Hướng dẫn tự lắp đặt hệ thống nghe nhạc lossless và xem phim HD trên ô tô

TVPL

Xe container
Cụ TVPL biết về lập trình vi điều khiển cho cháu hỏi một ý tưởng này của cháu với. Cụ có khả năng làm được việc này không thì giúp cháu với.

Chả là cháu có một việc cụ thể như thế này:
Cháu có dùng một chiếc đầu android trên ô tô. Trên vô lăng có khoảng 8 nút bấm, các nút này là dạng analog. Nó chỉ có một sợi dây ra (tất nhiên chuẩn xác thì là 2 sợi nhưng 1 sợi là mát rồi), khi bấm mỗi một nút trên vô lăng thì sợi này sẽ cho ra một điện áp nhất định, thay đổi từ 0 - 5V (0,5V, 1V, 1,5V,....)
Cháu có nhu cầu làm một cái mạch càng nhỏ gọn càng tốt để nhận cái tín hiệu điện áp này và chuyển ra đầu android qua cổng usb. Khi cắm đầu USB của mạch thiết kế đó vào máy tính hoặc đầu android thì máy tính (hoặc đầu android) sẽ tự nhận cái mạch của mình như một Joystick (tay game) hoặc một bàn phím (sử dụng lớp HID của con 18F4550). Khi đó trên máy tính (hoặc đầu android) sẽ có thể gán nút cho mỗi phím bấm từ vô lăng.
Cháu dự kiến dùng PIC 18F4550 vì nghĩ nó có khả năng làm được việc này.

Sơ đồ khối mạch tổng quát mình dự kiến như ảnh đính kèm
Đây chính là ý tưởng đầu tiên của em khi vọc RPi :), khả thi.
Về mạch xử lý thì cần thêm có mạch đệm để nhận tín hiệu phím bấm và đưa ra mức High, Low vào VXL, đầu ra đưa vào modul USB nữa là hoàn chỉnh, mạch này có sẵn.
Về thực hiện thì cụ kiếm em sinh viên hoặc đội nào đó đang làm coding về VXL là làm ngon luôn.

ngochoangimsat

Xe tăng
Đây chính là ý tưởng đầu tiên của em khi vọc RPi :), khả thi.
Về mạch xử lý thì cần thêm có mạch đệm để nhận tín hiệu phím bấm và đưa ra mức High, Low vào VXL, đầu ra đưa vào modul USB nữa là hoàn chỉnh, mạch này có sẵn.
Về thực hiện thì cụ kiếm em sinh viên hoặc đội nào đó đang làm coding về VXL là làm ngon luôn.
PIC 18F4550 có sẵn đầu vào ADC nên nó nhận được tín hiệu analog mà không cần convert sang tín hiệu logic. Cháu biết chính xác con 18F4550 này nó làm hoàn chỉnh được điều cháu nói, chỉ là cháu chả biết gì về lập trình vi xử lý. Biết kiếm đâu ra người giúp vụ này đây.
Vụ này mà làm được thì toàn bộ RPI cho đầu Wince cũng như vô lăng cho đầu android đều được xử lý triệt để

TVPL

Xe container
PIC 18F4550 có sẵn đầu vào ADC nên nó nhận được tín hiệu analog mà không cần convert sang tín hiệu logic. Cháu biết chính xác con 18F4550 này nó làm hoàn chỉnh được điều cháu nói, chỉ là cháu chả biết gì về lập trình vi xử lý. Biết kiếm đâu ra người giúp vụ này đây.
Vụ này mà làm được thì toàn bộ RPI cho đầu Wince cũng như vô lăng cho đầu android đều được xử lý triệt để
Em nhớ ngày xưa lọ mọ thì việc phân biệt nhiều mức áp đầu vào trong một ngưỡng (vd: cùng mức thấp) rất khó để đưa ra quyết định chính xác cho VXL, hay bị loạn khiển nên giải pháp đệm mạch thuật toán vào để chuyển thành chỉ hai mức H-L để code clearly là đơn giản nhất... không biết bây giờ thế nào.
Còn nữa là nút vô lăng trên xe em ăn với CAN Bus và chỉ còn có 2 nút có thể gán mà không gây ảnh hưởng gì, chả bõ nên hồi đó em bỏ vụ này quay sang chế remote, và bây giờ chán remote lại lắp chuột máy tính không dây lên xe... kkk
Còn thực hiện thì SV trường nào cũng có mà... Với chức năng chỉ ra usb thế này code thì quá đơn giản... Cũng có nhiều nhóm, cty nhận coding với làm mạch VXL trên mạng, nhưng simple với số lượng ít thì chắc phải chỗ quen biết mới nhờ chế được.

