử giải pháp làm 1 con máy tính bảng ~10" chạy Window xuất màn hình chính ra DVD qua AUX bằng cáp chuyển, để LCD trên xe làm primary display, như thế thì cần đầu tư mỗi cái cáp chuyển là có cả màn hình cho hàng ghế sau xem phim. Em mới tư duy thôi chưa thử, các cụ ném đá xem giải pháp này có ổn không nhỉ? Nếu làm được thì nó đơn giản biết bao nhiêu mà không phải làm nhiều thiết bị

angelhell

Xe hơi
Các cụ đã thử giải pháp làm 1 con máy tính bảng ~10" chạy Window xuất màn hình chính ra DVD qua AUX bằng cáp chuyển, để LCD trên xe làm primary display, như thế thì cần đầu tư mỗi cái cáp chuyển là có cả màn hình cho hàng ghế sau xem phim. Em mới tư duy thôi chưa thử, các cụ ném đá xem giải pháp này có ổn không nhỉ? Nếu làm được thì nó đơn giản biết bao nhiêu mà không phải làm nhiều thiết bị
Thế thì khác gì cụ cắm con iPad vào đâu khỏi cần setup gì mua mỗi cộng cáp. Đây là phương án dành cho a e thích vooc với giá thành thấp nhất có thể và tận dụng những gì có sẵn như: Màn hình gương, màn hình camera lùi hay cổng AUX - HDMI của DVD còn dư đường vào. Theo e cụ nào thích đơn giản ko nên chơi món này

tungvv

Xe tải
Thế thì khác gì cụ cắm con iPad vào đâu khỏi cần setup gì mua mỗi cộng cáp. Đây là phương án dành cho a e thích vooc với giá thành thấp nhất có thể và tận dụng những gì có sẵn như: Màn hình gương, màn hình camera lùi hay cổng AUX - HDMI của DVD còn dư đường vào. Theo e cụ nào thích đơn giản ko nên chơi món này
Cái máy tính bảng 10" chạy window mà play được video full HD đa kiểu định dạng thì trên thị trường này chỉ có surfac Pro, giá tầm 25-30 củ các cụ à. Kể cả việc các cụ có dư tiền đầu tư nữa thì khi cắm qua cáp ko bao giờ nghe âm thanh và xem hình ảnh hay hơn con RPi.
Còn những loại smatphone hay MTB khác thì phần lớn chỉ play các video có độ phân giải thấp và chỉ một số định dạng rất hạn hữu, xem đau mắt lắm. Em cũng đã có thử cái iPad 10", cắm qua cổng iPod của DVD, nhưng âm thanh kém lắm, chẳng muốn nghe.
Các cụ thích đơn giản, chỉ có giải pháp mua cái TV box android, giá tầm 3-5 củ, dùng chắc chắn hơn.

Chỉnh sửa cuối: