Hướng dẫn tự lắp đặt hệ thống nghe nhạc lossless và xem phim HD trên ô tô

angelhell

Xe hơi
Cụ chơi... được phết :D.
- Em để path default (SD) nguyên bản ngay đầu script, cụ chỏ lại về chỗ nào rw được là được. Script em viết trước còn 1 version tạo playlist, nhưng trên kodi chả cần nên em không update.
Cụ để script bắt đầu ghi lần đầu là delay time bao lâu vậy. E đổi sang cả Usb rồi, ko báo lỗi khi start Xbmc rồi nhưng ko auto play nữa :(. Lúc chưa đổi nó hay báo Error. E thấy để default 15s giữa 2 lần ghi.

TVPL

Xe container
Cụ để script bắt đầu ghi lần đầu là delay time bao lâu vậy. E đổi sang cả Usb rồi, ko báo lỗi khi start Xbmc rồi nhưng ko auto play nữa :(. Lúc chưa đổi nó hay báo Error. E thấy để default 15s giữa 2 lần ghi.
Khi Pi / script khởi động chạy luôn, nếu path không tồn tại thì nó delay max là 2 phút để chờ mount ổ, sau đó chuyển chế độ monitoring.

TVPL

Xe container
Bác chỉ cho em cách tạo Playlist trên Kodi với ạ. E vẫn chưa làm được.
Công nhận tạo playlist hơi hiểm đới, em tả mò lại nhá:
- đầu tiên cụ Files trong Music / Video, đến thư mục chứa folder / files.
- show cái Context Menu bằng phím menu /window / right arrow... tuỳ theo đang điều khiển bằng cái gì. Cái menu popup này có mục là Queue item, chọn mục này.
- thoát Context Menu, lia chuột / bấm Left chọn menu bên trái, chọn Current playlist, lúc này sẽ hiện list files trong các folder vừa queue lúc trước
- quay trở lại Menu trái, lúc này có mục Save playlist, chọn, nhập tên ... Done.
Chú ý: playlist tạo trên Kodi có vấn đề với một số font tiếng Việt, vì vậy sẽ có tình trạng một số bài có tên bằng tiếng Việt bị lỗi không play được.
Hồi trước em phải viết tool để tự tạo rồi copy bằng tay vào kodi

angelhell

Xe hơi
Khi Pi / script khởi động chạy luôn, nếu path không tồn tại thì nó delay max là 2 phút để chờ mount ổ, sau đó chuyển chế độ monitoring.
Thế chắc do e chưa chạy đủ 2p đã reset lại Pi để thử, nó ko còn báo lỗi Error đỏ lòm hy vọng là đc, vì lúc XBMC khởi động lên rồi mà thấy báo TVPL enable rồi mà Notifi 1 cái rồi yên lặng. Cái vụ playlist công nhận thấy chưa thằng nào phức tạp bằng, vì toàn dùng remote ko phải cắm cả keyboard và mouse vào nên lười thật :).
Path ko tồn tại có thể do e copy vào usbhost1 rồi sang 2, nên nó cache path cũ. Cụ chỉ e cách xóa các folder đã lỡ add vào trong Music hay video vơi. Mấy vụ này công nhận gà và mệt thật
Còn vụ tăng kích cỡ fonts size lên to cho dễ nhìn vì con màn e dùng hơi nhỏ và 576 nên cụ TVPL có biết chỉ giúp luôn ợ

Chỉnh sửa cuối:

ngochoangimsat

Xe tăng
Em chơi HDPlayer bằng RPi B+ trên xe thôi: cài đến RC2 rồi, cắm thêm cái HDD ext 1T toàn PBN với lossless, cắm HDMI vào đầu trên xe, chế thêm cái khiển... nói chung là ngon bổ rẻ và sướng cụ ah =))
Cụ đừng quên lời đề nghị giúp đỡ của cháu nhé, còn mỗi việc đó hiện đang vượt quá hiểu biết của cháu (vụ khiển vô lăng ấy). Vụ màn cảm ứng điều khiển pi cháu đang có ý tưởng rôi. Cháu ko biết có thể nhờ ai ngoài cụ.

DrHuy81

Xe tăng
Em chơi HDPlayer bằng RPi B+ trên xe thôi: cài đến RC2 rồi, cắm thêm cái HDD ext 1T toàn PBN với lossless, cắm HDMI vào đầu trên xe, chế thêm cái khiển... nói chung là ngon bổ rẻ và sướng cụ ah =))
Chất lượng phát âm thanh, hình ảnh so với Dune HD thế nào hả cụ ? Em lắp Dune HDTV 303D dùng một thời gian lại chán tháo ra dùng ở nhà rồi vì mỗi khi sử dụng cứ phải cầm cái Remote to đùng rất bất tiện. Giờ chỉ mỗi 8650 đảm nhiệm vai trò nguồn phát thôi :D Cụ dùng DVD gì mà có HDMI in thế ?

ngochoangimsat

Xe tăng

ngochoangimsat

Xe tăng
[YOUTUBE]https://youtu.be/Trz5rjATY2A[/YOUTUBE]

TVPL

Xe container
Chất lượng phát âm thanh, hình ảnh so với Dune HD thế nào hả cụ ? Em lắp Dune HDTV 303D dùng một thời gian lại chán tháo ra dùng ở nhà rồi vì mỗi khi sử dụng cứ phải cầm cái Remote to đùng rất bất tiện. Giờ chỉ mỗi 8650 đảm nhiệm vai trò nguồn phát thôi :D Cụ dùng DVD gì mà có HDMI in thế ?
8650 quá ngon rồi mà cụ, cắm thêm cái hdd to to nữa thì khỏi cần Dune cho khỏi lích kích.
Cái màn Navi theo xe crv có cổng HDMI, em cắm thêm cục B+ âm gần bằng còn hình thì đẹp hơn nên thanh lý luôn 8650, mỗi tội không chế được touch phải dùng khiển.