le van chinh

Xe đạp
Dvd đã có màn hình rồi thì ko nên mua thêm màn hình nữa. Cụ nên mua thêm con chuột bay c120 nữa là đủ.

Thẻ nhớ cụ có thể mua 4gb, lớn lãng phí tiền. Vì cái thẻ đó sau khi cài osmc nó chỉ còn 200mb phân vùng fat32 để mồi khởi động và đặt file config. Còn lại nó cắt sang phân vùng ext4 nơi đó hệ điều hành osmc nó sẽ cài vào. Phần này thẻ 8gb đã thừa rất nhiều ko nên mua thẻ lớn phí tiền.

Raspberrypi.vn ko phải là cửa hàng mà là nhà riêng của một cụ làm bên vtc cụ ấy làm thêm thôi.

Chuột bay c120 có hai phiên bản, cụ mua phiên bản mà mặt bàn phím có nút Delete ấy, loại này nút power tắt đc raspberry pi. Loại cháu mua nút Delete bị thay thế bởi bút Backspace là loại mà nút power của điều khiển ko dùng đc cho rpi, cháu phải gán bằng nút khác nên lãng phí cái nút power. Cụ xem lại mấy bài trước cháu với mấy cụ có trao đồi về cái chuột này. Nơi bán rpi ko bán chuột bay, cụ tìm google mà mua nhoều nơi bán lắm.

Con chuột C120 với Nút DELETE (Nút Power tắt được RPI)

Con chuột C120 với nút Backspace (nút mà có ký hiệu là "<-----" ấy nhé) . Với loại này nút Power màu đỏ sẽ ko có tác dụng với RPI​
Em chào các bác, em là thành viên mới ạ.
Hiện em đang có Pi3 đang tính lắp lên oto chỉ để nghe nhạc thôi ạ. em đang tính mua chuột C120 thì thấy nhiều loại quá ạ.
các bác hướng dẫn giúp em một em trong trang này với ạ.
https://vi.aliexpress.com/wholesale?spm=2114.010208.8.9.XHVpb5&initiative_id=QRW_20161219212558&SearchText=c120&productId=32711871124
Cảm ơn các bác ạ.

tungvv

Xe tải
Em chào các bác, em là thành viên mới ạ.
Hiện em đang có Pi3 đang tính lắp lên oto chỉ để nghe nhạc thôi ạ. em đang tính mua chuột C120 thì thấy nhiều loại quá ạ.
các bác hướng dẫn giúp em một em trong trang này với ạ.
https://vi.aliexpress.com/wholesale?spm=2114.010208.8.9.XHVpb5&initiative_id=QRW_20161219212558&SearchText=c120&productId=32711871124
Cảm ơn các bác ạ.
Cụ làm gì mà phải mua tận aliexpress.com phí sip hàng chắc gấp 3 lần giá mua.
Lazada bán đầy ở đây : http://www.lazada.vn/chuot-bay-air-mouse-sieu-nhay-hola-c120-den-2671850.html.
hoặc đây : https://www.sendo.vn/san-pham/ban-phim-chuot-bay-c120-4081550/?source_block_id=search_products&source_page_id=search_cate2_rank
Có nhiều loại, giá tầm <400k, về cơ bản các loại giống nhau, chỉ khác nhau hai điểm : (1) phím del ( xóa/ hoặc quay đầu) và (2) sắp xếp phím space với phím m, n khác hàng/hoặc cùng hàng.

