Hướng dẫn tự lắp đặt hệ thống nghe nhạc lossless và xem phim HD trên ô tô

TVPL

Xe container
Convert sang mp3 320 kps nhưng ko thể hay bằng lossesd đc
Trong không gian xe, kể cả chơi trên các bộ âm thanh Hi-End, để phân biệt được thì chỉ có một số ít Audiophile thôi, nhưng phải convert theo nguyên tắc sau:
Úi giời. Cụ bày em ngay đi. Nhưng mà đơn giản thôi cụ nhé lằng nhằng như các cụ làm em chả hiểu gì cả đâu
Cụ convert sang mp3 VBR, sẽ giữ gần nguyên được giải tần, âm sắc của file Lossless gốc. Nguyên tắc như sau:
- Convert file Lossless sang ALAC, sử dụng dbPoweramp Batch Converter là chuẩn và tiện lợi nhất. Nguồn file Lossless (wav, flac) tải từ hdvietnam.com / chiasenhac.com
- Import file alac (.m4a) vừa tạo vào Itunes, convert sang mp3 320kbps VBR.
Thực ra bước 2 này convert sang m4a Itunes Plus là ngon nhất, nhưng xe cụ không chơi được loại file này nên convert sang mp3 cũng chả sao.
Đặt cấu hình convert sang ALAC (m4a) trên dbpoweramp Batch Converter:

Đặt cấu hình convert sang mp3 trên Itunes:

khoavq

Xe điện
Cụ TPVN ơi,

Cháu làm Hapulico. Kính mời cụ cafe, giao lưu chia sẻ bất kỳ lúc nào được không ạ? Số của cháu: 0909.40.6686.

Chờ tin cụ. Kính.

TVPL

Xe container
Cụ TPVN ơi,

Cháu làm Hapulico. Kính mời cụ cafe, giao lưu chia sẻ bất kỳ lúc nào được không ạ? Số của cháu: 0909.40.6686.

Chờ tin cụ. Kính.
Ối dồi, em check pm chả thấy của cụ đâu, để em réo cụ nhá :)

TVPL

Xe container
Cụ réo em sớm ngay và luôn. Chiều nay thì tốt.
Em đang đặt con Pi 2... đang hóng chia sẻ của cụ lắm đây...
Mai em mời cụ cafe nhá, hôm nay họp hành lu bù suốt ...

tungvv

Xe tải
Cụ [@TVPL;118299] ơi, hình như cái add-on Autoplay của cụ nó ko dùng đc với file *.ISO hay sao ấy, lâu nay em chưa dùng, sáng nay dùng thử hai lần chạy file Paris Bynight 114 DVD.iso thì thấy nó chỉ bắt lại được đầu mỗi file trươc đó thôi (DVD có nhiều file video), ko bắt được đến thời gian play trước đó. em thử hai lần đều như vậy, cụ kiểm tra xem nếu có như vậy thì hoàn thiện giúp anh em với. Cám ơn cụ!

ngochoangimsat

Xe tăng
Cụ [[[[@TVPL;118299] L;118299] L;118299] ;118299] ơi, hình như cái add-on Autoplay của cụ nó ko dùng đc với file *.ISO hay sao ấy, lâu nay em chưa dùng, sáng nay dùng thử hai lần chạy file Paris Bynight 114 DVD.iso thì thấy nó chỉ bắt lại được đầu mỗi file trươc đó thôi (DVD có nhiều file video), ko bắt được đến thời gian play trước đó. em thử hai lần đều như vậy, cụ kiểm tra xem nếu có như vậy thì hoàn thiện giúp anh em với. Cám ơn cụ!
File iso là file ảnh đĩa, nó chơi qua addon, sao cái addon kia nó hiểu đc mà chơi tiếp . Addon auto play chỉ phát hiện tập tin đang phát và thời gian phát hiện tại. Nhưng cái iso bản thân bên trong nó lại có nhoều bài mà cái cơ chế phát iso nó khác với cơ chế phát file nhạc. Nếu có sửa để chạy đc cháu nghĩ cần khá nhoều công sửa và thêm code mới chứ ko chỉ là sửa vài dòng
Nhưng cháu cũng hóng cụ @TVPL sửa cái này. Vụ khoển vô lăng cụ ko cần nghiên cứu nữa đâu vì cháu nghĩ cháu đã làm đc rồi.