DrHuy81

Xe tăng
8650 quá ngon rồi mà cụ, cắm thêm cái hdd to to nữa thì khỏi cần Dune cho khỏi lích kích.
Cái màn Navi theo xe crv có cổng HDMI, em cắm thêm cục B+ âm gần bằng còn hình thì đẹp hơn nên thanh lý luôn 8650, mỗi tội không chế được touch phải dùng khiển.
Ah. Cắm chỗ này phải không cụ :D Em thích CRV rồi đấy :)) Hiện tại em đang dùng HDD 1T cắm vào 8650 mà nghe mãi không hết.

TVPL

Xe container
Ah. Cắm chỗ này phải không cụ :D Em thích CRV rồi đấy :)) Hiện tại em đang dùng HDD 1T cắm vào 8650 mà nghe mãi không hết.

Đúng rồi cụ, cơ mà phải nâng cấp tiếp bộ âm thanh của cụ khi lắp sang xe này nhoé =))
Em đang chạy cấu hình đỉnh cao của độ đẽo là... nguyên bản :)

angelhell

Xe hơi
Vẫn chưa xử lý đc vụ auto resume của cụ TVPL :(. Mà nếu cài add on của cụ thì có phải tạo file autoxec.py gọi all.m3u ra ko hả cụ?

thinhglam

Xe tải
Vẫn chưa xử lý đc vụ auto resume của cụ TVPL :(. Mà nếu cài add on của cụ thì có phải tạo file autoxec.py gọi all.m3u ra ko hả cụ?
Cụ xóa bản cũ cài lại đi. Sau khi cài xong, tìm đến Sytem\add-on\server\TPVL...(1) rồi enter. Bấm tiếp ok cho nó khởi động.
(Xe em mỗi lần cài đều làm như vậy là được. Nếu bỏ qua bước này thì Autu resume không hoạt động)

Em vẫn dùng Raspi B+ Kodi.

Chỉnh sửa cuối:

angelhell

Xe hơi
Cụ xóa bản cũ cài lại đi. Sau khi cài xong, tìm đến Sytem\add-on\server\TPVL...(1) rồi enter. Bấm tiếp ok cho nó khởi động.
(Xe em mỗi lần cài đều làm như vậy là được. Nếu bỏ qua bước này thì Autu resume không hoạt động)

Em vẫn dùng Raspi B+ Kodi.
cụ đang dùng Rasbian còn e đang dùng Android cụ ơi. Nên cái bước System/addon/server e ko dùng đc. Hôm trước chạy đc rồi nhưng cứ ra khỏi Music mà vào cái khác xem là mất auto play.
Có khi nào do cái Autoxec.py của bọn Kodi để autoplay nó gọi folder /video/all.m3u là sai list không nhỉ?

tungvv

Xe tải
cụ đang dùng Rasbian còn e đang dùng Android cụ ơi. Nên cái bước System/addon/server e ko dùng đc. Hôm trước chạy đc rồi nhưng cứ ra khỏi Music mà vào cái khác xem là mất auto play.
Có khi nào do cái Autoxec.py của bọn Kodi để autoplay nó gọi folder /video/all.m3u là sai list không nhỉ?
Hiểu đc chết liền :-o , lập trình cho Linux sao lại chạy đc cho android !

angelhell

Xe hơi
Lấy 1 con Android phát thử được luôn rồi cụ [@TVPL;118299], bản thân cái Resume của cụ nó có auto play rồi, em đi cài thêm đoạn code autoxec.py vào chả để làm gì. THôi lát xóa hết XBMC làm lại bản mới cho an lành, :(
Thanks các cụ đã support

angelhell

Xe hơi
Hiểu đc chết liền :-o , lập trình cho Linux sao lại chạy đc cho android !
Thế cụ Google chút đi xem Android bản chất nó là gì nhé, ko khác gì ngoại ngữ mà dùng ngôn ngữ chung 2 bên đều hiểu: Python, Java script thì cụ có dùng gì trên nền tảng nó hiểu là được.

TVPL

Xe container
Không cần tạo autoxec.py nữa cụ à, bản thân script đã được register vào mục tự động chạy khi startup rồi.

angelhell

Xe hơi
Chuẩn rồi cụ @TPVL , vì e ko cài Notepad+ nên xem trên Notepad đoạn script ỏ chế độ Word Wrap chóng mặt quá :)). Giờ tìm file Font.xml sửa thêm cái Text size là đc, giờ lười chỉ thích dùng UI thôi

Chỉnh sửa cuối:

TVPL

Xe container
Chuẩn rồi cụ @TPVL , vì e ko cài Notepad+ nên xem trên Notepad đoạn script cụ để Word Wrap chóng mặt quá :)). Giờ tìm file Font.xml sửa thêm cái Text size là đc, giờ lười chỉ thích dùng UI thôi
Chào mừng cụ dấn thân vào hội lọ mọ vọc vạch :). Cơ mà D.I.Y nó sướng cụ nhỉ :D.