le van chinh

Xe đạp
Cụ làm gì mà phải mua tận aliexpress.com phí sip hàng chắc gấp 3 lần giá mua.
Lazada bán đầy ở đây : http://www.lazada.vn/chuot-bay-air-mouse-sieu-nhay-hola-c120-den-2671850.html.
hoặc đây : https://www.sendo.vn/san-pham/ban-phim-chuot-bay-c120-4081550/?source_block_id=search_products&source_page_id=search_cate2_rank
Có nhiều loại, giá tầm <400k, về cơ bản các loại giống nhau, chỉ khác nhau hai điểm : (1) phím del ( xóa/ hoặc quay đầu) và (2) sắp xếp phím space với phím m, n khác hàng/hoặc cùng hàng.
Em cảm ơn bác, em mua được rồi ạ.hiiiiiii

le van chinh

Xe đạp
Chào các bác!
Em đã mua được C120 rồi đang tính làm tiếp
thì đọc thấy làm cái này khi tắt máy thì pi cũng tự tắt hay quá.
không biết ngoài phương án này ra còn phương án nào hay hơn không ạ, và mạch này có thể mua được ở đâu các bác?

Cụ có muốn tự lắp cái mạch thế này cho nó shutdown tự động ko ạ. mạch nhỏ lắm có 5cmx4.5cm

Chỉnh sửa cuối:

manhtienwase

Xe hơi
Hix, kiến thức của cụ chủ cao siêu quá, em không tải nổi

le van chinh

Xe đạp
Chào các bác!
Rpi của em đã lắp vào oto Prius rồi, em cắm vào aux, và màn hình từ lấy từ phía sau ghế ngồi. tuy nhiên màn hình chỉ hiển thị khi phanh chân thôi ạ, còn khi đang chạy hoặc bỏ phanh ra thì mất màn hình. cái này có cách nào khắc phục được không các bác?
cảm ơn các bác ạ.

2.2. Hệ thống giải trí nâng cao

Hệ thống này được xây dựng giống như phần "2.1. Hệ thống giải trí cơ bản" tuy nhiên sẽ lắp thêm một màn hình hiển thị (dùng khi xe chưa có màn hình). Có 2 phương án khác nhau để làm cái này:

2.2.1. Phương án 1: Chế màn hình cảm ứng thay thế cho cái DVD hiện có

- Chỉ cần mua một màn hình cùng mạch điều khiển mới sau đó tháo DVD ra, bỏ màn hình đi rồi dùng lại cái vỏ của DVD hiện tại. Màn hình cảm ứng cùng mạch điều khiển mua ở đây (các cụ cứ ra ngân hàng làm cái thẻ master Card là mua được trên mạng nước ngoài thôi). Mạch điều khiển có đường vào HDMI nên có thể kết nối với Pi đơn giản:

http://www.sainsmart.com/7-inch-tft-lcd-monitor-for-raspberry-pi-touch-screen-driver-board-hdmi-vga-2av.html

- Cách đấu nối thế này:

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=ILBcgpWClD8[/YOUTUBE]​

- Xong hết thì lựa cho vào trong cái DVD cũ (gọi là thay ruột) là xong. Cần khéo tay hay làm.
// lưu ý//
Các cụ có thể tận dụng lại màn LCD hiện có nếu biết cách đấu nối và mua mạch điều khiển rời về. Nó gồm mạch điều khiển LCD và mạch inventer để thắp sáng cái đèn nền cho màn LCD (cái mạch inventor cho đèn nền làm nhiệm vụ kích điện 5v-12v lên khoảng 600V thắp cái đèn tuýp nhỏ xíu dưới nền LCD - nó nhỏ xíu như ngón tay thôi). Còn với các màn LCD có cáp trùng với giắc cắm trên Pi (có cái giắc dẹt dẹt trên pi cháu đã nói ở phần trước rồi đó) thì không cần mua mạch điều khiển cho màn LCD. Chỉ mua inventor cho đèn nền (cái inventor này các cửa hàng sửa chữa laptop bán 50k một mạch đa năng)

2.2.2. Phương án 2: Mua một màn hình rời hoàn chỉnh, có đường vào Video RCA hoặc HDMI

Phương án này đơn giản và gọn nghẹ, chỉ cần cắm cáp video hoặc hdmi từ Pi vào màn hình là xong.