Chỉnh sửa cuối:

TVPL

Xe container
Cụ [@TVPL;118299] ơi, hình như cái add-on Autoplay của cụ nó ko dùng đc với file *.ISO hay sao ấy, lâu nay em chưa dùng, sáng nay dùng thử hai lần chạy file Paris Bynight 114 DVD.iso thì thấy nó chỉ bắt lại được đầu mỗi file trươc đó thôi (DVD có nhiều file video), ko bắt được đến thời gian play trước đó. em thử hai lần đều như vậy, cụ kiểm tra xem nếu có như vậy thì hoàn thiện giúp anh em với. Cám ơn cụ!
Để nguyên file ISO thì không bắt được cụ ơi, vì khi chạy player mới bung file vào vùng nhớ tạm để play, cái này em không truy cập được... Có cách hơi mất công tí: cụ dùng winrar bung ISO ra chỉ lấy các file .VOB để play thì được :)

BlueStar

Xe máy
Bài viết của cụ chủ thật pro, em nghĩ có 1 cách khác đơn giản hơn là chơi Android Box cắm vào đường AUX là xong, chế thêm Rpi hay nhưng không dễ cho người chơi thông thường.

thtvuf

Xe điện
Ngưỡng mộ cụ!

tungvv

Xe tải
File iso là file ảnh đĩa, nó chơi qua addon, sao cái addon kia nó hiểu đc mà chơi tiếp . Addon auto play chỉ phát hiện tập tin đang phát và thời gian phát hiện tại. Nhưng cái iso bản thân bên trong nó lại có nhoều bài mà cái cơ chế phát iso nó khác với cơ chế phát file nhạc. Nếu có sửa để chạy đc cháu nghĩ cần khá nhoều công sửa và thêm code mới chứ ko chỉ là sửa vài dòng
Nhưng cháu cũng hóng cụ @TVPL sửa cái này. Vụ khoển vô lăng cụ ko cần nghiên cứu nữa đâu vì cháu nghĩ cháu đã làm đc rồi.
Để nguyên file ISO thì không bắt được cụ ơi, vì khi chạy player mới bung file vào vùng nhớ tạm để play, cái này em không truy cập được... Có cách hơi mất công tí: cụ dùng winrar bung ISO ra chỉ lấy các file .VOB để play thì được :)
Vậy đã rõ rồi, cám ơn các cụ. Chắc phải chép file ra thôi, cụ nào có PM conver video hay cho em xin với, thỉnh thoảng muốn chơi nhạc hoàn hoàn chỉnh cũng cần cái này .

TVPL

Xe container
Vậy đã rõ rồi, cám ơn các cụ. Chắc phải chép file ra thôi, cụ nào có PM conver video hay cho em xin với, thỉnh thoảng muốn chơi nhạc hoàn hoàn chỉnh cũng cần cái này .
Món này trước em chơi mãi :), em hay dùng DivX Plus Converter rồi đến Xilisoft Video Converter Ultimate, HandBrake...
Nhưng xài Pi rồi em nghĩ không cần, cụ chịu khó vào Hdvietnam.com tải về khỏi cần convert.