2.2.2.1. Dùng màn hình thường:

Màn hình cháu đề xuất là loại 4,3" đặt trên taplo, giá loại này vừa rẻ mà nó lại vừa gọn nhẹ. Mục đích là nhìn thấy còn điều khiển RPi, đường tiếng của RPi cho vào đường AUX mà hầu như trên xe nào cũng có.

Nơi mua tham khảo: h**p://thegioidochoicongnghe.com/san-pham/117/man-hinh-hien-thi-lcd-dung-quan-sat-hoac-cho-camera-lui-43-inch.html

Màn hình trên cụ dùng băng dính 2 mặt đặt nó trên taplo gần góc chữ A đó là đẹp. Giá hoàn thành một bộ như thế này trên xe gồm cả RPi và màn hình chỉ khoảng hơn 1 triệu đồng (550K tiền màn hình và 890k tiền RPi). Chi phí đó khá hợp lý với hầu hết dân đi ô tô dù xe cỏ hay xe xịn.

2.2.2.2. Dùng màn hình cảm ứng:

a - Man cam ung cam cong HDMI:

Có rất nhiều loại màn hình với đủ các kích cỡ khác nhau trên thị trường đáp ứng điều này. Pi nó chấp hết, chỉ cần có đường vào để cắm cáp. Dưới đây là một ứng viên điển hình cho xe mà cháu đề xuất (loại này có cảm ứng điều khiển trực tiếp từ cảm ứng đc):
Trang web bán h-tp://hshop.vn/man-hinh-7-inch-rca-hdmi-vga-cam-ung
Giá trên thị trường hiện nay vào khoảng 1,35tr (có cảm ứng) hoặc 1,05 tr (không cảm ứng). Cảm ứng cắm xuống đường USB của Pi, cài driver xong thì dùng được cảm ứng.

Như vậy tổng thiệt hai khi làm theo giải pháp này chưa đến 3tr gồm cả màn hình và Pi

b - Man cam ung cam cong DSI cua RPI

Cháu tìm đc cái màn này quá tuyệt cho rpi. Cảm ứng điện dung đa điểm, hỗ yợ 10 điểm chạm một lúc, 7 inch, sinh ra chỉ để cho rpi nên nó cắm luôn vào giắc cắm DSI của rpi. nhu vay Rpi van con du cong HDMi khong dung den.

http://makezine.com/2015/09/08/now-on-sale-the-official-raspberry-pi-7-touchscreen/
Đối với độ đẽo đây là màn hay nhất

2.2.3. Phương án sử dụng lại màn hình cảm ứng hiện có của DVD

Phương án này cần phải mua thêm bo mạch điều khiển cho tấm cảm ứng và bo mạch điều khiển cho màn hình LCD. Để hiểu về loại màn cảm ứng trên xe (chủ yếu là cảm ứng điện trở). Cháu xin trình bày sơ qua về cấu tạo của nó như sau:

Màn hình cảm ứng thực chất là một màn hình bình thường như tất cả các loại màn hình tivi, điện thoại hay các loại màn hình khác. Tuy nhiên, chồng lên trên màn hình người ta đặt thêm một lớp cảm ứng
- Màn hình LCD

- Tấm cảm ứng đặt chồng lên màn hình (Xem nguyên lý làm việc của màn hình cảm ứng tại đây)

- Xếp chồng 2 cái trên vào nhau ta có một màn hình cảm ứng hoàn chỉnh

Như vậy, với DVD hiện có các cụ có thể tận dụng lại màn cảm ứng hoàn chỉnh đã được xếp chồng bên trên. Công việc của các cụ là mua mạch điều khiển để nối vào các đầu ra của màn hình và tấm cảm ứng trên vào Raspberry Pi

Vì tấm cảm ứng có thể là 1 trong 3 loại (1- loại có chân ra có 4 chấu; 2-loại chân ra có 5 chấu; 3- loại chân ra có 8 chấu) nên cần tìm mạch điều khiển tương ứng hoặc mua bo mạch đa năng chạy các loại tấm cảm ứng khác nhau vì nó có nhiều đường vào 4-5-8 chấu luôn [bo mạch đa năng này có thể giới thiệu với các cụ Bo CB-DSA Control Board] . Hình minh họa bên trên cháu đưa là loại chân ra có 4 chấu khá phổ biến hiện nay. Bo mạch cho tấm cảm ứng các cụ có thể tìm thấy đủ các thể loại mà nó cho cắm qua cổng USB để lắp cho Raspberry Pi tại đây:

http://www.penmount.com/resistive_cbs_2.php

- Loại 4 chấu: http://www.aliexpress.com/store/product/4-Wire-Resistive-LCD-Touch-Screen-Panel-USB-Controller-Especially-for-Digitizer/110868_542738889.html

Board mạch điều khiển mản hình có các đường vào VEGA, HDMI luôn cho màn 7inh phổ phiến của DVD ô tô các cụ có thể tham khảo Bo mạch này: http://www.ebay.com/itm/HDMI-VGA-2AV-Controller-Board-N070ICG-7-7Inch-TFT-1280-800-IPS-LCD-Display-/111538366970

Ngoài ra còn nhiều loại bo mạch khác của trung quốc giá rẻ hơn mà vẫn chất lượng như thường.

Như vậy sau khi kết nối Bo mạch cho tấm cảm ứng, các cụ cắm cáp USB của nó vào cổng USB của Raspberry Pi.
Cắm cáp HDMI của từ đầu ra HDMI của Raspberry Pi vào đầu HDMI của bo mạch màn hình, cắm giắc của màn hình LCD vào cổng của cái Bo mạch và cấp điện cho bo mạch là hoàn chỉnh.

2.2.5. Phương án dùng lại tấm cảm ứng của DVD

Ở phương án này, mọi chức năng trên DVD nguyên bản vẫn hoạt động bình thường. Chỉ là chuyển mạch từ cái tấm cảm ứng 4 chân bên trên cho ra bo mạch điều khiển cảm ứng để cắm vào Raspberry Pi. Khi đó đường hình ra của Rasspberry Pi có thể nối vào đường AV - IN của DVD như bình thường.

Nếu các cụ khéo tay làm một cái chuyển mạch, khi nào dùng Pi thì gạt để cái màn cảm ứng nối về Pi, còn khi dùng DVD thì gạt cho nó về nguyên bản thì cùng một tấm cảm ứng có thể điều khiển được cả 2 bên là RPI và DVD.\ Nguyên lý làm việc của tấm cảm ứng các cụ có thể xem tại đây.

Bo mạch điều khiển tấm cảm ứng chỉ khoảng 150K VNĐ thôi ạ:

http://www.buydisplay.com/default/usb-port-4-wire-touch-panel-driver-board

blackcat2112

Xe hơi
quá tuyệt vời em nhìn mà hoa cả mắt

ngochoangimsat

Xe tăng
Chào các bác!
Em đã mua được C120 rồi đang tính làm tiếp
thì đọc thấy làm cái này khi tắt máy thì pi cũng tự tắt hay quá.
không biết ngoài phương án này ra còn phương án nào hay hơn không ạ, và mạch này có thể mua được ở đâu các bác?
Mạch đó cũ rồi, em đã tự học lập trình vi điều khiển. Với vi điều khiển mọi thứ trở lên đơn giản, gọn nhẹ, thông minh hơn. Em sẽ thiết kế mạch cho các cụ lắp thử. Giờ em đang tập trung lập trình vụ khiển vô lăng qua úsb cho các đầu android . Sắp thành công rồi.