ngochoangimsat

Xe tăng
Với file iso cụ dùng các phần mềm tạo ổ đĩa CD DVD ảo có thể cho cái iso đó xuất hiện trên máy tính như một đĩa CD DVD VCD thực thụ rồi copy các file trong đó ra thôi, ko cần convert đây RPI nó hỗ trợ hầu hết các đuôi mà. Phần mềm tiện lợi nhất là Ultra ISO cho phép tạo ổ đĩa ảo hoặc mở trực tiếp file iso rồi cụ copy các file phim hay nhạc trong các file iso ra ngoài

tungvv

Xe tải
Với file iso cụ dùng các phần mềm tạo ổ đĩa CD DVD ảo có thể cho cái iso đó xuất hiện trên máy tính như một đĩa CD DVD VCD thực thụ rồi copy các file trong đó ra thôi, ko cần convert đây RPI nó hỗ trợ hầu hết các đuôi mà. Phần mềm tiện lợi nhất là Ultra ISO cho phép tạo ổ đĩa ảo hoặc mở trực tiếp file iso rồi cụ copy các file phim hay nhạc trong các file iso ra ngoài
Cái này em làm rồi cụ à, tuy nhiên trong DVD thường có nhiêù file nhỏ, kể cả phần chương trình chính cũng chia nhỏ nhiều file. cũng có PM gộp lại, tuy nhiên muốn gộp lại phải conver, cuối cùng muốn hoàn hảo thì cũng cần PM để conver nó ra 1 file cho tiện lưu trữ.
Em để ý trong khi xem file *.iso, kodi nó vẫn lưu lại được thời gian xem rất chính xác của các file trong đó, bằng chứng là khi mở video của một file *.iso đã play trước đó thì nó vẫn có 2 tùy chọn: chạy lại từ đầu hay tiếp tục từ ... giờ, phút, giấy; nếu lựa chọn phát tiếp lần trc thì nó vẫn phát đúng với thời điểm tạm dừng. Vậy nên các cụ xem có thể sửa lại cái addon auto play của cụ [@TVPL;118299] như code mà Kodi đã làm được ko ? Dù sao để nguyên file iso vẫn hay hơn, nhất là các file ảnh của Bluray, xem thật tuyệt vời trên tivi full HD, tương lai sẽ mua tv 4K, xem Bluray trên file *.iso thật sự là rất tiện.

Chỉnh sửa cuối:

ngochoangimsat

Xe tăng
Cái này em làm rồi cụ à, tuy nhiên trong DVD thường có nhiêù file nhỏ, kể cả phần chương trình chính cũng chia nhỏ nhiều file. cũng có PM gộp lại, tuy nhiên muốn gộp lại phải conver, cuối cùng muốn hoàn hảo thì cũng cần PM để conver nó ra 1 file cho tiện lưu trữ.
Em để ý trong khi xem file *.iso, kodi nó vẫn lưu lại được thời gian xem rất chính xác của các file trong đó, bằng chứng là khi mở video của một file *.iso đã play trước đó thì nó vẫn có 2 tùy chọn: chạy lại từ đầu hay tiếp tục từ ... giờ, phút, giấy; nếu lựa chọn phát tiếp lần trc thì nó vẫn phát đúng với thời điểm tạm dừng. Vậy nên các cụ xem có thể sửa lại cái addon auto play của cụ [@TVPL;118299] như code mà Kodi đã làm được ko ? Dù sao để nguyên file iso vẫn hay hơn, nhất là các file ảnh của Bluray, xem thật tuyệt vời trên tivi full HD, tương lai sẽ mua tv 4K, xem Bluray trên file *.iso thật sự là rất tiện.
Ko gì là không thể làm đc, cái này cụ [@TVPL;118299] sửa tý chắc đc thôi.

kuty

Xe tải
Có cụ nào biết cách setup cái cảm ứng con màn này chỉ e biết với

TVPL

Xe container
OSMC đã có bản chốt đầu tiên :) stable release 2015.6-1 từ hôm Chủ nhật 28/6/2015, có vẻ ổn định hơn mấy bản RC 1,2/3 chút thật & cá nhân em đánh giá tuy có nhanh hơn, mượt, nhiều add-on services thật (em chả dùng) nhưng độ ổn định thì vẫn thua bản cuối của RaspBMC, nhất là vụ mount ntfs.
Cụ nào cài OSMC thì update đuê, thích xem nó update cái gì thì SSH vào chơi manual bằng lệnh (sudo apt-get update && sudo apt-get dist-upgrade -y)