ngochoangimsat

Xe tăng
Chào các bác!
Rpi của em đã lắp vào oto Prius rồi, em cắm vào aux, và màn hình từ lấy từ phía sau ghế ngồi. tuy nhiên màn hình chỉ hiển thị khi phanh chân thôi ạ, còn khi đang chạy hoặc bỏ phanh ra thì mất màn hình. cái này có cách nào khắc phục được không các bác?
cảm ơn các bác ạ.
Cụ tháo đầu ra, có một dây phía sau đầu có tên là Bracke (phanh) nối cái dây đó xuống mát (dây màu đen trên xe là mát) là ok

ngochoangimsat

Xe tăng
Em nhớ ngày xưa lọ mọ thì việc phân biệt nhiều mức áp đầu vào trong một ngưỡng (vd: cùng mức thấp) rất khó để đưa ra quyết định chính xác cho VXL, hay bị loạn khiển nên giải pháp đệm mạch thuật toán vào để chuyển thành chỉ hai mức H-L để code clearly là đơn giản nhất... không biết bây giờ thế nào.
Còn nữa là nút vô lăng trên xe em ăn với CAN Bus và chỉ còn có 2 nút có thể gán mà không gây ảnh hưởng gì, chả bõ nên hồi đó em bỏ vụ này quay sang chế remote, và bây giờ chán remote lại lắp chuột máy tính không dây lên xe... kkk
Còn thực hiện thì SV trường nào cũng có mà... Với chức năng chỉ ra usb thế này code thì quá đơn giản... Cũng có nhiều nhóm, cty nhận coding với làm mạch VXL trên mạng, nhưng simple với số lượng ít thì chắc phải chỗ quen biết mới nhờ chế được.
Cháu đã nghiên cứu được một lượng kiến thức cơ bản về lập trình VXL sau khi đọc một đống tài liệu cả tiếng việt và tiếng anh. Hiện đã code thành công cái khiển vô lăng qua cổng usb , việc nhận điện áp của các nút trên vô lăng analog có thể giải quyết bằng đoạn mã như dưới đây. Phần giao tiếp máy tính qua cổng úsb đã thành công, máy tính nhận ok. Cháu lập trình vi điều khiển PIC 18F4550. Đoạn mã dưới có nghĩa là đọc giá trị chuyển đổi ADC (chuyển tín hiệu điện áp khác nhau đọc được thành tín hiệu số). Rồi từ giá trị này gán các nút (máy tính đã nhận như gampad có 8 nút luôn).

Mã:
......một mớ code khác ở đây......

void main()
{
......một mớ code khác nữa ở đây......     
while(1)
        {
        pov = ADC_Get_Sample(0);
        if(pov >= 0 && pov <= 128)              buttons = 0b00000001;   //bam nut 1
        if(pov >= 129 && pov <= 256)            buttons = 0b00000010;   //bam nut 2
        if(pov >= 257 && pov <= 384)            buttons = 0b00000100;   //bam nut 3
        if(pov >= 385 && pov <= 512)            buttons = 0b00001000;   //bam nut 4
        if(pov >= 513 && pov <= 640)            buttons = 0b00010000;   //bam nut 5
        if(pov >= 641 && pov <= 768)            buttons = 0b00100000;   //bam nut 6
        if(pov >= 769 && pov <= 896)            buttons = 0b01000000;   //bam nut 7
        if(pov >= 897 && pov <= 1024)           buttons = 0b10000000;   //bam nut 8
        writebuff[0] = buttons;
        while(!HID_Write(&writebuff,1));
        }
}

Chỉnh sửa cuối:

TVPL

Xe container
Cháu đã nghiên cứu được một lượng kiến thức cơ bản về lập trình VXL sau khi đọc một đống tài liệu cả tiếng việt và tiếng anh. Hiện đã code thành công cái khiển vô lăng qua cổng usb , việc nhận điện áp của các nút trên vô lăng analog có thể giải quyết bằng đoạn mã như dưới đây. Phần giao tiếp máy tính qua cổng úsb đã thành công, máy tính nhận ok. Cháu lập trình vi điều khiển PIC 18F4550. Đoạn mã dưới có nghĩa là đọc giá trị chuyển đổi ADC (chuyển tín hiệu điện áp khác nhau đọc được thành tín hiệu số). Rồi từ giá trị này gán các nút (máy tính đã nhận như gampad có 8 nút luôn).

Mã:

void main()
{
while(1)
        {
        pov = ADC_Get_Sample(0);
        writebuff[0] = buttons;
        }
}
Mấy hôm thấy im im, đoán ngay cụ lại lọ mọ rồi... Hiểu rồi thì đơn giản cụ nhể, chúc mừng cụ... kkk

tungvv

Xe tải

Mã:

void main()
{
while(1)
        {
        pov = ADC_Get_Sample(0);
        writebuff[0] = buttons;
        }
}
Chúc mừng cụ, em đang cbi lắp con androi C500, 4G, chắc sắp đc nhờ cụ vìa thứ rồi đây, cám ơn cụ nhiều !

ngochoangimsat

Xe tăng
Chúc mừng cụ, em đang cbi lắp con androi C500, 4G, chắc sắp đc nhờ cụ vìa thứ rồi đây, cám ơn cụ nhiều !
Android C500 hiện nay chưa có cách root (nên ko dùng được cái tính năng mà cháu đang làm này). Nó thì ok đấy nhưng chỉ dùng tính năng vô lăng theo hãng. Cái tính năng 6 chức năng một nút bấm chỉ dành cho đầu Carpad III . Với các đầu khác phải root được và dùng thêm cái mạch cháu đang nghiên cứu mới được. Code đã test mô phỏng trên máy tính ok rồi. Hôm nay mua linh kiện lắp mạch thật,. Cơ mà Vi xử lý đắt ghê, mỗi con IC không đã 120K chưa tính các linh kiện phụ khác và mạch nạp

Chỉnh sửa cuối:

ngochoangimsat

Xe tăng
Mấy hôm thấy im im, đoán ngay cụ lại lọ mọ rồi... Hiểu rồi thì đơn giản cụ nhể, chúc mừng cụ... kkk
Xong vụ này một số cụ dùng RPI cũng có thể tận dụng được mấy cái nút vô lăng hoặc tự lắp thêm nút bấm với số lượng lớn nếu muốn.

tungvv

Xe tải
Android C500 hiện nay chưa có cách root (nên ko dùng được cái tính năng mà cháu đang làm này). Nó thì ok đấy nhưng chỉ dùng tính năng vô lăng theo hãng. Cái tính năng 6 chức năng một nút bấm chỉ dành cho đầu Carpad III . Với các đầu khác phải root được và dùng thêm cái mạch cháu đang nghiên cứu mới được. Code đã test mô phỏng trên máy tính ok rồi. Hôm nay mua linh kiện lắp mạch thật,. Cơ mà Vi xử lý đắt ghê, mỗi con IC không đã 120K chưa tính các linh kiện phụ khác và mạch nạp
:P Vậy đành chờ thôi cụ nhỉ, nhưng mấy cái bài viết về sử dụng giọng nói để điều khiển DVD android mà cụ giới thiệu ở các bài trước có sử dụng được ko cụ? hay là tất cả đều phải root mới dùng được ?

ngochoangimsat

Xe tăng
:P Vậy đành chờ thôi cụ nhỉ, nhưng mấy cái bài viết về sử dụng giọng nói để điều khiển DVD android mà cụ giới thiệu ở các bài trước có sử dụng được ko cụ? hay là tất cả đều phải root mới dùng được ?
Ko cần root cụ ạ, khiển giọng nói thì cài bình thường
Nhưng mà cháu cũng chỉ dùng giọng nói khi tim đường là chính, đỡ phải gõ điểm đến trên gmap. Vô lăng của bọn đầu android nó làm đủ trò nên ít dùng đến màn hình và giọng nói